Author Topic: ผมผิดรึเปล่าครับเนี่ย  (Read 6794 times)

Offline iamtul

• Authentic Drifter
  • G'Day Mate
ขอระบายหน่อยแล้วกันนะครับ

เรื่องมันมีอยู่ว่า เมื่ออาทิตย์ก่อน ผมไปประมูล ipod nano ใน e-bay ได่มาที่ราคาร้อยกว่าเหรีญ กะว่าอยู่เมืองเดียวกันคงจะไม่ต้องโดนค่าส่ง ทุ่นไปอีกหน่อย พอประมูลได้ เค้าก็บอกว่าเค้าไม่สะดวกให้มารับ ขอค่าส่งไปรษณีแล้วกัน ผมก็ เอออ เอาวะรวมๆแล้วมันก็ยังถูกกว่าซื้อหน้าร้านประมาณ 30 เหรีญ หยวนน่ะ ก็รอไปอีกสามวัน ด้วยใจจดจ่อ ปรากฏว่าพอของส่งมา ของที่บอกว่า Brand new เอาออกจากกล่องมาถ่ายรูปเฉยๆ มันมีรอยเต็มเลย  :P ผมก็เอาล่ะสิ ก็เลยเริ่มจาก Report Pay Palก่อนให้ค้าระงับเงินไว้ แล้วก็ส่ง Messageไปหาคนขาย เค้าก็ยังคงยืนยัน ว่าของเค้าของใหม่ยังไม่ได้ใช้ แต่เค้าได้มาจากสถานีวิทยุ เราก็เลยบอกว่า งั้นขอคืน ไม่ก็ลดราคามาซะดีๆ เพราะมันไม่ใช่ของใหม่นี่หว่า(เท่าที่เราเห็น)  >:( เค้าก็ไม่ตอบ เราก็เลยไปClaim ใน Pay pal อีกทีซึ่งทีนี้ถ้าเราชนะก็คืนอย่างเดียวแน่ๆ เค้าก็เริ่มดิ้นโดยการ เสนอว่างั้นเค้าลดให้20 เหรีญแล้วกัน ผมก็เลยบอกว่าผมขออย่างต่ำ 40 แล้วจะยกเลิกเรื่อง แล้วก็หยวนให้Positive feed back เค้า สรุปเค้าก็ตกลง

แต่เรื่องของเรื่องคือวันนี้พี่แกส่งMessageมาบอกว่าจะโอนเงินคือนเรา แต่ก็ยังยืนว่าของเค้าของใหม่นะ แต่ที่น่าโมโหที่สุดคือบอกว่า เราไปเอาเปรียบเค้า แถมยังBlack Mailเค้าอีก   ???

ตกลงนี่ผมผิดป่าวครับเนี่ย หรือผมควรจะยอมๆเค้าไป งง จริงๆนะเนี่ย

??? ??? ??? 

Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Offline อิ๊ก osk121 611

• Sr. Member Professional Driver
  • Powered By Thai Tum, Inc.
Re: ผมผิดรึเปล่าครับเนี่ย
« Reply #1 on: April 28, 2008, 01:10:31 am »
ไม่น่ายอมเลยครับพวกนี้ ต้อง fair สิครับเราได้ของเก่า แล้วบอกว่าของใหม่ มีความผิดนะครับ
เพราะว่า ของที่ขายไม่ถูกกับ description

แนะนำว่าให้ถ่ายรูปพร้อมกับวันเวลาที่ลงใน file ให้เรียบร้อย กลับรูป และอื่นๆให้เรียบร้อย
รวมกล่องที่ส่ง ทุกอย่างที่เป็นหลักถานได้ครับ แล้วก็ report paypal หรือให้ negative feedback ไปเลยก็ได้ครับ
แล้วค่อยมา resolve กันทีหลัง เพราะว่าเราจ่ายเงิน ไปแล้ว ถ้าเค้าให้ neg feedback เรากลับเราเถียงได้หมด
แต่เราสามารถให้ neg feedback เค้าแล้วเค้าต้องมา negotiate กับเราละ อิๆ

Thai Tum, Inc. [auto performance part]
OSK121 Never Die! 611
AE86 Only

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #2 on: April 28, 2008, 11:47:50 am »
ตอนผมอยู่บ้านนอกมันยังไม่มี e bay / pay pal อะไรพวกนี้ จะซื้อหาอะไรอย่างเก่งก็แค่โทรสั่ง ตอนนั้นยังลุ้นแล้วลุ้นอีก ขนาดยังไม่ได้จ่ายตังนะนี่ ฮ่าๆ

เรียนตามตรงว่าผมไม่ค่อยถนัดแนวนี้ เพราะกลัวโดนโกงครับ ยอมถ่อไปเอง ยอมรอเวลา แต่จ่ายสดและเห็นของตัวจริง  ;D

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline zpeed

• Gasoline is in my blood
« Reply #3 on: April 29, 2008, 04:10:40 am »
Good thing you still got the stuff.  Some scam you never got anything plus Paypal and E-bay can't do anything if seller take the money out already.  Best way to do E-bay is use Credit Card.  It you get scam you can cancel thru credit card.  You have better luck with credit card than E-bay or Pay Pal.  Oh don't use the normal  credit card apply for separate one for e-bay only.

Take what ever deal you can get from the seller.
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #4 on: April 29, 2008, 12:12:22 pm »
^ Pro

เชื่อเขา แล้วจะดีเอง
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Joe

• How Far can You Fly with Broken Wing
« Reply #5 on: May 02, 2008, 11:13:12 am »
คุณตุลย์เอาอีกแล้วฮับ อิ อิ  ;D
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน

Offline Old School Drifters

• Group N Racer
  • **
« Reply #6 on: May 02, 2008, 12:23:48 pm »
ผิดครับ ยังไงคุณก็ผิด สม!!!

รูป ID ผมไม่ใหญ่ไปใช่ไหมครับ?

Offline Gong Runduce

• Sr. Member Professional Driver
  • สวยเรียบ GDB Applide-F
« Reply #7 on: May 02, 2008, 03:48:03 pm »
ไม่ใหญ่ครับพี่มี่ ไม่ใหญ่เลยยยยยยยยยยยย ไซส์พอดีมากๆ

ปล. ผมไม่กล้าซื้อของใน e-bay อ่ะ กลัวมันจะมีปัญหา

แต่ก็เคย bid ไฟแช๊ค Zippo มาอันนึง อันนี้ไม่ต้องกลัว

เพราะมันคงไม่มีอะไรให้เสีย นอกจาก จุดไม่ติด... 555+

ปล.2 ไม่เห็นผมจะตอบคำถามอะไรพี่ตุลเลย งั๊นตอบหน่อย

ผมว่าพี่ไม่ผิดอ่ะ ก็ของมันมีปัญหาจิงๆ ไม่เหมือนรูปพี่ประกาศขาย

Offline ToppyRacingClub

« Reply #8 on: May 02, 2008, 07:58:07 pm »
DX สีชมพู ... คุ้นๆ เหมือนเคยเห็นที่ไหน ;D ??? ;D

• **
« Reply #9 on: May 10, 2008, 01:07:38 pm »
DX สีชมพู ... คุ้นๆ เหมือนเคยเห็นที่ไหน ;D ??? ;D

กลับมาอีกครั้งกับ step ใหม่ ของ Toyota corolla (KE70)

- เครื่องใหม่
- แพหน้า - หลังใหม่
- ช่วงล่างใหม่
- เฟืองท้ายใหม่
- สีใหม่บางจุด
- เบาะใหม่

Offline iamtul

• G'Day Mate
« Reply #10 on: May 10, 2008, 07:48:37 pm »
เจ้าของใหม่ด้วยป่าว
 ;D ;D ;D

ไปคุยกันกระทู้อื่นไป๊ ชิ้วๆ

;D ;D ;D
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

• **
« Reply #11 on: May 10, 2008, 10:06:30 pm »
555+

เจ้าของเดิม ไม่รู้มันรวยอะไร ไปปล้นอะไรมาไม่รู้