Author Topic: ขอคำแนะนำเรื่องเครื่องเสียงบ้านครับ  (Read 14911 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ผมกำลังบูรณะห้องใหม่ ลักษณะห้องเป็นกล่องสี่เหลี่ยม เปิดโล่งหมด สไตล์ Loft กว้าง 7 เมตร ยาว 7 เมตร สูง 4.5 เมตร ผนังกระจกสองด้าน ผนังปูนสองด้าน

ผมต้องการเครื่องเสียง ลำโพง ชุดเล็กๆ ครับ เอาแบบประหยัดพื้นที่มากๆ ผมเล็งพวก Bose ไว้ พวกลำโพงลูกเต๋าน่ะครับ

คำถาม
- ใครเคยใช้ หรือเคยฟัง Bose บ้าง มันดีสมราคาไหม
- ผมชอบฟังเพลงพวกบรรเลง คลาสสิค เบสไม่ตูมตาม เน้นกลาง และใส กังวาน มันโอเคสำหรับผมไหม
- มีอะไรแนะนำนอกจาก Bose ไหม เอาสไตล์เล็กๆ แต่เสียงดี ไม่ชอบพวกขาตั้ง
- ซื้อที่ไหน ถูกสุด

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline iamtul

• G'Day Mate
ไม่รู้ครับ แวะมายิ้มเฉยๆ

;D ;D ;D
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Offline Gong Runduce

• Sr. Member Professional Driver
  • สวยเรียบ GDB Applide-F
ผมชอบ B&O ครับเพราะที่บ้านเคยใช้นานแล้ว

แต่ว่าเดี๋ยวนี้มันเริ่มขายเรื่อง Design มากขึ้น

แต่เรื่องเสียงเห็นมีคนบอกว่าแย่ลง (ไม่รู้จริงเปล่า)

เพราะรุ่นใหม่ๆ ผมเริ่มไม่มีปัญญาซื้อละ แห่ะ ๆ ๆ

เอาเป็นว่าผมยังเชียร์ B&O ละกันครับ จากใจเลยนะเนี่ย

เพราะผมรู้สึกว่า Bose มันแพงเกินคุณภาพของมัน

แต่ถ้าพี่เปิ้ลมีเวลา ลองไปสยาม พารากอนเข้า B&O

ลองฟังเลยครับ ชุดไหน set ไหน เลือกดูเลยครับ

เพราะถ้าพี่เปิ้ลมีเงินพอสำหรับ Bose ผมว่า B&O เนี่ยเริ่ด

มันเหมาะสำหรับห้องแนว Loft, Modern, Contemporary
« Last Edit: April 06, 2008, 10:44:51 pm by IMPRT 2NR »

Offline ToppyRacingClub

ไม่รู้ครับ แวะมายิ้มเฉยๆ

;D ;D ;D

ไม่รู้ด้วยคนคับ เพราะ ใช้แต่ลำโพงคอมฯ ซื้อมา 120 บาทเอง ;D

• don't let your fear stand in the way of your dream
B&O นี้ดีไซน์ได้ใจจริงๆ แต่ไม่รู้เรื่องคุณภาพ ความทนทานอะไรกับเขาเลย มันพังง่ายไหมก็ไม่รู้ กลัวแบบทำรีโมทหล่นไม่กี่ที ก็ต้องเสียเงินหลายพัน

ขอไปโมฯขนหน้าแข้งก่อน อิอิ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• Sr. Member Professional Driver
ก็ทนทานดีนะพี่เปิ้ล เสียงจัดว่าดีเลย

เพราะขนาดแฟนผมไม่ได้สนใจเครื่องเสียง

คือแนวๆว่าฟังอะไรก็เหมือนกัน

เค้ายังบอกว่าเห๊ยอันนี้เสียงดี ! ! !

ยุ ยุ ยุ ลองไป พารากอนเลยพี่เปิ้ลลลลล

ผมว่า Bose มันเสียงดีก็จริงแต่แพงไปนิส

กลายเป็นเหมือนตัวส่งเสริมหน้าตาแทน

แนวๆว่า คนมาเห็นแล้วโหใช้ Bose เลยเว้ย...

อะไรยังงั๊นมากกว่าอ่ะพี่เปิ้ล

จะไปดูทีนี้ต้องใส่สูทด้วยหรือเปล่า ชุดลำลองสบายๆ แบบผมชอบใส่เขาจะให้บริการดีไหมไม่รู้

จะว่าไปแล้ว ถ้า B&O มันเอื้อมไม่ถึง เราอาจลดสเปคเป็น B&W ก็อาจพอได้นะ ขึ้นต้นด้วย B เหมือนๆ กัน คงไม่ต่างกันเยอะหรอกเน๊อะ

ผมเคยไปร้านเขาที่ Siam Discovery ที่ Siam Paragon ไม่เคยไปเลย ชั้นไหน ฝั่งไหนครับ

คงไม่ต้องขนาดนั้นมั๊งครับพี่เปิ้ล  ;D

ก็ลำลองแบบสุภาพหน่อยก็โอเคแล้วมั๊ง

ร้านอยู่ชั้น 2 ครับ บันไดกลาง...

จิงๆถ้าพี่เปิ้ลชอบเสียงใสๆ ไม่ลองดู Naka อ่ะครับ

เห็นเขาว่ากันว่าเสียงมันจะใสๆหน่อย เบสไม่หนักมาก

Offline zpeed

• Gasoline is in my blood
How about get I-pod w/ docking and BOSE speaker.
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

^ นี่ คนนี้ตัวจริงมาแล้ว

เดี๋ยวฝากให้หิ้ว B&O กลับมาให้ดีกว่า ฮ่าๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

(ล้อเล่นๆ )

Offline Mangza

• Full Member All Thailand Championship Racer
    • http://www.stormclub.com/
Bose ผมว่าเสียงมันไม่ค่อยเป็นธรรมชาติอ่ะพี่ เน้นเบสตูมตาม

ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องยี่ห้อ ยามาฮ่าก็ดีนะพี่ ใส-ครบดี-ราคาไม่โหด ด้วย
คนไม่มีฐานะ

ผมไม่ใช่พวกหูเทพ แถมไม่ได้เป็นนักฟังเพลงอะไรกับเขาด้วย

ผมแค่ต้องการชุดเครื่องเสียงขนาดเล็กๆ ที่ให้เสียงออกมาได้ไม่แพ้พวกลำโพงใหญ่ จะใช้ยึดติดกับกำแพงบ้าน จึงไม่เอาแบบลำโพงตั้งพื้น ต้องการเพียงแค่ 2 ลำโพง ด้านหลัง หรือกลาง ผมไม่เอาครับ

ใครมีตัวเลือกอื่น รบกวนเชิญเสนอพร้อมภาพจะขอบคุณมากครับ

กลับมาหาพี่เปิ้ลอีกรอบ แนะนำให้อีก

พวก Harman/Kordon ก็แจ๋วอยู่นะพี่

รวมทั้งแบรนด์ในเครือมันทั้งหลายแหล่

แต่อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าในไทยมีตัวแทนรึเปล่านะครับ

แต่คิดว่าน่าจะมีเพราะมีตัวแทน JBL

ในเมื่อ JBL มันก็เครื่อง Harman นี่หน่า...

อัปเดทความคืบหน้า

วันนี้ไปฟังเสียงมาแล้วของ Bose รุ่น 3 2 1 พนักงานต้อนรับดีมากๆ ผมแต่งตัวแบบธรรมดา (ธรรมดาของผมคือค่อนข้างโทรม เสื้อผ้าสีเก่าๆ แบกเป้หลังคู่กาย 1 ใบ) ผมบอกความต้องการไปว่าต้องการลำโพงตัวเล็กแต่ให้เสียงใหญ่ แถมต้องการแค่ 2 ตัวเท่านั้น ไม่ต้องการลำโพงเซนเตอร์ และลำโพงหลัง อีกทั้งยังใช้ไอ้คู่นี้แหละฟังเพลงและดูหนังด้วย
- เจ้าหน้าที่พาผมเข้าห้อง และปิดประตูกระจก จากนั้นก็เปิดหนังให้ดู เป็นหนังแอ๊คชั่น แต่ดีที่ไม่มีพวกยิงกัน หรือระเบิดตูมตาม เป็นหนังจีนครับ เสียงสุดยอดมากๆ ลำโพงตัวเล็ก ให้เสียงได้ใหญ่จริงๆ ด้วย ฃ
- ทั้งๆ ที่ลำโพงอยู่ข้างหน้า แต่เสียงมันมาโอบล้อมด้านข้างได้ ดีๆ ชอบๆ ถูกใจๆ

แล้วก็ไปฟังชุดเล็กแบบ Compact เครื่องเล่น CD มีลำโพงในตัว ถูกใจอีกแล้ว อันนี้ไว้ในห้องนอนดีมาก เล็ก กระทัดรัด

ปล สองชุดนี้รวมกันราว 1 แสนบาทครับ หึหึ  :o

ตัวนี้อยู่ในห้องนอน ฟังเบาๆ ก่อนนอน และปลุกตื่นด้วยเสียง CD อิอิ

ไอ้นี่ จิ๋วแต่แจ๋ว ลำโพงโค้ง ให้เสียงโอบล้อมมาถึงด้านข้างได้ด้วย

แต่เห็นราคาที่ USA แล้วท้อใจเลยนะนี่ ฮ่าๆ ๆ

ps - edit แก้ไขภาพครับ
« Last Edit: April 15, 2008, 03:01:45 pm by O'Pern »

Offline iamtul

• G'Day Mate
แสนนึงเอง ขนหน้าแข้งพี่เปิ้ลไม่ร่วงหรอกครับพี่ เอาเลยๆ ยุๆ

;D ;D ;D

ตอนนี้ผมก็กำลังบ้าๆเล่น หูฟังอยู่เหมือนกันครับ(ไม่รู้เหมือนกันป่าว) หมดไปพอได้อยู่

;D ;D ;D
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport