Author Topic: มือใหม่ จะซื้อ External Hard drive ขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยครับ  (Read 6059 times)

Offline iamtul

• Authentic Drifter
  • G'Day Mate
ช่วยแนะนำหน่อยครับ อยากซื้อ External Hard drive ไว้ใช้ตามจุดประสงค์

1. เก็บงาน และLecture note (ที่นี้เค้าแจกเป็นSoft file ครับ)
2. เพลง รูป หนัง(ธรรมดา และไม่ธรรมดา)
3. สัพเพเหระ

คำถามคือ

1 ควรจะซื้อความจุเท่าไหร่ครับ
2 ควรจะต้องรู้เสป็คอะไรบ้างครับ(เพราะไม่รู้อะไรเลย)
3 ราคาที่เหมาะสมควรอยู่ที่เท่าไหร่ (คงต้องตัดใจซื้อที่นี่ถึงมันจะแพงกว่า เพราะเป็นห่วงเรื่องWarantyครับ)
4 มียี่ห้อไหนแนะทำเป็นพิเศษไหมครับ
อ้อ ขออีกข้อ เห็นมีแบบที่พกพา กับแบบตัวใหญ่กว่าหน่อย น่าซื้อตัวไหนครับ

ถ้าจำไม่ผิด ตัว Handy 120 Gb. กับ ธรรมดา 360 Gb. ที่นี่ราคาเท่ากันอยู่ประมาณ 4000-5000 บาท ประมาณนั้นมั๊งครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

;) ;) ;)
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Offline ToppyRacingClub

ไม่รู้จะช่วยแนะนำยังไง แต่ เก็บหนัง "ไม่ธรรมดา" มาเยอะๆนะงั๊บ...กลับมาแล้วจะไปดูดต่อ :-*

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ผมใช้ Hard Disk ของโนทบุ๊คแแทนเลยครับ ถอดมาจากโนทบุ๊คที่มันเจ๊งแล้ว แล้วหาเคสมาสวม สวยใช้ได้เลย มาพร้อมซองหนัง ขนาดพอๆ กับเครื่องปาล์มเลยครับ ตอนใช้งานก็ง่ายดาย เพราะใช้เสียบทาง USB แถมมี USB มาให้สองหัวอีกด้วย เขาว่าเผื่อเครื่องมันใช้ไฟมาก ถ้าไฟไม่พอก็ให้เสียบ USB สองหัวเลย

แบบนี้เลือกความจุได้ตามสบายเลยครับ แต่เห็น Hard Disk รุ่นใหม่ๆ เขาจะเป็นแบบ SATA นะ (ย่ออะไรไม่รู้ ไม่เคยสนใจเลย) มันถ่ายโอนข้อมูลได้เร็วกว่าแบบธรรมดาครับ

ไรท์หนังไม่ธรรมดามาดูบ้าง
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

หนังไม่ธรรมดามีไม่เยอะเท่าไหร่ครับ เพราะเนทที่นี่ช้า โหลดไม่มันเลย ดีนะที่ยังมีติดมาจากไทยบ้าง

;D ;D ;D
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "

Offline nungcmk

• Full Member All Thailand Championship Racer
หนังไม่ธรรมดามีไม่เยอะเท่าไหร่ครับ เพราะเนทที่นี่ช้า โหลดไม่มันเลย ดีนะที่ยังมีติดมาจากไทยบ้าง

;D ;D ;D

ขอยืมบ้างได้ป่าวครับ........ แบบว่าไม่ได้เอามาเลยอะ Please

ถ้าแวะมา ก็ติดอุปกรณ์บันทึกข้อมูลมาแล้วกันครับ

แล้วจะจัดห้ายย คร้าบบบ

;D ;D ;D