Author Topic: รายงานการประชุมคร่าวๆน่ะครับ  (Read 6091 times)

Offline kung 200 sx

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ..........Drift Emotion.........
แจ้งรายงานการประชุมดังนี้ครับ
เราได้เริ่มประชุมใน บรรยากาศเป็นไปอย่างจิงจังนะครับ เริ่มด้วยการแจ้งให้สมาชิคทราบว่าเรากำลังจะทำอะไร โดยดำเนินเรื่องในลัษนะของโปรเจคว่าควรจะทำกันอย่างไรอธิบายกันคร่าวๆ แต่ยังไม่ได้ คุยเรื่องตำแหน่งหน้าที่รับผิดชอบครับ เพราะเรายังไม่ได้ดูรายระเอียดของสคริป
เราข้ามขั้นตอนไปเลยครับ เออขอแนะนำ(น้องมุข) ครับทุกท่าน เทอคนนี้มาพร้อมกับนายต๋องครับเห็นว่าฝีมื่อการตัดต่อเยียมมาก ก็ยินดีครับแล้วน้องเค้าสนใจแล้วมีความคิดเห็นเสริมด้วยน่ะครับเรื่องของการทำข้อมูลเป็นดาต้า (โอเซเดี๋ยวถึงเวลานั้นเราว่กันอีกที) ส่วนการประชุมดำเนินต่อเรื่องของการ แจ้งให้ท่านสมาชิคทราบเรื่องของ เงินเป็นตัวแปลสำคัณครับ (อันนี้จิงจังมากครับ พี่โอเปิ้ลให้คำแนะนำมาครับ) ให้ท่านสมาชิครับรู้เรื่องของการทำรายรับรายจ่าย การหาสปอนเซอร์ เงินทุน และการมีส่วนใด้ในงานนี้ โอเค เราสรุปงานเรื่มต้นด้วนการ ทำแผ่นแรกกะใช้งบทำกันเองเช่น ลงทุนด้วยของที่มีอยู่ เช่นกล้อง รถ ยาง น้ำมัน เวลา ความคิด อันนี้เป็นงานทำกันโดยยังไม่เน้นเรื่องการลงทุนอ่ะครับ เหมื่อนกับว่าเราทำให้ผลงานเพื่อไปสร่างทุนอีกที่อ่ะครับ หมายถึงถ้าเราจะของบสปอนเชอร์ในตอนนี้ผมเชื่อว่าเค้ามองภาพไม่ออกหล่ะและคิกว่าไม่มีโอกาศเสี่ยงมาลงทุนกะเราแน่ ในตอนนี้เราคิดว่าเราต้องทำกันเองแล้วเอาผลงานไปเสนอแพ่นที่สองต่อไป น่าจะมีความเป็นไปได้น่ะครับ ทุกคนโอเค
ส่วนลำดับต่อมา (เรื่องของรายรับหรื่อค่าตอบแทนเราคิดว่ากะรอพี่โอเปิ้ลมาให้คำปรึกษาอีกครังนึงครับ ยังคิดกันไม่ออกจิงๆ)
อืม...ต่อไปขอแจ้งเรื่อง ของการช่วยกัยขยายสคริปครับ ก็ประมาณ สคริปของพี่โอเปิ้ล นั้นให้แต่ละคนออกความคิดเห็ว่าใน15 นาที่แต่ละ ซิน ควรจะดำเนินเรื่องอย่างไร อันนี้ ผมไปเริ่มในบอรท์พี่โอเปิ้ลแล้วน่ะครับ อ้อ.....แล้วเรื่องกล้องผมได้ปรึกษามิกแล้วน่ะครับคิดว่าควรจะใช้กล้อง DV ทั้งหมด เพราะเราต้องการคุณภาพของของภาพและเสียงครับ อันนี้ผมพยามหาเทคนิกในการติดตั้งกล้องน่ะครับแล้วตอนนี้ผมกำลังหาทางเอากล้องติดข้างรถให้ได้อ่ะครับ คาดว่าวันที่14นี้เริ่มติดแน่นอน (ผมขอจบแค่นี้ก่อนน่ะครับพอดีผมจำรายละเอียดเล็กไม่ได้อ่ะครับ คาดว่ามีคนมาเสริมต่อครับ
Siam Drifter อยากนังรถดริฟท์ฟรี โทรติดต่อ 01-8415404 หรื่อhttp://rcweb.net/forums/forumdisplay.php?s=&daysprune=&f=163

Offline Meister S13

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
เพิ่มเติมคับ
สำหรับรายละเอียดนั้นก็มีอยู่ว่า
- วีดีโอนี้จะมีความยาวประมาณไม่เกิน50นาทีนะคับ
- จะมีเทป 1 ม้วนที่จะถ่ายรายละเอียดรถ200sxของพี่ตุลย์ ในเรื่องการปรับเเต่งรถดริฟท์
- ในวันนั้นได้คุยกันถึงเรื่องค่าเสียหายที่อาจเกิดขึ้นได้ (ไม่ใช่ในกรณีปกตินะคับ) เช่นในกรณีที่กล้องกระเด็นหลุดจากรถตกพื้น ซึ่งเป็นเหตุที่ไม่มีใครอยากให้เกิด ก็สรุปได้ว่า ถ้ามีเกิดขึ้น ทุกคนที่มีส่วนได้ส่วนเสีย ต้องรับผิดชอบร่วมกันนะครับ เพราะคนขับรถก็คงไม่อยากให้เกิดแน่ๆ

รายละเอียดของการประชุมวันนั้นเดี๋ยวจะทยอยมาเพิ่มเติมเรื่อยๆนะคับยังนึกไม่ค่อยออกอ่ะคับ(เพิ่งตื่น)

สำหรับผม จากที่ได้คุยกับพี่ตุลย์ มีความคิดเห็นเพิ่มเติมนิดหน่อยนะคับ ช่วยรับไว้พิจารณาด้วย
- ยังไม่มีการพูดถึงการเเบ่งหน้าที่ของเเต่ละคน ทำให้ขาดความชัดเจนในรายละเอียด ยังเป็นการคุยกันเเบบกว้างๆ อยากให้ในการนัดประชุมครั้งหน้า มีการแบ่งหน้าที่ให้ชัดเจน แล้วตั้งจุดประสงค์พร้อมทั้งระยะเวลาที่จะบรรลุ goal แล้วนัดประชุมครั้งต่อไป เพื่อที่จะให้เเต่ละคนมา present งานของตัวเอง
- จากการที่ผมได้คุยกับพี่ตุลย์ รู้สึกว่าเเต่ละคนยังเรื่อยๆอยู่ จึงอยากให้มีการวางเงินกองกลางกันซักจำนวนหนึ่ง ไม่ต้องมาก เเล้วตั้งบัญชีขึ้นมา โดยในการถอนเงินต้องใช้อำนาจ ของ2คน เพื่อความโปร่งใส เพื่อที่ทุกคนจะได้รู้สึกถึงภาระหน้าที่ที่ตนเองต้องรับผิดชอบนะครับ

ใครมีอะไรเพิ่มเติมเชิญเลยนะครับ ยินดีรับฟังทุกความเห็น  ;D ;D ;D

Offline Meister S13

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
เพิ่มเติมอีกนิดนะคับ

สำหรับผม (สำหรับผมเท่านั้นนะคับ) ผมอยากเพิ่มเติมความคิดเห็นของผมเกี่ยวกับเรื่องผลประโยชน์

ตอบเเทนหน่อยนะคับ ผมยังไม่อยากให้ทุกคนคิดเรื่องนี้กันนะคับ ถ้าเป็นไปได้ ผมกลัวสิ่งที่เราทำกัน

มันจะไม่สนุกอ่ะดิคับ ถ้ามันมีเรื่องเงินเข้ามาเกี่ยวข้อง ผมอยากให้การทำ vdo ครั้งนี้มีวัตถุประสงค์ขึ้น

เพื่อเผยเเพร่การดริฟท์ ทำให้ทุกคนสามารถเข้าถึงการดริฟท์ได้ง่ายขึ้นเเละมีความเข้าใจที่ถูกต้องว่ารถ

ดริฟท์ไม่จำเป็นต้องใช้เทอร์โบลูกโตเพื่อเพิ่มพายุบูสต์ หรือ อินเตอร์คูลเลอร์ขนาดเขื่องเพื่อหล่อเย็นไอ

ดีได้อย่างชะงัดนัก ถ้าทุกคนเข้าใจเเละเข้าถึงการดริฟท์ นั่นก็หมายถึงวงการดริฟท์ก็จะมีนักเเข่งหน้า

ใหม่ๆเข้ามาเล่นกันมากขึ้น สปอนเซอร์ก็มากขึ้นเป็นเงาตามตัว พวกเราก็จะมีที่เล่นกันมากขึ้น

สปอนเซอร์รายใหญ่ก็อาจเข้ามาถึงตัวเราได้ถ้าเรามีฝีมือพอ ในอนาคตการดริฟท์อาจได้รับความนิยม

เหมือนการเล่นจิมคานาในปัจจุบันก็ได้ ไม่ใช่เรื่องยาก เพราะในอดีต คนเล่นจิมคานาก็ไม่มีใครคิดว่า

จะได้รับความนิยมเหมือนในปัจจุบัน เราอาจเป็นตัวเเปรหลักในประวัติศาสตร์วงการดริฟท์ของเมือง

ไทย ผมว่ามันก็น่าสนุกดีไม่ใช่หรือครับ เเละอย่าลืมว่าเราเป็นคนเล่นดริฟท์กลุ่มเดียวในไทยก็ว่าได้ ที่

มีกลุ่มก้อนชัดเจน ผมว่าเราน่าจะมาช่วยกันกำหนดทิศทางของวงการดริฟท์กันก่อนไม่ดีกว่าหรือครับ พอ

มันบูมเเล้วเราค่อยมาคิดถึงเรื่องผลประโยชน์ก็ยังไม่สายไปนะครับ

เเต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมก็ไม่ได้จะขัดเเย้งความคิดเห็นของใครนะครับ ผมทราบดีว่าทุกคนรักการ

ดริฟท์ ทุกคนย่อมอยากให้การดริฟท์มีการพัฒนาการไปในทางที่ดีทั้งนั้น ผมก็อยากให้ทุกคนลอง

พิจารณาดูอีกหน่อยนะครับ ใครมีอะไรเพิ่มเติมก็โพสไว้เลยครับ  ;D ;D ;D

JoeDMC

• Guest
เป็นความคิดเห็นทีดีครับต๋อง

ไอ้เรื่องแผ่นแรกหนะ ผมยังไม่ได้คิดว่าจะขายจริงจังอะไรมากหรอกครับ อยากให้เป็นแผ่นเผยแพร่มากกว่า

เมื่อวานได้ดูที่ตุลย์ถ่ายที่อู่พี่อ๊อฟมา ตลกดี น้ำตาไหลเลย  ;D

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
แหม ต๋องให้ความคิดเห็นที่น่าสนใจดีมาก

ปัญหามันจะน้อยลงกว่านี้ และทำงานง่ายกว่านี้หากพวกเราทั้งหมดอยู่ในมหาวิทยาลัยเดียวกัน ฮ๋าๆ แต่ตอนนี้มันกระจัดกระจายกันเหลือเกิน ผมเคยทำงานแบบนี้มาก่อน มักจะเจอปัญหาดังนี้

- เจอพวกจอมติ คือทำอะไรก็ไม่ถูกใจ แต่ตัวมันเองก็ไม่ได้ลงมาช่วยทำ
- คนที่อยากช่วยจริงก็มี แต่ยังไม่รู้ระบบและขั้นตอนการทำงานที่ชัดเจน แก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าไม่ได้
- ผิดคิว คือนัดกันแล้วมาไม่ได้ เกิดได้ทั้งคนทำงานหน้ากล้องและหลังกล้อง หรืออาจเกิดกับรถก็ได้ เช่นนัดถ่ายรถ แต่รถดันเสร็จไม่ทัน ก็ต้องยกเลิก เสียเวลาอย่างมาก
- ตัดต่อ อันนี้แหละสุดยอดของปัญหาเลย คนนี้แหละที่จะกำหนดความเป็นความตายของ CD ฮ่าๆ ถ่ายมาไม่สวยก็ได้คนนี้ช่วยเสริมเอฟเฟคให้ดูดียังได้

เรื่องเงิน
อันนี้ปัญหาคลาสสิคครับ เจอกันทุกวงการ ถ้าเจอคนดีก็จบไป แต่ถ้าเจอคนเห็นแก่ได้ก็จะน่าเบื่อหน่าย

เรื่องของพัง
- กลัวกล้องตก ก็อย่าเพิ่งไปเล่นผาดโผนครับ หรือถ้าจะเล่นก็ลองให้แน่ใจ แล้วค่อยติดเฉพาะด้านในรถดูก่อน
- ส่วนของชนิดอื่นก็ใช้ความระวังกันเองแหละ ไม่ประมาทก็ไม่น่าพังนะ มีแต่จะหายแทน ฮ๋าๆ ๆ ๆ

ปัญหาเยอะดีไหมพี่น้อง อิอิ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline อิ๊ก osk121 611

• Sr. Member Professional Driver