Author Topic: หาที่รับทำ-ซ่อมball jointคราบบบ  (Read 10231 times)

111 GSR

• Guest

กำลังหาที่รับทำ ซ่อม ball joint หัวโช้ค แบบปรับเลื่อนได้นะครับ

ช่วยแนะนำที่ทำหน่อยนะครับ

Offline kkpoke

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
ให้อู่ที่รับทำเครื่องล่างซ่อมได้ ถอดออกมาอัดเอาลูกปืนออก แล้วไปหาซื้อที่คลองถมเอา เบอร์นี้อาจไม่มีหาเทียบที่ใกล้เคียงที่สุด แล้วที่เหลือโรงกลึงจะจัดการให้ครับ ประกอบกลับเข้าที่ใช้งานได้ตามปรกติ ครับ ของผมทำใช้เองก็โรงกลึงนั่นแหละทำให้
knock..out

• Full Member All Thailand Championship Racer
เดี๋ยวดูเบอร์ลูกปืนมาบอกให้ ทำใช้เองกันเถอะเชื่อผมไม่ขาดดูลเงินไทย โรงกลึงทำได้ เลือกขนาดความคงทนของวัสดุได้ด้วย
knock..out

Offline nungcmk

รถอะไรง่ะ ผมว่าซื้อใหม่ดีกว่านะ มือสองเยอะเยะ ไม่แพงเท่าไรด้วย

มือสองใช้ได้กี่วัน ใช้งานได้เท่ากับซ่อมแล้วได้ลูกปืนใหม่ๆไหมครับ ทำไมชอบใช้ขยะจากต่างชาติกันนัก เมืองมันไม่มีเตาหลอมก็เลยส่งมาบ้านเราหลอกให้ใช้แล้วทิ้งๆแล้วเอาไปหลอม มลพิษครบชุด น้ำ อากาศ สแลคจากเตาหลอม ของดีๆใครจะทิ้งครับผมถามหน่อยเหอะ หัด เลือก ใช้ คิด ทำ กันบ้าง :-X
knock..out

มือสองใช้ได้กี่วัน????

ฮิฮิ  ผมตอบไม่ได้ง่ะ55   ;D ;D   แล้วก็ไม่รู้ว่าไอ้ที่ซ่อมเปลียนลูกปืนมันจได้กี่วันเหมือนกันครับ ;D ;D

ทำไมชอบใช้ขยะจากต่างชาติกันนัก???

ถ้าพ่อเป็นนายกก็คงไม่ใช้ขยะจากต่างๆชาติหรอกครับ แล้วอีกอย่างของมือสองกับขยะกรุณาแยกให้ออกนะครับ ของมือสองคือของที่มีสภาพการใช้งานได้นะคับไม่ใช่ใช้ไม่ได้ง่ะ( แต่เวลาเลือกซื้อควรมีความรู้ในการเลือกหน่อยนะ) แต่มันก้อมีอีกหลายเหตุผลที่เราจะเลือกใช้ของนี่ครับ จริงๆแล้วท่าคุณ  kkpoke  เงินเยอะซื้อของใหม่เลยก็ไม่มีใครว่าหรอกครับ ;D ;D ;D

ของดีๆใครจะทิ้งครับผมถามหน่อยเหอะ หัด เลือก ใช้ คิด ทำ กันบ้าง???

ผมก็คิดอย่างงี้เหมือนกันครับถ้าดีๆใครจะทิ้งว่ะ ฮิฮิ การเลือก การใช้ การคิด มันมีจุดกลางอยู่ที่ตรงไหนล่ะครับ ใครตอบได้ ทุกๆเรื่อง ทุกๆอย่างมันมีหลายมุมนะครับ อยู่ที่ว่าจะมองจากมุมไหน มีหน้ามีหลัง แล้วมันยังมีบน กับ ล่างอีกนะครับ อืมแถมยังมี้ซ้าย มีขวา มีทแยง มีเฉียง มีเฉียง40องศา มีเฉียง 30 องศา และมุมต่างๆอีกมากมายง่ะ ฮิฮิ เริ่มงง แล้วเราอยู่ที่มุมไหนล่ะเนี่ย

« Last Edit: June 24, 2004, 10:39:19 am by nungcmk »

Offline R-TONG

• Amateur Racer
  • *
 ;D ;D ถูกต้องครับผม  ถ้าของเเต่งมันถูกๆก้อคงไม่มีใครอยากใช้ของมือ2 หรอกครับ   เเล้วของ มือ2 มันก็มีราคาไม่ใช่ขยะบางทีเเพงเเละคุณภาพดีด้วย

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
อิอิ มาเคลียร์ให้ เพราะสองฝ่ายคุยกันคนละมุมแหง อิอิ

ฝ่ายแรก
เน้นของแต่งจากนอกมือสอง เพราะซื้อของแต่งมือ 1 ไม่ไหว

อีกฝ่าย
เน้นชุดซ่อม ทำเอง ใช้เอง

ตัวผมเองก็เป็นทั้งสองแบบแหละครับ ตอนนี้ก็เลือกเดินสายกลาง ของที่ไม่นิยมมือสองก็คือพวกลูกยาง บูชยางต่างๆ รวมไปถึงลูกหมาก (ฮ่าๆ แน่นอน รวมบอลจอยท์ด้วย) แต่ถ้าเป็นตัวบอลจอยท์ที่ติดกับชุดแต่งแบบหายากๆ อันนี้ก็ต้องทำใจซื้อมา แล้วก็เตรียมหาชุดซ่อมไว้ได้เลย ยกตัวอย่างเช่น ปีกนกหลังของเซฟิโร

บอลจอยท์มีใช้ในหลายจุดของตัวรถนะครับ ไม่ใช่มีแค่หัวช้อคฯ อันนี้ต้องเกริ่นไว้ก่อนเดี๋ยวมีพวกวัยรุ่นไฟแรงเข้ามาอ่านแล้วตีความกันไปคนละเรื่อง
- บอลจอยท์เสีย ก็ซ่อมได้ครับ มันต้องให้ร้านพวกโรงกลึงเขาอัดออก แล้วก็หาเทียบของที่มีขนาดพอกันเข้าไปแทน ซ่อมแบบนี้ชัวร์ครับว่าแน่นแน่ แต่จะแน่นและอยู่ได้นานแค่ไหนก็ขึ้นอยู่กับตัว Housing ที่อยู่รอบบอลจอยท์ด้วย ของญี่ปุ่นหลายยี่ห้อมากใช้ Housing เป็นทองเหลือง แบบนี้สึกง่ายครับ แต่มันไม่ค่อยกระด้าง เลือกเอาเองว่าชอบอย่างไร
- ของนอกสภาพสวยก็มีเข้ามาเช่นกัน มันแล้วแต่สินค้าน่ะครับว่าเป็นชิ้นไหน มันไม่ได้มีเฉพาะตัวลูกปืนบอลจอยท์เข้ามานี่หว่า อิอิ เพราะถ้าจะหาแค่ตัวลูกปืนน่ะ ผมว่าไปคลองถมรับรองมีเพียบเลย

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
 :D ;D เคลียครับพี่โอเปิ้ล  ชัดเจน เเล้ว  ;D ;D

ฮิฮิฮิ แค่อยากแนะนำอีกทางเลือกง่ะ ไม่ได้ตั้งใจจะแนะนำให้ซื้อขยะสักกะหน่อย  ;D ;D

อ๋อ เหรอ อืม เข้าใจครับ จะเสียเร็วหรือช้า ก็อยู่ที่นิสัยของผู้ขับขี่ไงหละ แล้วก็ถ้าจะแนะนำให้ใช้ของเก่านะ บอกวิธีที่จะเลือกด้วยจะได้ๆ ของดีหน่อยเอามาใช้แล้วคุ้มราคาไงครับ ถ้าเราไปตามป่าช้ารถในต่างประเทศ เราจะเห็นของพวกนี้ติดอยู่กับรถที่ตีสภาพว่าหมดความจำเป็นใช้งานแล้ว เยอะพอสมควรนะ นี่หละคำว่าขยะของผม ที่นี้ไอ้ของพวกนี้ อู่แต่ง อู่ทำแข่งในบ้านเรานี่หละไปเห็นเข้า สมองไสก็ขอถอดจากหัวรถที่ตัดมาขายบ้านเรา พวกเชียงกงเลยจับตาดู ไปเห็นในหนังสือบ้างก็เลยความแตก ราคาเลยพุ่งจี๊ดไงหละ...เพราะอะไรรู้ไหม คนที่ทำรถต้องมีเงิน ราคาเท่าไรถ้าช่างบอกก็เอาถ้าช่างบอกว่าดี....ใช่ไหม คุณใช้อยู่หรือเปล่า ถ้าใช้ก็แสดงว่ามีตังๆ ผมก็ใช้ขยะแบบนี้อยู่ก้อนหนึ่งเหมือนกัน คำตอบแบบที่ผมตอบนี่ถ้าไม่ใช่ช่าง หรือพวกที่ถอดเอามาขาย เค้าจะเฉยๆ เพราะได้ความรู้ แต่ถ้าเป็น ช่าง หรือคนขายจะโกรธ เพราะ 1 ขายไม่ได้ 2 เพิ่มงานบางทีอาจขาดค่าหาของ ทำทีเหมือนโกรธเลยแฮะ  หรือเป็น 2 อย่างนี้ๆๆๆๆๆๆ ขอบคุณครับสำหรับข้อความที่ช่วยกันคิด  อ้อ....แล้วนาย......ก ไม่เห็นเกียวอะไรด้ยเลย หรือโกรธ อยู่เหมือกัน55555....ล้อเล่นน่า ขยะก้อนใหญ่ กรมศุลเก็บแพงๆ แต่ไอ้ของชิ้นเล็กๆพวกนี้อาใส่กระเป๋ามา ไม่ต้องเสียอะไรทำไมราคามันแพงจังๆๆๆๆๆ   อย่าลืมบอกวิธีเลือกตัวดีเอามาใช้งานนะ  :-*
knock..out

• *
 ;D ;D สำหรับตัวผมไม่ได้ติดใจอะไรหรอกครับ  เเต่ที่มาพูดเพราะ ผมก็เป็นคนนึงที่หาของเเต่งมือ2ใช้ เเล้วมันก็ไม่ได้เลวร้ายถึงขนาดที่คุณ ว่ามาว่าเป็นขยะ ผมรับคำนี้ไม่ได้มากกว่า เพระผมไม่เคยเอาขยะมาเเต่งรถครับ ส่วนเรื่องบอลจ้อย ผมก็เห็นด้วยว่า ซ่อมดีกว่า เพราะได้ของที่สภาพสมบูรณ์ เเละราคาเบา กว่าซื้อไหม่ทั้งอัน ถ้าหากเงินผมถึงผมก็จะเล่นของมือ1เหมือนกันครับ หรือถ้างานของคนไทยดีจริงเทียบเท่าเมืองนอกผมก็จะเล่นของไทยครับ เเต่ปัจจุบันมันยังไม่เป็นเเบบนั้น ของเเต่งบางอย่างของนอกคุณภาพสูงกว่ามากๆ  เเต่ราคามันเเพง ก้เลยต้องมาจบที่ของนอกมือ 2 นี้หละครับ
« Last Edit: June 25, 2004, 01:13:04 pm by R-TONG »

เหมือนคุณ R-TONG

ผมเองก้อแต่งรถด้วยของมือสองมาตลอด มีของใหม่บ้างแล้วแต่เงินในกระเป๋าช่วงนั้น
จิงๆถ้ามีเงินมากๆ ผมก้อคงไม่เลือกใช้ของต่อคนอื่นหรอกครับ
ทุกวันนี้รถที่ผมใช้ยังเป็นรถมือสองเลย รถที่คนใช้คนเก่าเขาคิดว่าเป็นรถที่หมดสภาพไปแล้วเป็นขยะตามสายตาของเขาแต่สำหรับผมคิดว่า มันยังสามารถใช้งานได้ แต่กลับถูกคนดูถูกว่าชอบใช้ขยะ
ขยะก็ขยะวะ แต่ไม่ใช่ขยะสังคมก็แล้วกัน ฮิฮิฮิ

ถามว่าจะเลือกดูแบบไหนลักษณะยังไง ถึงจะเอามาใช้ต่อแล้วคุ้มราคาครับ ผมก็ใช้รถเก่า เครื่องก็ของเก่า เฟ์องท้ายก็ของเก่า เรียกให้ใหม่จะได้เลิกบ่นกัน  เพื่อนๆจะได้มีความรู้กันเพิ่มขึ้น ช่วยตอบคำถามด้วยครับ เอาแค่นี้เท่านั้นแหละ
knock..out