Author Topic: พวกรถ Hot Hatch ขับหน้า เค้าเล่นกันแนวไหนครับ  (Read 2800 times)

Offline 7020

• Amateur Racer
  • *
เช่นพวก peugeot 206, 306 GTI พวกนั้นเค้าสนุกกับมันตรงไหนครับ (ในสนามนะ) เห็นว่าสนุกตอนเข้าโค้งยกล้อเปล่า?

ตอนนี้อยากหารถเล็กๆ สมถะๆ แต่ซิ่งนิดๆ มาขับครับ
เนกาสี ลภเต สุขํ กินคนเดียว ย่อมไม่ได้ความสุข

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
คาดเดานะครับ ไม่เคยเล่น

ผมว่ามันสนุกเพราะถูกครับ รถถูก เอามาแต่งเล่น ยำซะเละ หรือจะปล่อยทิ้งขว้าง มันก็ไม่ค่อยเสียดายอะไรนัก

แต่ไม่ใช่ว่ารถถูกๆ ทุกคันจะเหมาะกับการซิ่งล่ะ มันต้องดูพื้นฐานด้วย เช่น มีอะไหล่ของแต่งรองรับมากน้อยเพียงใด พื้นฐานเครื่องเอื้ออำนวยให้โมฯไหม ฯลฯ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Mokan

• Authentic Drifter
  • Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
Hot Hatch ขนาดที่ว่านั้นอย่างที่คุณเปิ้นบอกล่ะครับ มันนิยมเล่นกันเพราะว่ามัน"ถูก" (แต่ที่ถูกนี่หมายถึงในต่างประเทศนะ เพราะในบ้านเรารุ่นที่ว่ามานั้นไม่ค่อยถูกเท่าไหร่ ถ้าเทียบกับรถยี่ปุ่น) แต่ถึงแม้ว่ามันจะถูกแค่ไหนก้อตาม พอลงมือ"แต่ง"ขึ้นมามันก้อต้องใช้เงินลงทุนพอสมควรเหมือนกัน เพราะตัวรถมันเองนั้นไม่ได้ออกแบบมาให้"ซิ่ง" แต่ออกแบบมาให้"ย่อง"ไปจ่ายตลาดหรือวิ่งไปนู่นไปนี่ (Commuter) ในเมืองแค่นั้น

ถ้าถามว่า"แล้วทำไมเอา VIOS หรือ YARIS มาแข่งกันล่ะครับ?" ก้อจะบอกว่า เป็นแผนการตลาดสำหรับเจาะตลาดวัยรุ่นล้วนๆ เพราะตัวรถนั้นแม้แต่ทางบริษัทเองก้อรู้ว่า ไม่ได้ออกแบบมาสำหรับงานนี้ แต่จะให้เอา Camry มาเล่นคงไม่มีใครเล่นด้วย เพราะมันแพง แต่ไม่ได้แปลว่าเริ่มด้วย VIOS หรือ YARIS แล้วจะถูกนะ ถ้าคนที่"ตื้อ"เล่นอยู่ได้ว่าบานปลายไปแล้วเท่าไหร่(ยกเว้นดารารับเชิญนะ เพราะเขามาขับฟรี) พวกนี้จะยิ้มแหะๆจืดๆบอกว่า"ก้อไม่เท่าไหร่หรอก" ซึ่งแปลว่า"หมดตูด"ไปหลายตูดแล้ว

ส่วนที่ถามว่า "มันสนุกตอนเข้าโค้งยกล้อหรือปล่าวนั้น?" ก้อไม่เชิง มันดูดีและน่าตื่นเต้นสำหรับคนดู สาวเห็นสาวกรี๊ดดด แต่ที่ต้อง"ยกล้อ"นั้นเพราะชอบใส่นม...นั่นมันโอเลี้ยง.. ;D แต่ที่ต้องยกล้อนั้นเพราะว่าถ้าไม่ยก รถมันไม่ยอมเลี้ยว เพราะรถขับหน้าราคาถูกพวกนี้นั่น (รวมถึงรถขับหน้าราคาแพงด้วยก้อได้) มีนิสัย สันดาน และ กำพืด เหมือนๆกันคือ Understeer ตั้งแต่เกิด ถ้าล้อหลังสองล้อแตะพื้นรถจะไม่ยอมหันเลี้ยว ก้อเลยต้องยกล้อขึ้นมาข้างนึง ให้เหลือยางข้างนอกข้างเดียวทำงาน รถจะได้ Oversteer จะได้สั่งเลี้ยวได้ แต่ไม่ต้องยกกันจนเหมือนหมาเยี่ยวอ่ะนะ แค่เลี่ยๆพื้นก้อพอ  ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline Mondy

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
555+
ตอบได้โดนใจวัยรุ่นมากคับ