Author Topic: มีเรื่องมาถามพี่ๆอีกเเล้วคับ  (Read 3225 times)

200sx

• Guest
อยากถามเป็นความรู้อะคับว่าขนาดของตัวกรองเปลือยที่มีขนาดเล็กใหญ่ต่างกันมีผลต่อการดูดอากาศเข้าไปมากน้อยต่างกันมั้ยครับเเล้วข้อ2นะคับผมอยากทราบว่าทำไมพอรถผมไปใส่กรองเปลือยมาเเล้วทำไมเสียงโบออฟรถผมมันถึงได้ดูเบาลงไม่ดังเหมือนเเต่ก่อนมันดังเเบบสั้นลงอะคับมันเกี่ยวกันมั้ยคับหรือว่าผมรู้สึกไปเอง

Offline dori

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ดริฟท์ศาสตร์
กรองเปลือยขนาดเล็กใหญ่หมายถึงอะไรครับ
เส้นผ่านศูนย์กลาง หรือ หน้าสัมผัสของตัวกรอง?

นอกจากตัวแปร 2 ตัวข้างบนแล้ว ยังมีตัวแปรด้านวัสดุที่นำมาทำอีกนะครับ

ผมไม่รู้ว่าแต่ละยี่ห้อมันต่างประสิทธิภาพกันขนาดไหน
แต่สำหรับผม ขอให้มันไม่ตันและไม่เสื่อมเป็นพอ
« Last Edit: September 23, 2005, 11:09:41 pm by dori »
Signatures are displayed at the bottom of each post or instant message. YaBBC code may be be used in your signature.

200sx

• Guest
กรองเปลือยขนาดเล็กใหญ่หมายถึงอะไรครับ
เส้นผ่านศูนย์กลาง หรือ หน้าสัมผัสของตัวกรอง?

นอกจากตัวแปร 2 ตัวข้างบนแล้ว ยังมีตัวแปรด้านวัสดุที่นำมาทำอีกนะครับ

ผมไม่รู้ว่าแต่ละยี่ห้อมันต่างประสิทธิภาพกันขนาดไหน
แต่สำหรับผม ขอให้มันไม่ตันและไม่เสื่อมเป็นพอ
ขนาดของตัวกรองผมหมายถึงยกตัวอย่างนะคับ150/80กับ200/80
80ตัวหลังจะหมายถึงขาดของปากใช่มั้ยคับที่จะเอาไปต่อกับท่อส่วน200ตัวหน้า
จะหมายถึงเส้นผ่าน0กลางคับ

Offline dori

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ดริฟท์ศาสตร์
เคยอ่านเจอมาว่า หน้าสัมผัสเยอะกว่า จะดีกว่าครับ
ไม่รู้จริงเท็จอย่างไร

ส่วนขนาดปากทางเข้า ไม่ทราบครับ
Signatures are displayed at the bottom of each post or instant message. YaBBC code may be be used in your signature.

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ลูกใหญ่ไว้เข้าว่าย่อมได้เปรียบครับ อย่างน้อย ก็อุดตันได้ช้าลงล่ะวะ  ;)

แต่สำหรับรถบางคันมันยัดลงไม่ได้ ก็เลยใช้ลูกย่อมเยาว์ลงมาหน่อยไงครับ  ;D

เรื่องเสียงลมของโบล์วออฟวาล์วนั้นขึ้นอยู่กับตำแหน่ง ความยาวของท่อ ขนาดของไส้กรอง และวัสดุของไส้กรองครับ

ปล คราวหน้าอย่าใช้สีเหลืองเลยนะ มันอ่านยากครับ  :D
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride