Author Topic: ขอให้แนะนำยาง 15" ที่เข้าโค้งๆ แรงๆ ได้  (Read 8409 times)

Offline 7020

• Amateur Racer
  • *
ผมใช้รถ saab 900 ขับหน้า ชอบเข้าโค้งโหด แต่ไม่ถึงกับหักพวกมาลัย 2 รอบตอนนี้ใช้ยาง% ของ Yoko es100 195/60 r15 ใช้มาปีกว่าแล้ว วิ่งดีมาก แต่เริ่มแข็งแล้ว ไม่มีเงินซื้อแม็ก 16"

ตอนนี้มองหายาง% พื้นแห้งอยู่ อยากได้ยางดอกเตี้ย แต่เนื้อนิ่ม มีอย่างอื่นแนะนำกันไหมครับนอกจาก Falken st115

P.s. ยางแข็งหรือยังนิ่มอยู่เป็นไงถ้าไม่ใช้อุปทานวัด
เนกาสี ลภเต สุขํ กินคนเดียว ย่อมไม่ได้ความสุข

Offline Mangza

• Full Member All Thailand Championship Racer
    • http://www.stormclub.com/
ผมว่าซื้อยางใหม่ๆเลยดีกว่ามั๊งครับ? Potenzaก็ดีนะของไทยใช้ดี ราคาเหมาะสม
คนไม่มีฐานะ

Offline Mokan

• Authentic Drifter
  • Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
ช่วยอธิบายคำว่า "เข้าโค้งโหด" ให้ฟังหน่อยดิ๊  เพราะผมเองก้อขับรถ"โหด"เหมือนกัน แต่เท่าที่ขับสนามแข่ง(สนามพีระ และ อื่นๆ)มา ยังไม่เคยหมุนพวงมาลัยถึงครึ่งรอบแม้แต่ครั้งเดียว จะมีบ้างก้ออาจจะตอนที่ลงแข่ง Gymkhana หรือ Autocross ซึ่งมักจะมีช่วงที่ต้องวนรอบ Pylon ส่วนบนถนนธรรมดานั้นผมไม่ขับ"โหด"อยู่เเล้ว เลยสงสัยว่า "เข้าโค้งโหด" นี่เป็นยังไง เอ้า ไม่ได้กวนนะ ถามจริงๆ จะได้แนะนำได้ถูก เพราะบางทีมันไม่ได้อยู่ที่ยาง แต่อาจจะอยู่ที่วิธีขับ
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

• *
คืออย่าว่างั้นงี้เลยครับ คือผมบ้ารถ แต่อยู่ในจุดอับไม่มีโอกาสสัมผัสกับสนามแข่งใดๆ แต่วันไหนอากาศดีจะเอารถไปวิ่งบนทางด่วนตอนกลางคืนจัดๆ (จะโดนด่ามั้ยเนี่ย) ซึ่งบนทางด่วนขั้นที่ 1 จะมีจุดที่ขับวนเป็นวงรีได้ จะวิ่งกี่รอบก็ได้โดยเสียเงิน 40 บาทแค่ครั้งเดียว

ซึ่งมี 4 โค้งหลักๆ คือ 1.โค้งตรงข้างตลาดปีนัง 2. โค้งหลังจากเบี่ยงซ้ายก่อนขึ้นสะพานแขวน 3.โค้งเหนือแยกตึกชัย 4.โค้งเหนือน้ำมักกะสัน

โค้ง 123 ไม่แคบมาก ปกติเข้าได้ไม่เกิน 110 แต่โค้ง 4 น่ากลัวมากจำความเร็วไม่ได้

อย่างโค้ง 1 นี่รถเมล์ EURO 2 ชอบโค้งนี้มาก วิ่งสวนรถเก๋งที่วิ่งปกติประจำ

ผมเคยใช้รถพ่อ SAAB 95 ล้อ 17 ยาง es100 ใหม่ โช้กอัพแบบสปอร์ต เข้าโค้ง 1 วิ่ง 120 นี่นิ่งเลยครับ จิกถนนไม่มีเสียงเลย แต่คนนั่งข้างตกเก้าอี้เลย

ที่ขับนี่ไม่ได้แข่งกับใครนะครับ ขับคนเดียวทุกครั้ง ผมจะขับตอนหลังเที่ยงคืนนะครับ เอาให้รถน้อย เพื่อให้ปลอดภัยกับคนอื่นด้วยแต่ผมขับปลอดภัยนะครับ ไม่ฝืนลิมิตรถ ถ้ารู้สึกไม่ปลอดภัยจะไม่เล่นเลย

วันหลังอาจจะแต่งเรื่องลงเวทีมือใหม่ก็ได้ครับ

ตอนนี้คิดจะเปลี่ยนเป็นล้อ 16" แต่เงินยังไม่พร้อม ก็เลยอยากหายาง 15" ดีๆ ใส่อ่ะครับ สรุปคือที่วิ่งก็โค้งไม่แคบอ่ะครับ แต่เป็นลักษณะการวิ่งอย่างที่บอกซะส่วนใหญ่
เนกาสี ลภเต สุขํ กินคนเดียว ย่อมไม่ได้ความสุข

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
โอเค ถ้างั้นก้อแปลว่าต้องการที่จะใช้ความเร็วสูงในโค้ง ถ้าอย่างนั้นก้อต้อง Maximize traction ของยางที่มีอยู่ให้ได้ ซึ่งนั่นไม่ได้หมายถึงชนาดและชนิดของยางหรือยี่ห้อชองยางเท่านั้น set up ของช่วงล่างนั้นมีส่วนอย่างมาก มีหลายๆครั้งที่บางคนนั้นใช้ยางอย่างดีแต่ set up ช่วงล่างนั้นห่วย ยางที่ดีนั้นก้อจะไม่เกิดประโยชน์อะไรขึ้น พอจะเข้าใจว่ารถที่ขับนั้นเป็นรถใช้งานธรรมดาประจำ แต่ถ้านิสัยในการขับเป็นแบบนี้นั้น แนะนำว่าให้ set up ช่วงล่างให้ถูกต้องด้วยจะดี ยางขนาด 15 นิ้วนั้นมีมากมายให้เลือกใช้ในราคาที่ค่อนข้างถูก แต่ไม่แนะนำในเรื่องยางเปอร์เซ็นต์ เพราะถ้ารักที่จะขับแบบนี้ควรจะใช้ยางคุณภาพดีๆ ยังตะขิดตะขวงใจก้อไอ้เรื่องที่ขับแบบนี้บนถนนหลวงเนี่ยแหละ จริงอยู่ที่ขับตอนรถว่าง แต่เมื่อเกิดเหตุสุดวิสัยขึ้น แน่ใจหรือที่มันจะไม่เดือดร้อนใคร คนในรถที่มากับเราล่ะ หรือถ้ารถเกิดบินลงมาจากทางด่วนไปลงหลังคาบ้านใครเข้าล่ะ คนเดือดร้อนนั้นมีแน่ ไม่ใครก้อใครซักคน ทั้งในเวลาเกิดเหตุและหลังเกิดเหตุ เพราะฉะนั้น เบาๆไว้มั่งเถอะบนถนนน่ะ อยากเล่นแบบเต็มๆบอกมาได้ เดี๋ยวจัดเวลาและสถานที่ให้ อ้อ ไม่ต้องห่วง ไม่ได้ชวนไปแข่ง จะชวนไปขับกันเล่นๆแค่นั้นไม่ซีเรียส
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

• *
ขอบคุณมากครับคุณ MOKAN ที่แนะนำ จริงๆ แล้วเรื่องของเรื่องก็คือผมมีเงินน้อย เลยอยากเล่นอะไรก็ได้ที่เราพอจะเล่นได้

รถ saab 900 เป็นรุ่นเก่า มีลิมิตของตัวรถหลายอย่างคือ เป็นรถขับหน้าเครื่องวางตามยาว เฟืองขับแคมหันกลับข้างหันหน้าเข้าห้องโดยสาร ห้องเกียร์ดันไปอยู่ข้างหน้าติดหม้อน้ำ ระบบกันสะเทือนไม่ใช่สตรัท แต่เป็นแบบสปริงแยกโช้กอัพ รู้สึกว่าจะปรับแคมเบอร์ไม่ได้

ตอนนี้คิดหาทางอยากให้ได้ Traction ดีที่สุด อยากรู้ว่าถ้าเราเอาเหล็กกันโคลงหน้าออกไปรถจะเป็นอย่างไรครับ รถผมตอนนี้แต่งช่วงล่างดีที่สุดเท่าที่จะทำได้แล้วคือ ใช้สปริงโหลด + โช้กโคนี่แดงปรับแข็งสุด (ไม่มีเหล็กค้ำหัวโช้กอยู่แล้ว)

ถ้าจะแนะนำสถานที่ให้ลองทดสอบรถยนต์ได้ก็ขอบคุณมากครับ หรือสามารถ mail มาได้ที่ srnarit@thai.com

ผมเองก้อพวกงบน้อยนะ เวลาทำรถก้อมักจะเดินหาของจากเชียงกงเนี่ยแหละ แล้วก้อนิยมของเก่าและขับล้อหลัง (เกลียดขับล้อหน้าเข้าใส้ ฮ่าๆ) รถผมที่ใช้นั้น E30 วาง SR20 ไม่ใส่หอยเพราะนิยม NA กำลังจะพิเรนเพราะได้ Weber มาคู่นึงในสภาพสวยมาก เลยว่าจะทำ Manifold ใส่เล่น OLD SCHOOL STYLE!! แต่มีเพื่อนมันเล่นหนักกว่า ของมัน KE25 วาง 5K กับคาร์บู SU 2 ตัว (อิจฉาว่ะ แต่คนอื่นคงว่า บ้าป่าว) อีกคันที่ทำอยู่คือ โฟล์คเต่าปี 66 เอาเป็นว่านิยมของเก่าโดยส่วนตัวละกัน รถเก่านั้นจะมาทำให้ Handling ดีเท่ารถใหม่ออกจะยุ่งยากซักหน่อย (ไม่ได้แปลว่าทำไม่ได้นะ) เนื่องจากระบบช่วงล่างนั้นเป็นแบบที่ดีที่สุดเท่าที่ในสมัยนั้นจะทำได้ เพราะฉะนั้นเวลาเราเอารถพวกนี้มาเล่น ส่วนใหญ่มันเลยเข้าข่าย Make the best out of the bad thing!! ซึ่งแน่นอน ม่ายเคยล่ายหลั่งจาย บางคันนั้นต้องมีการรื้อถอนช่วงล่าง แล้วสร้างใหม่แต่คงไว้ด้วยรูปทรงเดิม (เคยเห็นโฟล์คเต่ามีปีกนกสองชั้น กับ Coil-over Shock และ Rack & Pinion ไม๊ล่ะ Been there and done that)  งานมันเยอะและมักจะไม่คุ้ม แต่ได้ความสะใจที่ได้ทำ เรื่องยางนั้นบอกตรงๆว่าไม่ค่อยมีรายละเอียดในเรื่องยี่ห้อและรุ่นที่มีขายในเมืองไทยเท่าไหร่นัก แต่ปกติจะยึดเอายี่ห้อดังๆไว้ก่อนเช่น Yoko, BFG, Bridgestone, Pirelli ทั้งนี้ทั้งนั้นแล้วแต่งบที่มี ตอนนี้ยางชักหมดยังกะว่าจะลองยางจากมาเลย์เซียดูซักหน่อย เพราะได้ข่าวว่าถูก ขนาด 15 นิ้วนั้นคิดว่าคงหายางดีๆได้ไม่ยาก อย่างน้อยๆไปโต๋เต๋กับพวก VIOS One Make Race น่าจะมีเซ็ทที่เหลือๆดีๆอยู่บ้างแต่อาจจะต้องเลือกกันจากหลายเซ็ทหน่อย แต่ยางจะเล็กซักหน่อย 195/50-15 ถ้าจำไม่ผิด  ส่วนเรื่องสถานที่นั้น มีสนามที่หลังซีคอนฯ เท่าที่รู้สามารถเช่าเป็น ชม. ได้ในราคาประมาณ 500 บาท แต่ถ้าจะเหมาสนามทั้งวันรู้สึกจะ 50,000 บาท ไม่ก้ออดใจอีกซักพัก สนามของ AIM Motorsport ตรงแดนเนรมิตเก่ากำลังจะเปิดในอีกไม่กี่เดือน แว่วๆมาว่าเขาจะให้เข้าไปวิ่งเล่นได้ แต่ราคาค่างวดยังไม่มีบอกในขณะนี้

Offline S2

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • How fast can you burn?
    • under construction
เรื่องยางโนเนมเนี่ย ไม่อยากแนะนำเลยอ่ะคุณ Mokan เพิ่งเจอมากะตัว

ยางถูกๆพวกนั้นส่วนใหญ่แก้มยางแข็งแรงไม่พออ่ะ ผมได้ถูกๆมาสองเส้น พอดีสองเส้นเก่าด้านหน้าเป็นโยโกฯ (รุ่นเก่าแล้วล่ะ จำไม่ได้ แต่ขอบสิบห้าเหมือนกัน) ดอกนี่แบบแทบจะเรียบเลยเพราะเป็นรถขับหน้า(ก็ไม่ได้ชอบขับหน้านะ แต่ทำไงได้ คนมันขับไม่เก่ง  ;D แถมรถคันนี้ชอบเหลือเกิน ห้ามใจไม่ไหว :P) ใส่ยางเสร็จเรียบร้อย สาดไปเต็มที่ โค้งเดิมๆ เฮ้ย ทำไมไม่เหมือนเดิม ฟีลลิ่งมันไม่เหมือนเดิมเลยอ่ะ ขาดความมั่นใจไปเยอะเลย

เรื่องขับเร็วบนทางด่วนนี่ไม่อยากให้เร็วมากอ่ะ ถ้าทางตรงพอได้ แต่ถ้าโค้งๆแล้วหลุดนี่กำแพงอ่ะ รถคงพังแน่นอน นี่ก็เจอมากะตัว ฝนตก ถนนลื่น เข้าโค้งชนกำแพงเลย ยังดีที่มาไม่เร็ว ถ้าอยากเล่นอย่างที่คุณ Mokan ว่า เล่นในสนามดีกว่า หลุดก็ยังแค่กินหญ้าเฉยๆ ไม่เสียตังค์ สนามที่แนะนำก็นครไชยศรีอ่ะ หลุดแล้วสบายใจ เดี๋ยวเค้าก็มีไปวิ่งกันอีกเรื่อยๆอ่ะ ลองดูข่าวในเรซซิ่งเวปแล้วกัน

เอากันโคลงหน้าออกถ้าปกติรถโอเวอร์สเตียร์อยู่แล้วจะยิ่งโอเวอร์หนักหนักนะ ทำรถให้บาลานซ์ไว้ดีกว่า โอเวอร์ฯเวลาหลุดโค้งบนทางด่วนมันคุมยากนา ไปลองในสนามก่อนอ่ะดีแล้ว ถอดออกแล้วใส่ยางหลังใหญ่ๆหน่อยน่าจะโอเค

สนใจไปขับเล่นด้วยคนอ่ะคุณ Mokan ถ้าว่างไปด้วยคนนะคับ ไม่ขับเร็วบนถนนแล้ว กลัวววว

nug

• Guest
ลองเทียบกับราคายางรุ่นอื่นก่อน
yokohama neova ad07 195/55/15  4300.-  ผมว่าคุณภาพดีกว่า
falken azinis rt215 ถ้าจะสาดโค้งกันแรง

ยางพวกนี้การเกาะถนนดีกว่า Yoko es100 ' potenza g3 'preceda' gforce'เพราะคนระเกรดกัน  รู้สึกได้เห็นกันจะๆ

บอม

• Guest
ถ้าเอาหนึบ ต้องเล่นยางตัวท๊อป ซึ่งราคาแพง สู้เอาเงินไปเปลี่ยนล้อแม็กดีกว่า

เข้าโค้งแรง ล้อ 15 ควรใช้ยาง 50-55 ครับ แก้มจะได้ไม่ย้วยเกินไป

โค้ง 1 ของคุณต้องระวังหน่อยครับเพราะถนนมันลาดออก (โค้งขั้น 1 หลังจากเลยทางออกพระราม 4 ใช่ไม๊)

อีกโค้งที่มันส์คือโค้งขวามือจากขั้น 2 ลงทางราบก่อนขึ้นสะพานแขวนครับ ซัก 180-200 ฟังเสียงยางเอี๊ยดมันส์ดี

อองดูครับ

Korn_Reddragon

• Guest
งบไม่เยอะ แนะนำ bf  G Force sport คับ 195/50/15 เล้นละ 2000-2200
Potenza G3 ของ บริดสโตนก็ ใช้ได้คับ แพงขึ้นไปอีกหน่อย 23-2500
 หรือจะ เอา AD07  หลายๆๆ คนคงรู้จักตัวนี้ดีคับ อิอิ 3800-4200

อยากไปวิ่งเล่น ที่นครชัยศรีด้วยจังครับ เคยไปเรียนอยู่ครั้งนึงแล้วติดใจ  ;)