Author Topic: มีค 55  (Read 21488 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: มีค 55
« Reply #30 on: March 30, 2012, 07:43:29 pm »
30 มีค 55
   ภารกิจยามเช้าเปลี่ยนไป กลายมาเป็นกวาดบ้าน เก็บขี้หมา รดน้ำต้นไม้ ขี่จักรยานไปซื้อต้มเลือดหมูกินติดต่อกันมา 3 วันแล้ว เหตุผลเดียวก็คือ เป็นอาหารเช้าที่ผมคิดว่ามันมีผักเยอะที่สุด ได้ทั้งใบตำลึง และผักชื่อจิงจูไฉ่ เสียดายที่ไม่มีข้าวกล้องขาย
   วันนี้งานจัดเต็มแต่เช้า ไปถึงร้าน 0830 ก็ต้องเข้าโกดังขนย้ายสินค้าจำนวนราว 150 ลัง เหงื่อโทรมแต่วันเลย ทำงานแบบนี้แต่งตัวดีๆ ไม่ได้หรอกครับ มันเลอะเทอะง่ายมาก รองเท้าดีๆ ก็ใส่ไม่ได้ เพราะต้องใช้เท้างัดรถเข็น ฉะนั้น กางเกงเก่าๆ เสื้อผ้าขาดๆ รองเท้าเน่าๆ นี่แหละ คือชุดทำงานของผม
   เข้ามาบ้านตอนบ่ายแก่ๆ เอาอาหารให้หมากิน ทำความสะอาดเล็กๆ น้อยๆ มิวเล่นกับเพื่อนใกล้บ้าน เป็นเด็กโตกว่า ผมมีเวลาส่วนตัวเล็กๆ น้อยๆ ก็นั่งทำงานส่วนตัวไป
   เย็นก็รดน้ำต้นไม้ พามิวไปกินข้าวนอกบ้าน หมดวันที่เรียบง่ายไปอีกวัน ผ่านไปอีก 24 ชม แล้วสินะ ที่อนาคตของผมมันยังไม่ได้คืบหน้าไปถึงไหนเลย
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: มีค 55
« Reply #31 on: April 03, 2012, 02:28:37 pm »
31 มีค 55
   สิ้นเดือนแล้วสินะ ผมกลับมาจากเชียงรายได้ราว 1 เดือน แต่ยังคงจำทุกอย่างที่ผ่านมาได้เป็นอย่างดีราวกับว่าเหตุการณ์เพิ่งจะเกิดเมื่อวาน ผมใส่เรื่องราวเข้าไปในการเดินทาง ผ่านแต่ละเมือง นอนแต่ละที่ ก็จะจดจำภาพบรรยากาศนั้นไว้
   ใจตรงกันอย่างเหลือเชื่อ ตอนสายพี่สมัครที่อยู่เชียงรายโทรมาหา ไม่ได้มีธุระอะไร สอบถามข่าวคราวชีวิตกัน ปิดท้ายด้วยการถามผมว่าเมื่อไหร่จะมาเชียงรายอีก คราวหน้าต้องมาพักบ้านของเขาแล้วนะ จัดทำห้องพักใหม่เอาไว้รับของโดยเฉพาะ     
   โห พี่ครับ แค่นี่ก็สุดยอดแห่งความเกรงใจแล้ว ไม่รู้จัก ไม่เคยพูดคุย ไม่เคยเห็นหน้ากันมาก่อน พี่ก็ยังมีน้ำใจกับผมเพียงนี้ ไม่รู้จะกล่าวคำขอบคุณอย่างไร ถ้าได้ไปเชียงรายอีก ยังไงก็ต้องขอไปกราบสวัสดีพี่อีกครั้ง
   บ่ายฝนตกหนักมาก ลากยาวมาจนถึงเย็น มาหยุดสนิทเอาตอนสามทุ่ม ตกหนักติดต่อเนื่องนาน ในตัวเมืองคงจะมีน้ำท่วมและรถติดตามฟอร์ม ไม่ต้องบอกก็รู้นะว่าเป็นจุดใดบ้าง มันก็ที่เดิมๆ นั่นแหละครับ
   รอวันฝนตกหนักมานาน ได้ข้อสรุปแล้วล่ะครับว่าน้ำมันไม่รั่วเข้าห้องของผมแล้ว แก้ปัญหาได้ตรงจุดแล้ว มันซึมเข้ามาจากรอยต่อกระเบื้องด้านขอบบนนั่นเอง สบายใจไปหนึ่งเปลาะ ที่เหลือก็คือจัดแต่งแต้มทาปูนน้ำที่เหลือให้สวยงาม
   วันนี้ได้วิธีคิดใหม่ ทุกครั้งที่ผมรู้สึกอึดอัดใจ ก็จะไปทำซิทอัพ วันนี้วันแรก จัดไป 200 ครั้ง
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride