Author Topic: มิย 53  (Read 16845 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
มิย 53
« on: June 02, 2010, 09:16:46 pm »
1 มิย 53
   มีข่าวการขยายถนนทางขึ้นเขาใหญ่ ดูทีวีแล้วน่าตกใจมาก จำได้ว่าปีที่แล้วที่ผมไปทริปกับนักจักรยานกลุ่มหนึง ตอนไปผมไม่ได้คิดอะไรมาก คิดแค่สนุก แต่พอวันกลับ หัวหน้าทริปพากลุ่มจักรยานไปยื่นหนังสือขอทางจักรยานแก่หัวหน้าอุทยาน
   ผมตกใจอย่างมาก ใจเราแค่มาร่วมงานเฉยๆ แต่ตอนนี้ผมกลายเป็นหนึ่งในกลุ่มของผู้มาร้องขอทางจักรยานเสียแล้ว ลองพูดคุยหารือกับเพื่อนนักจักรยานคนที่ยืนข้างๆ เขาก็เห็นด้วยกับผม
   ผมว่าถ้าทำทางจักรยานไปนี่คงจะเสียงบประมาณไปเปล่าๆ เลยล่ะ เพราะมีคนใช้แค่วันอาทิตย์ แถมใช้กันน้อยอีกด้วย สักกี่คนที่จะมาเที่ยวด้วยการขี่จักรยาน ทำไปก็เท่านั้นแหละครับ
   ผมไม่รู้ว่าเหตุผลในการขยายที่เขาบอกว่าเพราะรถติดนั้นมันเป็นเหตุผลที่แย่มากๆ ปกติผมคิดบวก แต่งานนี้ผมขอคิดลบ
   เอื้อประโยชน์ให้เอกชนเดินทางเข้ารีสอร์ทของเขาสะดวกมากขึ้นหรือเปล่าครับ สนามแข่งรถยนต์ที่อยู่ใกล้ย่านนั้นก็ใกล้จะเสร็จแล้ว มันมีอะไรแอบแฝงกันอยู่หรือเปล่า
   4 กรกฎาคม เดือนหน้า พี่คากิจัดทริปปั่นไปบางแสน เป็น one day trip แค่ปั่นไปแล้วขึ้นรถสองแถวกลับกัน พี่หน่อง simpleway ชวนผม แต่ผมลังเล ระยะทางราว 100 ไม่ใช่ปัญหา แต่ผมไม่อยากขี่ถนนเส้นนี้เท่าไหร่เลย ด้วยหลายเหตุผล
1 แยกเยอะ ถนนตัดเยอะ
2 ข้างทางมีเศษแก้ว มีก่อสร้างเยอะ (ช่วงแรกๆ ของ บางนา)
3 ขี่ตอนเช้านั่นแหละ คือปั่นย้อนแสงแดดตลอดทางเลยล่ะ มุ่งหน้าทิศตะวันออกนี่นา
ข้อดีมีข้อเดียวครับ คือปั๊มน้ำมันเยอะ จุดพักเยอะ
   คิดดูก่อนครับ ยังไม่ได้ตอบตกลงแก่ใครไป อีกอย่างที่ลังเลก็คือ หากปั่นไกลขนาดนี้ผมชอบค้างคืนครับ ผมชอบบรรยากาศตอนเย็นและเช้าตรู่ ยิ่งถ้าได้อยู่กับเพื่อนชาวจักรยานที่สนิทกันจะยิ่งมีความสุขครับ
   วันนี้ส่งของจนกลับบ้านตอน 3 ทุ่มครับ เหนื่อย เพลีย หลับทันที

2 มิย 53
   วันนี้มีธุระแถวสุขุมวิท เข้าย่านใจกลางเมืองแบบนี้ผมไม่เอารถยนต์ไปหรอก รถติดมาก จะไปก็ติด จะกลับก็ติด ไม่มีอะไรทำก็ติด ฝนตกยิ่งติด
   บางทีก็ใช้บริการรถไฟฟ้าใต้ดิน MRT แทน บางทีก็ขี่จักรยานแทน อย่างวันนี้ทีแรกผมจะเลือกไปด้วย MRT ที่ผ่านมาก็จอดได้สบายในสวนลุมไนท์บาซาร์ แต่ระยะนี้เขามีการปรับปรุงซ่อมสร้างกันเยอะ ได้ข่าวมานานหลายปีแล้วว่าจะมีห้างขนาดใหญ่มาแจ้งเกิดแทน ใหญ่กว่าห้าง Paragon เสียอีก
   วันนี้เลยจอดรถยนต์ได้ไม่สะดวก คือจอดแล้วเดินไปขึ้นรถไฟไกลมาก แดดก็ร้อนจัด เลยตัดสินใจหยิบเอารถ JZ88 ที่วางอยู่ท้ายรถลงขี่เข้าไปในเมืองมันเสียเลย แดดร้อนจัดเปรี้ยงๆ ฝนคงไม่ตก
   แล้วก็นึกถึงเส้นทางจักรยานลอยฟ้าที่ผมไม่ได้ไปขี่มาหลายปี วันนี้เลยขอเยี่ยมชมสักหน่อย จะดูว่าทรุดโทรมลงหรือว่าสวยงามขึ้น
   ผมใช้ทางขึ้นที่จุดถนนสารสินใกล้ร้าน Pro Bike ขี่คนเดียวแบบสบายอกสบายใจกลางแดดแรงจ้าจนแสบผิว แต่ผมน่ะชินแล้ว เพราะว่าตอนเราส่งของนอกบ้านก็แดดแบบนี้แหละ แถมยังต้องยกของหนักๆ ควบคู่กันไปอีก วันนี้แค่ร้อนอย่างเดียว รับได้ สบายมาก
   เส้นทางจักรยานเส้นนี้สวยมากนะ เสียตรงที่มันต้องเข็นขึ้นลงสะพานต่างระดับบ่อยไปหน่อย และจุดขึ้นลงมีน้อย แถมสะพานยังช่วงไม่ยาวมากนัก คนเลยไม่ค่อยมาใช้กัน จะมีเยอะก็ช่วงเย็นนะ แต่เป็นคนมาใช้เดินเล่น วิ่งเล่นแทน
   เมื่อหลายปีก่อนผมไปกับรถ Dahon Vitesse D5 จำได้เลยว่าเข็นขึ้นทางชันแล้วหนักมาก มาวันนี้ใช้รถ JZ88 เข็นสบายปลิวมือ เพราะรถหนักแค่ 9 กก (รถเดิม ไม่ได้แต่ง) ขี่ไปก็ถ่ายรูปเล่นไปด้วยครับ พบเห็นหลายจุดเปลี่ยนแปลงไปจากเดิม เช่นมีรั้วสแตนเลสมาติดเพิ่ม (แต่ก็โดนงัดไปหลายชิ้นแล้ว) เส้นทางช่วงปลายที่ใกล้โรงงานยาสูบที่ผมเคยขี่ผ่านตอน 1 ทุ่ม มันมืดตึ๊ดตื๋อ มืดแบบดำสนิทเลยนะ ไม่ใช่แค่มืดธรรมดา มาวันนี้มีโคมไฟติดตั้งเป็นแถวยาวเชียว แต่ก็โดนคนถอดออกไปแล้วหลายจุด
   แต่แป๊บเดียว ราว 15 นาที ผมก็ขี่มาถึงจุดหมายแล้วครับ เร็วกว่าใช้รถไฟ MRT เสียอีก รถไฟใช้เวลา 30 นาที ผมได้ขี่จักรยานเล่นด้วย ได้ออกกำลังกายด้วย แถมประหยัดเงินค่ารถไฟไปกลับก็ 40 บาท ข้อเสียมีข้อเดียวคือมันร้อน ถ้ารับได้ก็ไม่มีปัญหาอะไร
   เข็นเข้าตึกเจ้าหน้าทีมองผมแปลกๆ ต้องทำหน้าชัวร์แล้วพับรถ 50% เข็นเข้าไปแบบเรียบง่าย การพับ 50% คือพับกลางตัวถังอันเดียวครับ ท่อคอไม่ต้องไปพับมัน เบาะก็ไม่ต้องลดเก็บ ตอนเข็นก็จับแฮนด์จับเบาะเข็น จะสบายและถนัดมือดีมาก
   ปกติผมจะขึ้นลิฟท์ แต่วันนี้มากับรถคันเล็ก เลยลองใช้บันไดเลื่อน พบว่ามันเวิร์คมากๆ วางบนบันไดเลื่อนแคบๆ เล็กๆ ได้โดยไม่ต้องจับ เฮ้ย แจ๋วว่ะ
   ผมฝากน้องเจ้าหน้าที่เคาเตอร์ต้อนรับให้หาที่วางจักรยานให้หน่อย ว่าแล้วก็ชวนคุยเรืองม็อบที่ผ่านมาเมื่อสองสัปดาห์ก่อน
   “น่ากลัวมากค่ะพี่ วิ่งกันเข้ามาอย่างเมาเลย”
   “คนไทยหรือเปล่าครับ” ผมถามแบบตรงจุด อยากรู้ว่าผมจะเดาถูกอีกไหม
   “ไม่ใช่เลย” น้องตอบพร้อมกับสายหัว ไม่ใช่คนไทยแน่ๆ หน้าตาไม่ใช่คนไทย
   “กัมพูชาหรือ” ผมถามต่อ
   เขาพยักหน้าตอบแทน
   ว่าแล้วไม่ผิด คนไทยทำแบบนี้กันเองไม่ลงหรอกครับ
   “ตอนในม็อบก็ยังมีคนโพกหัวเขียนว่า แดง พนมเปญ” น้องพูดต่อ
   อ้าวหรอ มีเปิดตัวพวกเสื้อดำกันก่อนหน้าแล้วหรือวะนี่ ผมไม่รู้มาก่อนเลย
   ทำธุระที่นี่สักพัก พร้อมกับรับปากว่าจะไปร่วมงานสัมนาในสุดสัปดาห์นี้ด้วย ไม่ได้ไปไหนไกลหรอก ประชุมแค่เมืองนนท์นี้เอง แต่ค้างคืนเสียด้วย อ๊ะ บรรยากาศน่าสนุก โรงแรมอยู่แถวรัตนาธิเบศนี่เองแหละ ผมไม่ค่อยคุ้นเคยเส้นทางแถวนั้น แต่น้องๆ บอกว่าแค่ขับเลยตรงผ่านเดอะมอลล์งามวงศ์วานไปเรื่อยๆ สักพักก็ถึง อ๊ะ แบบนี้เล่นง่าย
   ขากลับขี่จักรยานย้อนกลับทางเดิม ใช้เส้นทางจักรยานลอยฟ้าเล่นอีกแล้ว จะเบื่อก็ตอนจอดเข็นขึ้นเข็นลงนี่แหละ นอกนั้นเวิร์คมากๆ ช่วงใกล้โรงงานยาสูบนี้จะดูบรรยากาศดีสุด เพราะเลียบริมคลอง และอีกฟากในโรงางานยาสูบก็จะมีต้นไม้ใหญ่ แต่วันนี้คลองไม่สวยนะ น้ำแห้งขอดเลย
   รีบเอาจักรยานเก็บท้ายรถ ขับไปรับลูกต่อ ชวนกันไปว่ายน้ำเล่นที่คอนโดฯ ผมยังมีงานต้องทำอีกนิดหน่อย เลยให้ลูกลงเล่นคนเดียว ผมอ่านหนังสืออยู่ริมสระ ลมพัดเย็นสบายดี
   เล่นน้ำได้ไม่ถึงชั่วโมง ลูกบอกว่าขึ้นเถอะพ่อ หิวละ ไปกิน MK กันนะ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• don't let your fear stand in the way of your dream
Re: มิย 53
« Reply #1 on: June 03, 2010, 09:52:25 pm »
3 มิย 53
   มีคนส่ง pm มาถามผมเรื่องจักรยาน Dahon ควรเลือกรถของอินเตอร์หรือ China Domestic Market ดี แต่คนถามคนนี้เขาจะเอามาเน้นแต่ง แถมชอบรถ Speed P8 คืออยากได้รถถูกนั่นแหละ แต่ยังอยากได้เฟรมแบบที่มีรอยเชื่อมที่ดูดีสักหน่อย ปัญหาคือไม่รู้ว่ารถจีน หรือรถอินเตอร์มันเฟรมตัวเดียวกันหรือไม่ ถ้าใช่ก็จบ ถ้าไม่ใช่ก็เลือกตัวที่ดูดีสุด
   เออ มีเรื่องลืมเล่า เช้าของเมื่อวาน (วันที่ 3) ผมส่งลูกเข้าโรงเรียนเสร็จ ขับรถออกมาเจอกลุ่มจักรยานใส่เสื้อของสมาคม TCHA ด้วย ตาเริ่มจดจ้องจักรยานมากกว่าบนพื้นถนนข้างหน้า
   มองหน้าก็มีคุ้นๆ บ้าง แต่ไม่รู้จักชื่อ มองไปหัวแถวเห็น Bike Friday สีเทา แฮนด์หมอบ ชัวร์ๆ ๆ ๆ พี่คากิที่ร้ากกกก แต่ก็ได้แค่ตามห่างๆ แล้วอีกพักเดียว กลุ่มจักรยานก็ทิ้งผมหายลับไป แอบถ่ายรูปมาได้แค่ 2 ช็อท เป็นที่ระลึก
   วันนี้ได้ขี่จักรยานตอนกลางวันฝ่าแดดแรงจัด ขี่ไปเก็บเงินลูกค้าครับ ระยะทางไม่ไกลมาก ไปกลับไม่เกิน 10 กม แต่กับรถล้อเล็กแค่ 14 นิ้ว Single Speed แล้วขาผมหมุนติ้วๆ เลย ความเร็วสูงสุดทำได้ไม่เกิน 20 กม/ชม GI มันต่ำมากๆ ข้อดีก็คือตอนปั่นขึ้นเนินจะสบายขามากๆ เลย รถแม่บ้านขี่แซงหน้าไป แต่พอขึ้นสะพานเขาต้องยืนปั่น ส่วนผมนั่งปั่นได้อย่างง่ายดาย
   วันนี้เด็กท้ายรถไม่มาทำงาน ก็เป็นหน้าที่ผมต้องไปทำหน้าที่แทน เกาะอยู่ท้ายรถปิคอัพใต้หลังคาสังกะสีนี่มันช่างร้อนดีจริงๆ ครับ ก็ต้องคิดบวกให้มากๆ เข้าไว้ กินอาหารกลางวันข้างทางริมถนน ถ้าโต๊ะเต็มก็ต้องนั่งกินกับพื้นริมฟุตบาท อาศัยแค่ร่มเงาไม้ก็รู้สึกเย็นสบายขึ้นเยอะ
   ตอนบ่ายเพื่อนนักเรียนมัธยมโทรมาหา บอกว่ากูจะหาซื้อจักรยาน MTB เสิร์ชหาข้อมูลอ่าน กูเจอแต่ชื่อมึง ก็เลยโทรมาคุย มึงเล่นจักรยานอยู่หรือวะ
   ก็ตอบไปตามจริงว่า ผมเล่นในแบบของผมเอง ไม่ได้เล่นเป็นนักแข่ง นักแต่ง เหมือนคนอื่นเขาหรอก ผมเน้นใช้รถธรรมดาๆ ที่เรียบง่าย ทนทาน เอาเวลาและเงินไปสนุกกับการเดินทางท่องเที่ยวเสียมากกว่าที่จะตระเวณหาของมาแต่งรถ
   เขาขอให้ผมแนะนำรถให้หน่อย ผมบอกเขาได้แค่สเปค เช่น ผมชอบรถแบบ Hard Tail ถ้าขี่เน้นแต่ทางเรียบมากๆ ก็จะเลือกตะเกียบหน้าแบบ Solid/Rigid แทนที่จะใช้แบบช้อคฯ ส่วนเบรกผมชอบแบบ V มากกว่าแบบ Disc นี้คือจุดหลักๆ ที่เหลือคือพวกปลีกย่อยที่ผมไม่ค่อยจะสนใจเท่าไหร่เลย
   ตกเย็นไปรับลูก กลับมาบ้านก็ดวลแบดฯ กันจนฟ้าเริ่มมืด
   ก่อนนอนผมจัดกระเป๋าเตรียมไปสัมนาที่โรงแรมแถว นนทบุรี ผมไม่เคยไปแถวนั้นมาก่อนเลย
ต้องแปลงร่างชีวิตคนงานยกของอย่างผมให้กลายเป็นนักธุรกิจในชั่วข้ามคืน สัมนายาวเหยียดกัน 3 วันครับ ถ้ามีอะไรสนุกๆ กลับมาจะเล่าให้อ่านกันครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

« Reply #2 on: June 06, 2010, 03:28:31 pm »
4 มิย 53
   เช้าวันนี้ส่งลูกไปโรงเรียน สายหน่อยก็ไปโรงแรมที่ประชุม เข้าเช็คอินเก็บกระเป๋าแล้วก็ว่าง รอเวลากินมื้อกลางวัน แน่นอนครับ แบบบุฟเฟ่ต์ตามเคย ก็มันง่ายสุด สะดวกสุด ผมก็เลือกกินในรูปแบบเดิมๆ คือจะลองกินของที่ไม่เคยได้กิน หรือไม่ค่อยได้กิน อันไหนถูกปากก็จำเอาไว้ อันไหนไม่ชอบก็ผ่านเลยไป เน้นคุณค่าอาหารมากกว่าความอร่อย แต่พอถึงของหวานนี้รู้สึกจะตักเยอะไปหน่อย ฮ่าๆ
   ก่อนมาโรงแรมนี้ผมหาข้อมูลมาล่วงหน้าแล้ว มีคนเขียนรีวิวเล่าในบล็อคตัวเองว่าเบเกอรี่อร่อยมาก โดยเฉพาะบราวนี่ กินแล้วน้ำตาไหลพราก ฟังดูแม่งน่าจะเจ๋งไม่น้อยเลยเน๊อะ
   กินอาหารกลางวันเสร็จก็ตักของหวานทันทีครับ แน่นอน เบเกอรี่ก่อนเพื่อน ไหนๆ อันไหนนะที่กินแล้วน้ำตาไหลพราก จัดมาชิมสักชิ้น
   ตักคำแรกเข้าปาก ใจที่อิมเอมสุดๆ ก็เริ่มหด ใบหน้าที่เต็มไปด้วยรอยยิ้มก็หุบลงทันที ตักคำที่สองต่อ พยายามทำให้ลิ้นนึกถึงคำว่าอร่อย ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ จนบราวนี่เกือบหมดก็ยังไม่เจอความอร่อยแบบชนิดน้ำตาไหลพรากเหมือนที่มันบอกในเวปเลยว่ะ
   เอาวะ ไอ้ที่มันบอกน้ำตาไหลพรากน่ะ อาจเป็นอย่างอื่นก็เป็นได้ นี่ยังคิดบวกอยู่นะนี่
   ทะยอยลองชิมเกือบทุกอย่าง ก็ยังไม่พบความอร่อยแบบน้ำตาไหลพรากสักที มีแต่รสชาติธรรมดาๆ หากให้วิจารณ์ก็คือ ตัวเนื้อเค๊กยังไม่เนียนนุ่ม ยังคงเป็นแป้งแบบนุ่มกลางๆ เหมือนเบเกอรี่ราคาถูก หน้าเค๊กที่เป็นช็อคโกแลตก็ยังไม่เข้าขั้น มีแต่รสชาติ ขาดความหอมของวัตถุดิบช็อคโกแลต
   อิ่มท้องแบบขำขำ น้ำหนักคงขึ้นอย่างไม่ต้องสงสัย เข้าประชุมตอนบ่าย แตไปในฐานะผู้สังเกตุการณ์ วันแรกนี้ไม่มีอะไรมาก นั่งยกมือไหว้และรับไหว้เกือบตลอดวัน เพราะผู้เข้าร่วมงานสัมนาส่วนใหญ่จะอายุอ่อนกว่าผมกันทั้งนั้น เราเลยเป็นพี่ใหญ่ไปโดยปริยาย ก็สนุกดีครับ นั่งฟังเด็กๆ เขาคุยกันในแง่มุมที่เราผ่านเลยมาแล้ว เหมือนกับกรอเทปชีวิตย้อนกลับไปยังไงยังงั้น
   ตกเย็นนั่งกินข้าวร่วมกับพวกเด็กๆ รู้สึกว่าตัวเองแก่ขึ้นมาทันใด พวกเด็กๆ นี้เขาใช้มือถือกันแค่สองยี่ห้อ คือ I Phone และ Black Berry เขาเรียกกันว่า BB ตอนแรกที่ผมได้ยิน BB ผมนึกว่าเขาคุยเรื่อง BB Gun ยังสงสังไม่หาย เอ๊ะ ทำไมผู้หญิงถึงมาเล่นปืนอัดลมแบบนี้กันด้วย
   ผมแม่งตกยุคจริงๆ ด้วย โอว ไม่นะ

« Reply #3 on: June 07, 2010, 09:49:10 pm »
5 มิย 53
   วันนี้สัมนากันเต็มวันครับ ดูจากตารางเวลาแล้วก็เหมือนสัมนาทั่วๆ ไป คือมีเบรกตอนสาย แล้วก็พักเที่ยง เข้าประชุมตอนบ่าย มีเบรกตอนบ่าย 3 แล้วก็ปิดประชุมตอนเย็น สุดท้ายคือมีเลี้ยงมื้อเย็นกัน ช่างเป็นรูปแบบงานสัมนาที่เฟอร์เฟคจริงๆ ไม่ว่าที่ไหนๆ จัดก็จะต้องออกมาแนวนี้กันทั้งนั้น
   แม้เนื้อหาในงานสัมนาจะค่อนข้างห่างไกลกับชีวิตของผม แต่เราก็ต้องพยายามฟังและหาแง่คิดมาบำรุงสมองเราให้ได้ นี่แหละครับ มันสนุกตรงนี้ นั่งฟังอย่างตั้งใจ ประโยคไหนเด็ด โดนใจ หรือเติมไฟในกายให้เราได้ต้องรีบจดไว้
   นี่เป็นโรงแรมแรกที่พักเบรกแล้วมีอาหารว่างที่มีผักเยอะ คือเขามีเปาะเปี๊ยะญวนครับ แจ๋วมากๆ ผักเพียบ ที่ผ่านมาทุกงานมีแต่พวกคุ๊กกี้ เค๊ก พาย ขนมปัง ฯลฯ เจอผักเยอะๆ แบบนี้ดีต่อสุขภาพครับ เลยจัดไปหลายชิ้นหน่อย รสชาติดีอีกด้วย
   มื้อกลางวันค่อนข้างจะวุ่นหน่อยครับ เพราะมีเวลาให้ 1 ชม แต่ใช้เวลาเดินขึ้นลงจากห้องประชุมถึงห้องอาหารก็หมดไป 15 นาที กลายเป็นเหลือเวลาแค่ 45 นาทีสำหรับทานอาหาร งานนี้ตักแบบไม่ต้องคิดอะไรมากครับ ถือจานตักข้าวแล้วต่อคิวตักกับอย่างละนิดละหน่อยได้เลย แต่ยังคงต้องเน้นผักเหมือนเดิมนะ
   เสร็จแล้วก็เข้าประชุมกันต่อครับ ช่วงบ่ายนี้มีนักธุรกิจหนุ่มที่ประสพความสำเร็จในการสืบทอดธุรกิจมาเป็นวิทยากร ก็นั้งฟังไปแบบเพลินๆ ดี นั่งฟังปัญหาของคนรวยๆ เขา ที่เรามักจะคิดกันไม่ค่อยถึง คือถ้ายังไม่เจอปัญหาเหล่านี้ คือคุณยังไม่รวยจริง ดูแล้วมันไกลตัวผมมากๆ แต่ก็ยังคงจดบันทึกเอาไว้
   ช่วงเย็นมีรุ่นน้องมานั่งคุยกับผมเรื่องธุรกิจ คุยขอคำแนะนำว่าเขาควรทำอะไรดี เจอแบบนี้ผมตอบไม่ถูก แต่ก็ให้เข็มทิศเขาไปอันหนึ่ง ให้เขาเขียนวงกลม 3 วง
   วงที่ 1 เขียนสิ่งที่ตัวเองถนัด สิ่งที่ตัวเองทำได้ดี
   วงที่ 2 เขียนสิ่งที่ตลาดต้องการว่ามีอะไรบ้าง
   วงที่ 3 เขียนสิ่งที่เราฝันอยากจะทำ
   ไม่ต้องรีบเขียน ค่อยๆ คิดไปเรื่อยๆ ใช้เวลาไปนานๆ เขียนหลายๆ ข้อ แล้วนำวงกลม 3 วงมาวางซ้อนกันเหมือนโลโก้ช่อง 7
   สิ่งที่อยู่ตรงกลางนั่นแหละ คือคำตอบของปัญหานี้
   ผมให้คนอื่นเขียนกันออกมาหลายๆ ข้อ แต่สำหรับตัวผม มันมีคำตอบเพียงแค่ข้อเดียวเท่านั้น คือวงกลมที่ 1, 2 และ 3 ก็จะคือคำตอบข้อเดียวกัน

นั่นคือสิ่งที่ผมถนัด สิ่งที่ตลาดต้องการ และสิ่งที่ผมใฝ่ฝัน มันคือสิ่งเดียวกัน

รู้ว่ามันคืออะไร แต่ใจกลับยั้งไม่ค่อยมีไฟในการลงมือทำ ต่างจากตอนทำ Racing Club ลิบลับที่ตอนนั้นไฟโครตจะแรง
   หรือว่าผมออกส่งของยกของบ่อยๆ จนร่างกายกรอบเพลียไม่มีจิตใจจะมาคิดก็ไม่รู้สินะ

6 มิย 53
   วันนี้ตื่นสายหน่อย 0530 เมื่อคืนนอนดึก แต่ก็ไม่ได้ลุกไปไหนหรอก นั่งชมวิวถนนจากบนห้องพัก วิวดีปานกลางครับ นั่งมองได้อยู่นานจนพระอาทิตย์ขึ้น แดดเริ่มแรงจนต้องปิดม่านกันแสงอีกครั้ง
   ลงมาทานอาหารเช้าคนเดียว มองหาพวกเด็กๆ ก็ไม่เห็นมี ไม่เป็นไร เราบินเดี่ยวประจำอยู่แล้ว แต่พอผมตักเข้าปากได้ไม่กี่คำก็มีคนทะยอยกันมานั้งรอบกายผม ดูๆ เหมือนกับตัวเองเป็นควายเซ็นเตอร์
   มีรุ่นน้องชื่อบอยขอกลับกับผมด้วย บ้านเราอยู่ใกล้กัน ยินดีครับ ชอบเสียอีกที่มีเพื่อนนั่งไปด้วย อย่างน้อยก็ไม่ได้ขับรถคนเดียว ได้ช่วยพาคนไปส่ง แถมเขายังประหยัดเงินค่าแท๊กซี่อีกเป็นร้อย
   บอยนั่งคุยกับผมเรื่องชีวิต เขายังไม่ได้แต่งงาน เคยมีแฟน และเลิกกันไปสัก 2 ปีแล้ว ทุกวันนี้ทำแต่ธุรกิจของที่บ้านจนไม่ได้ออกไปไหน ไม่มีโอกาสพบปะผู้คน โดยเฉพาะผู้หญิงดีๆ
   เออว่ะ ผมไม่เคยคิดถึงแง่มุมพวกนี้มาก่อนเลย ที่ผ่านมาการพบผู้หญิงที่เป็นแฟนก็มักจะรู้จักกันแบบธรรมชาติมากๆ คือเป็นเพื่อนของเพื่อน บ้างก็พบกันในงาน ถ้าย้อนไปสมัยเด็กก็จะพบกันในสโมสรเรือใบ คือไลฟ์สไตล์เราเป็นอย่างไร เราก็จะพบคนอย่างนั้น
   นึกขึ้นได้ก็แนะนำบอยไปแบบที่ผมคิด ถ้าบอยออกไปเที่ยวกลางคืน ก็จะเจอผู้หญิงชอบเที่ยว ชอบเฮฮา ถ้าไปเดินร้านหนังสือก็จะเจอคนที่ชอบอ่านหนังสือ แนะนำเขาแค่นี้ แล้วก็หันไปยิ้ม สักพักก็จอดให้บอยลงที่ห้างเซ็นทรัล

ตอนอยู่บนรถลูกผมโทรมาหา บอกให้พ่อกลับบ้านเร็วๆ เขาคิดถึง ผมตอบไปว่าจะรีบกลับ ผมก็คิดถึงเขาเหมือนกัน
กลับมาบ้านดูข่าวเรื่องการขยายถนนที่เขาใหญ่ ได้ข่าวว่าระงับแล้ว ก็ดีใจด้วย มีข่าวว่าจะทำเป็นทางจักรยานแทน แว๊บแรกผมดีใจนะ แต่อีกสักพักก็คิดกลับกัน ผมอยากให้เขาปลูกต้นไม้ใหญ่ทดแทนจะดีกว่าครับ แม้จะยังไม่โตเท่าเก่า จะไม่ใหญ่เท่าของเดิม แต่มันยังได้ความเขียวครึ้มร่มเย็น ปลูกทิ้งๆ ไว้อีกหน่อยมันก็ใหญ่โตได้เองแหละครับ แต่ถ้าเอามาทำทางจักรยาน มันก็จะรกร้างอย่างนั้นแหละ คนขี่จักรยานน้อยครับ และอย่างเก่งก็แค่วันอาทิตย์และวันหยุด

วันอาทิตย์ตอนบ่ายสามโมง ผมมีรายการทีวีที่ดีจะแนะนำครับ รายการฉันรักเมืองไทย ช่อง 9 ดูแล้วคุณจะรักเมืองไทยขึ้นอีกเยอะ (ถ้าคิดตามและต่อยอดได้นะ)
   ภรรยาและลูกเข้าบ้านมาพร้อมกับอาหารเย็นเป็นส้มตำและผักสด กินกันแบบเรียบง่าย กินเสร็จผมนั่งเล่นคีย์บอร์ด (เครื่องดนตรี) เล่นอยู่ราวหนึ่งชั่วโมง หันไปอีกทีเห็นภรรยานั่งฟังจนหลับอยู่บนโซฟาเสียแล้ว
   ถ้าไม่ไพเราะจริงๆ ก็คงเป็นเพราะว่าเธอต้องง่วงมากเป็นแน่

7 มิย 53
   คิดถึงจักรยานมากๆ เช้านี้เอาออกขี่เล่นแถวบ้าน ไปไม่ได้ไกลแล้วครับ ผมปรับเวลาไปส่งลูกใหม่ ออกเช้ากว่าเดิม เลยขี่ได้แค่ 15 นาที ใช้รถ KHS HT เหมือนเดิมครับ เจ้าคันนี้จอดไว้นอกสุด หยิบง่าย เก็บง่าย
   แอบไปทำตัวกินนอนในโรงแรมหรูมา 3 วัน มาวันนี้ออกส่งของอีกแล้ว วันก่อนยังกินอาหารดีๆ อยู่เลย วันนี้กลับมาเล่นข้างถนนเหมือนเดิม ยกของหนักจนปวดเมื่อยตัว กว่าจะเสร็จงานก็เล่นเอาค่ำมืด
   กลางวันผมไม่ได้กินข้าว ตกบ่ายรู้สึกหิว ช่วงไหนที่จอดรถส่งของหน้าร้านอาหารแล้วจะรู้สึกอยากกินมาก ผมเกาะรั้วลูกกรงรถกระบะมองตาละห้อย โถ ชีวิต
   ขึ้นรถเตรียมจะขับกลับบ้าน มีรุ่นน้องโทรมาปรึกษาปัญหาเรื่องรถดริฟท์ ทั้งๆ ที่เขาก็รู้ว่าผมห่างร้างรามานานหลายปีมาก แต่คนนี้ก็ยังคงหารือผมอยู่เป็นประจำ เขาบอกว่าชอบในแนวทางการเล่นรถของผม ก็ตั้งแต่เล่นรถมาเป็นสิบปี มีไม่กี่คนหรอกครับที่จะมาเล่นในแนวทางเดียวกับผม คือผมจะอัปเกรดเฉพาะจุดที่จำเป็นจริงๆ เท่านั้น และหลีกเลี่ยงอุปกรณ์หลอกเด็ก ไอ้พวก แสง สี เสียง เมฆ หมอก ควัน พวกนี้ไม่เอาเลย
   ติดนิสัยนี้มาใช้กับการเล่นจักรยานด้วยครับ คือจะไม่สนใจพวกของแต่งอะไรเลยแม้แต่น้อย แต่จะมาใส่ใจกับอุปกรณ์พื้นฐานเสียมากกว่า เรียกว่าเซ็ทติ้งให้มันสมบูรณ์เสียก่อน
   ขากลับบ้านนี่ขับรถแบบซักกะตาย รถติดก็ต่อท้ายเขาไปโดยไม่คิดจะเปลี่ยนเลนอะไรเลย เหมือนสมองมันทำงานไม่เต็มที่ยังไงก็ไม่รู้ เป็นการขับรถที่ไม่มีความสุขเลย เมื่อยแขน เมื่อยไหล่มากๆ
   ลูกโทรมาหาบอกว่าจะขอสั่ง KFC มากินที่บ้านได้ไหม เขากลับมาบ้านแล้ว แต่ที่บ้านไม่มีอะไรกิน ผมอนุญาติให้เขากินได้ เขาตอบขอบคุณครับ เขาโทรมาถามก่อนเพราะกลัวผมจะโกรธ
   ผมแวะตลาดนัดข้างทางก่อนเข้าบ้าน หาซื้อของกิน แต่ไม่มีสิ่งใดถูกใจเลย มีแต่ของทอด ของปิ้งย่างอ้วนๆ ทั้งนั้น พวกข้าวโพดต้ม ถั่วต้ม เขาเก็บร้านกันหมดแล้ว ร้านสลัดก็ปิดแล้ว เลยซื้อผักบุ้งมากำใหญ่ เอาไว้ผัดกินพรุ่งนี้เช้าแทน เดินหาของกินร้านข้างทาง แล้วจู่ๆ ฝนก็เริ่มลงเม็ดปรอยๆ เลยรีบเดินกลับขึ้นรถทั้งๆ ที่ยังไม่ได้ของกินเลยสักอย่าง
   เข้าบ้านมาเจอลูกกำลังจะกิน KFC แหม เล่นสั่งมาเสียชุดใหญ่เชียว มีไก่หลายชิ้น ผมเลยขอร่วมวงด้วยคน

« Reply #4 on: June 08, 2010, 09:52:01 pm »
8 มิย 53
   เป็นอีกหนึ่งวันที่ผมทำงานยกของแบบเหนื่อยสุดยอดครับ เหนื่อยตัวผมไม่เคยว่า เหงื่อออกแล้วมันก็แห้งเองได้ เหนื่อยกายพักแล้วก็หาย
   จนถึงเย็นถึงได้ไปรับลูกที่โรงเรียนในสภาพเหงื่อโทรมกาย ยังดีที่เอาเสื้อยืดสำรองมาด้วย เลยเปลี่ยนก่อนที่จะลงจากรถ แต่พอไปถึงโรงเรียนลูกไม่ยอมกลับ ขอเล่นต่อจนถึงหกโมงเย็น ผมนั่งพิงเสารอจนจะหลับมิหลับแหล่ เพราะเพลียเหลือเกิน แถมที่โรงเรียนก็ลมธรรมชาติพัดเย็นสบายดีมากๆ
   ตกเย็นพากันไปกินก๋วยเตี๋ยวคนละชามก่อนเข้าบ้าน
   จบชีวิตวันนี้แบบเรียบง่ายครับ

« Reply #5 on: June 09, 2010, 08:05:08 pm »
9 มิย 53
   วันนี้ไม่แพ้เมื่อวานครับ ออกส่งของตลอดวัน ใช้ชีวิตตั้งแต่เช้าจรดเย็นอยู่บนท้ายรถกระบะ ยังดีตรงที่แดดไม่แรง แต่อากาศก็ร้อนอบอ้าวมาก เพราะช่วงเช้าฝนตกลงมาเลยดีหน่อยที่อากาศไม่ร้อนจัด ส่งของอยู่แบบนี้จนเย็นถึงได้ไปรับลูก
   คิดบวกมานานหลายเดือนแล้ว ยังคงต้องบวกต่อไปเรื่อยๆ
   ผมเหนื่อยจนไม่รู้จะพิมพ์เล่าอะไรให้อ่านกัน

« Reply #6 on: June 10, 2010, 07:52:10 pm »
10 มิย 53
   ถ้าคนงานมากันครบถ้วน ผมถึงไม่ต้องออกไปส่งของ แปลกใจเหมือนกันที่ระยะไม่กี่เดือนมานี้พวกเขาขยันขาดงานกันเหลือเกิน แต่วันนี้มากันพร้อมหน้า ผมเลยสบายหน่อย มีโอกาสหยิบเอาโทรศัพท์ขึ้นมาฝึกเล่นฟังชั่น GPS แต่ก็เล่นไม่เป็นเท่าไหร่หรอกครับ ตอนแรกผมเปิด Google Map แล้วให้โปรแกรมช่วยค้นหาเส้นทางให้ ก็คิดว่ามันมีแค่นี้แหละ แต่วันนี้มาคุ้ยเจออีกโปรแกรมที่มันเป็นฟังชั่น GPS โดยตรงเลย บ๊ะ แจ๋วว่ะ มีลูกศรนำทางเหมือนอย่างในเครื่อง GPS ติดรถยนต์เลยด้วย
   แต่ยังใช้งานไม่ค่อยเป็นหรอกนะ มือใหม่แถมโง่ ยังเซ็ทเครื่องไม่เป็นเลยด้วยซ้ำไป เข้าไปในฟังชั่นของโทรศัพท์เขามีให้เลือกปรับว่า จะใช้ GPS แบบใด คือ 1 Stand Alone และ 2 Assist GPS
   มึนครับ ทำตัวไม่ถูก ก็มั่วๆ กันไปครับ ลองกำหนดปลายทางให้เป็นประเทศสิงคโปร์ เผื่อจะขี่จักรยานไป มันก็นำทางให้จริงนะ ระยะทาง 1800 กว่า กม แถมเจ๋งตรงสุดท้ายก่อนเข้าเมืองสิงคโปร์เขามีภาพสุดทางเขตแดนของมาเลเซียให้ดูอีกด้วย ถนนหน้าตาเหมือนทางด่วนบ้านเราเลย
   นี่กลายเป็นมีของเล่นใหม่เข้ามาอีกอัน กล้องก็ดี GPS ก็สนุก เพลงก็มีฟัง วิทยุก็ฟังได้ เสียอย่างเดียวที่แบตฯหมดเร็วไปหน่อย เพิ่งจะพอคลำทางได้ก็มีเตือนแบตฯอ่อนเสียแล้ว
   มีอีกฟังชั่นที่ใช้งานยังไม่ค่อยเป็นคือ การถ่ายภาพพร้อมแนบพิกัด GPS ไปในภาพด้วย

« Reply #7 on: June 11, 2010, 09:32:10 pm »
11 มิย 53
   โชคดีของผมมีอยู่แค่วันเดียวเท่านั้นแหละครับ มาวันนี้คนงานใหม่ลาออกไปเรียบร้อยแล้ว เขาบอกว่างานหนัก ทำไม่ไหว
   ก็ไม่เป็นไรครับ คนงานขาดผมก็ทำแทนเขาไป มันก็เท่านั้น ตลอดวันนี้ผมสิงอยู่ท้ายรถกระบะอีกแล้ว แถมวันนี้แดดแรงจัดมาก ผมเดาเอาว่าฝนเพิ่งจะหายตกทำให้เมฆฝนบนท้องฟ้าหมดไป เลยไม่มีตัวกรองในชั้นบรรยากาศ แสงเลยสาดมากระทบพื้นโลกแบบเต็มๆ
   จอดส่งของที่ปากคลองตลาด ลงสินค้ากลางแดดแรงจัดก็ร้อนอยู่แล้ว รอบตัวผมยังมีรถเก๋งมาจอดแวะซื้อของ ไอ้คนซื้อก็เดินลงไป ไอ้คนจอดรอก็จอดซ้อนคันรอในรถ ไม่มีใครดับเครื่องสักคน ผมลงของไปก็ดมควันไปแบบขำขำอยู่ราว 20 นาที เหม็นแสบจมูกผสมกับความร้อนอบอ้าว ก็สนุกดีครับ คิดบวกไปเรื่อยๆ จิตใจจะได้สบาย
   ก่อนไปรับลูกช่วงเย็นผมแวะไปที่คอนโดฯ ไม่ได้ไปดูมานานเป็นเดือนเลยครับ ล่าสุดสั่งแก้ไปหลายจุด เกรงใจเขาเหมือนกัน แต่ก็ต้องทำเพราะมันไม่ถูกต้อง ไม่เวิร์คจริงๆ
   มาวันนี้ภาพรวมดูดีใกล้เสร็จหมดแล้ว เหลือแค่เก็บความเรียบร้อยขั้นตอนสุดท้าย เป็นการทำห้องที่ยืดเยื้อมาก เพราะผ่านสถานการณ์บ้านเมืองไม่สงบ ช่วงนั้นหยุดทำงานกันเกือบ 2 สัปดาห์
   แวะ SB Furniture ดูโซฟา เจอตัวหนึ่งถูกใจมาก ดูในแคตตาล็อคก็ไม่มี เจ้าหน้าที่เขาบอกว่าเป็นสินค้าสั่งทำพิเศษ จะทำให้เฉพาะที่ลูกค้าสั่งเท่านั้น ไม่มีวางขาย ต้องสั่งล่วงหน้าถึง 30 วัน
   ผมถูกใจในรูปทรงของมันมาก ผมต้องการโซฟาที่ที่นั่งมันอยู่ต่ำๆ กว่าปกติหน่อย จะได้ลุกนั่งสบาย เอนนอนง่าย ผมนอนบนโซฟาบ่อยเสียด้วยสิ แม้ว่าจะอยู่คนเดียว แต่ผมก็ยังต้องการโซฟาแบบหลายที่นั่งก็เพราะจะใช้เป็นที่นอนนี่แหละ
   ผมคงตกลงปลงใจกับโซฟาตัวนี้แหละครับ สินค้าตัวอย่างเป็นเบาะผ้าสีมัสตาร์ดสวยถูกใจดีจริงๆ ถ้าเอามาอยู่ในบ้านผมที่เป็นพื้นไม้ ผนังขาว คงจะดูดีไม่ใช่น้อย
   ที่เด็ดสุดของโซฟาตัวนี้ก็คือ แต่ละที่นั่งสามารถแยกเป็นชิ้นๆ ได้ ผมสามารถจัดเรียงได้หลากหลายรูปทรง แจ๋วว่ะ
   เย็นไปรับลูกแล้วพากันไปกิน MK อีกแล้ว ด้วยเหตุผลเดียวก็คือเป็นอาหารที่มีผักหลากหลายให้เลือกเยอะ

« Reply #8 on: June 13, 2010, 05:39:44 pm »
12 มิย 53
   โชคดีได้ตั๋วหนังเรื่อง Prince of Persia ดูฟรี 2 ใบ ดูที่โรงหนังไฮโซอย่างเอมโพเรียมเสียด้วย เลยกะว่าจะไปดูกับลูก เตรียมตัวเตรียมพร้อมอย่างดี แต่พอจะออกจากบ้าน ลูกเปลี่ยนใจกระทันหัน บอกไม่ไปแล้วได้ไหม อยากอยู่เล่นกับเพื่อน งงไปแป๊บหนึ่ง แต่ก็ตามใจลูก ถ้าเขาไม่อยากดู จะไปบังคับให้เขาดูทำไม
   ลูกไม่ได้ไปไหน ผมเลยว่าง ก็ต้องกลายเป็นออกส่งติดรถส่งของ แถมไม่ต้องไปรับลูกตอนเย็น ก็เลยส่งกันจนมืดค่ำ วันนี้เล่นซะงอมไปเลย กลับบ้านแบบแทบไม่มีแรงจะยกแขน
   พอได้อาบน้ำแล้วร่างกายค่อยพื้นหน่อย รู้สึกสดชื่นขึ้นอย่างมาก ความเย็นสบายของสายน้ำทำให้หายเหนื่อยเป็นปลิดทิ้ง เอ๊ะ หรือมันเพราะว่าพรุ่งนี้เป็นวันหยุด มันเลยรู้สึกกระปรี้กระเปร่า
   จัดเตียมชุดขี่จักรยานไว้ล่วงหน้า กะว่าตื่นเช้าแล้วจะออกไปขี่จักรยานเล่นที่สวนศรีนครเขื่อนขันธ์ พระประแดง

13 มิย 53
   ตื่นเองตอน 0530 รีบออกจากบ้านทันทีก่อนแดดจะแรง ตอนนี้ท้องฟ้าเริ่มสว่างแล้ว เช้านี้ไปขี่ที่สวนศรีนครเขื่อนขันธ์ สวนนี้อยู่ใกล้ตลาดน้ำบางน้ำผึ้งครับ ห่างกันเกือบจะ 4 กม เคยมาที่สวนนี่ครั้งหนึ่งแล้วเมื่อหลายปีก่อน แต่วันนี้จะเป็นครั้งแรกที่มากับจักรยาน และเอาไปขี่ข้างในได้ด้วย
   สภาพสวนร่มรื่นดีครับ แต่ไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ ขาดการดูแลรักษาอย่างดี และยังขาดการใส่ใจในการบริหารจัดการ นี่ถ้าได้เจ้าหน้าที่เก่งๆ มาบริหารจะทำให้สวนสวยกว่านี้เยอะ
   ตลอดทางที่ขี่มาย่านนี้ผมเจอนักขี่จักรยานมากันหลายคนเลยครับ ส่วนใหญ่จะมากันเป็นกลุ่ม เจอหน้ากันก็ส่งยิ้มให้ ถ้าใกล้กันมากๆ ก็จะทักว่าสวัสดีครับ
   ขี่อยู่ริมทะเลสาบด้านใน เจอตัวเงินตัวทองอีกแล้ว ต่างคนต่างตกใจ เขาตกใจโดดลงน้ำตูม ผมตกใจหักหลบจนรถเสียหลัก แต่ไม่ล้ม ผมขี่คนเดียว ก็เลยมักจะมาแบบเงียบๆ เสียงรถผมก็เงียบ ไม่มีเสียงฟรีแกร๊กกกก ดังลั่นเหมือนรถคนอื่นเขา
   เจอคนหนี่งมาคนเดียว ถือกล้องตัวโต ผมเลยชวนคุย เขามาจากแถวสามย่าน ปกติก็ขี่กับสมาคมฯ อยู่แล้ว อ๊ะ กลุ่มเดียวกับผมนี่นา คุยเรื่องทริปที่ผ่านมา คุยเรื่องเส้นทางย่านนี้ ผมเลยแนะนำให้ไปขี่แถวบ้านผมบ้าง นั่นคือบางขุนเทียนชายทะเล
   สักพักแดดแรงมากแล้ว ราว 0800 ผมขี่ย้อนกลับมาที่ตลาดน้ำบางน้ำผึ้ง มากินอาหารเช้าร้านเดิม นั่นคือก๋วยเตี๋ยวต้มยำ ร้านค้ามีโต๊ะหลายตัวแต่นั่งกันโต๊ะละแค่คนเดียว มีกลุ่มหนึ่งมากัน 4 คน พ่อ แม่ ลูกชาย ลูกสาว เขามองทุกโต๊ะแล้วลังเล เพราะแต่ละคนทำหน้าเฉยเมย ผมจึงเรียกให้เขามานั่งด้วยกันกับผม
   นั่งด้วยกันก็คุยกันครับ ยิ่งเขามีลูกมาด้วยก็ยิ่งทำให้ผมคิดถึงลูกตัวเอง นั่งคุยกันไปพอกินเสร็จเขาจะเลี้ยงก๋วยเตี๋ยวผมด้วย ไม่เอาๆ ผมเกรงใจ ขอบคุณในน้ำใจเขา แต่ผมเกรงใจ
   ออกจากตลาดน้ำผมแวะไปดูคอนโดฯ ทีทำเกือบเสร็จแล้ว ไปดูจุดที่ต้องแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้า บางอย่างทำตามแบบไม่ได้เป๊ะ เลยให้ผมมาตัดสินใจในขั้นตอนสุดท้าย บรรยากาศดี ห้องพักสบาย เลยนั่งเล่นอยู่นานถึง 4 ชม กลับมาบ้านเอาตอนบ่ายแก่ๆ เลย

« Reply #9 on: June 14, 2010, 10:20:24 pm »
14 มิย 53
   เช้าวันจันทร์ก็บรรยากาศแบบเดิมๆ รถติดมาก และคนงานที่ขยันน้อยก็มักจะเบี้ยวงานอยู่เสมอ ผมก็ต้องออกติดท้ายรถส่งของตลอดเช้าจรดค่ำ ทำงานยกของหนักกลางแดด กลางถนน ผมชักจะเริ่มชินกับแสงแดดเสียแล้ว นานๆ เข้ามันชักจะรู้สึกไม่ค่อยร้อนเท่าไหร่ มันอยู่ที่วิธีคิดน่ะครับ วันนี้ความคิดของผมยกระดับเลยการคิดบวกไปอีกขั้นหนึ่งแล้ว
   จากเดิมพยายามคิดบวกอยู่เสมอ จนมันมาตกผลึกเอาวันนี้ คล้ายกับเกิดนิมิตรในจิต มีสมาธิ แดดร้อนแรงเผากายก็จริง แต่ในใจกลับเย็นร่มรื่น แปลก ผมไม่เคยเป็นแบบนี้มาก่อนเลย แถมอาการเหน็ดเหนื่อยเมื่อยล้า เบื่อ มันพาลหายไปหมดสิ้น ตรงกันข้าม มันกลับเกิดแรงบันดาลใจให้ตั้งใจทำงานที่ได้รับมอบหมายให้ได้ดีที่สุด แม้จะเป็นเด็กยกของ ก็ขอเป็นเด็กยกของที่ทำงานได้ดีที่สุด บริการลูกค้าดีที่สุด ระมัดระวังสินค้าได้ดีที่สุด ฯลฯ
   กลับมาบ้านเอาตอน 3 ทุ่ม แวะตลาดหาซื้ออาหารเย็นก็ไม่มีอะไรถูกใจ มีแต่ของอ้วนๆ ขาย เลยกลับมาบ้านแบบเหงาๆ กินของเหลือๆ ในตู้เย็นอย่างละนิดละหน่อย
   วันนี้ผมไม่ได้ไปรับลูก ให้คนอื่นไปรับแทน

« Reply #10 on: June 15, 2010, 09:23:53 pm »
15 มิย 53
   ไม่รู้เกิดแรงฮึดอะไร วันนี้ผมขี่จักรยานไปทำงานครับ ใช้รถ KHS HT แถมพ่วง Panniers ไปด้วย 2 ใบ ขี่ระยะทางไม่ไกลเท่าไหร่หรอกครับ ราว 10 กม เท่านั้นเอง ไปกลับก็แค่ 20 ระยะทางไม่ใช่ปัญหา ห่วงเรื่องฝุ่นควันมากกว่า โดยเฉพาะจากรถโดยสารขนาดใหญ่ รถโทรมๆ และที่แสบจมูกมากก็คือควันขาวของเหล่ามอเตอร์ไซค์ เจอเรื่องพวกนี้นะ ความร้อนจากแดดดูเป็นของเล็กน้อยไปเลย
   ถึงที่ทำงานก็เปลี่ยนเป็นชุดโทรมๆ ทันที ต้องออกส่งของเหมือนทุกๆ วันครับ ที่ประจำของผมคือท้ายรถกระบะ บางวันจัดเรียงสินค้าจนเต็มรถ เหลือพื้นที่ใต้หลังคาแคบๆ สักฟุตกว่าๆ พอจะสอดตัวเข้าไปได้ นั่นแหละใช่เลย ผมต้องไปอยู่ตรงนั้น มันห่างหลังตาสังกะสีร้อนๆ ไม่มากเท่าไหร่เลย

ขากลับเกือบล้มครับ ผมไม่เคยขี่รถล้มบนถนนมาก่อนเลย วันนี้ผมขี่ไปไต่เอายางเส้นสีดำๆ ที่หล่นบนถนน ลำพังถ้าวิ่งขวางก็จะทับผ่านไปได้ แต่ถ้าไต่ตามแนวยาวล้อเราจะดิ้น เป๋ เสียการทรงตัว เหตุการณ์จะยิ่งแย่ถ้าเกิดขึ้นกับล้อหน้า ใช่เลย ของผมก็ล้อหน้าครับ เป๋ ไถล เสียหลัก รถเอียงไปข้างหนึ่ง สะบัดเท้าปลดคลีทจะใช้เท้ายัน แต่พอรถไถลได้นิดหนึ่งยางหน้าก็เกิดมีกริปขึ้นมา ทำให้ผมดึงรถกลับมาสู่การควบคุมได้ เป็นประสบการณ์เฉียดที่ผมไม่ค่อยได้เจอบ่อยนัก แถมเหตุการณ์เกิดขึ้นเกือบจะถึงทางสี่แยกอีกด้วย รถที่จอดติดไฟแดงรอบข้างมองกันเพียบ
   ก็จำเป็นบทเรียนครับ ผมเห็นเส้นยางนี้แล้วล่ะ แต่ผมคิดว่าเป็นเส้นยางมะตอยดำๆ ที่เป็นรอยต่อของแผ่นคอนกรีตบนถนนน่ะครับ เลยขี่ทับไปเฉยเลย นี่คงเป็นเพราะผมห่างเหินการขี่จักรยานบนท้องถนนเป็นแน่ สายตา และการตัดสินใจเลยยังดูไม่ค่อยเข้าที่เข้าทาง
   ถึงบ้านก็รีบเก็บจักรยาน และ Cool Down อีกสัก 10 นาที ถอดผ้าคลุมหน้าออกมาตกใจครับ หน้าตัวเองแดงก่ำ ไม่รู้แดงเพราะเหนื่อย หรือแดงเพราะปั่นกลางแดดแรงจัดตอนบ่ายก็ไม่รู้เหมือนกัน
   การ Cool Down นี้สำคัญไม่แพ้การ Worm Up นะครับ มันเป็นการจัดระเบียบร่างกายให้เข้าที่ก่อนจะหยุด เหมือนอ่านหนังสือแล้วก็เก็บเข้าที่ พอจะหยิบอ่านอีกครั้งก็หาง่าย เปิดอ่านหน้าเดิมก็ยังได้ แต่กับร่างกายเรานั้น สามารถใช้ช่วงเวลานี้เผาผลาญไขมันได้ต่ออีกสัก 10 นาทีด้วย เพราะมันเข้าสู่โหมดแอโรบิคแล้วไง (ขี่ต่อเนื่องเกิน 30 นาทีนะ) ถ้าเราหยุดการขยับร่างกาย เช่น อาจจะนั่งพัก หรืออาบน้ำ ร่างกายก็จะหยุดเผาไขมันเช่นกัน ในทางกลับกัน หากเรายังเดินไปเดินมา ขี่เบาๆ หรือยืดเส้นยืดสาย ร่างกายเราจะยังคงเผาไขมันต่อไปอีกสักระยะ ตามจังหวะการเต้นของหัวใจที่ค่อยๆ ลดลงเข้าสู่โหมดปกติ
   อาบน้ำสระผมแล้วไปรับลูกที่โรงเรียน แต่ลูกผมกลับขออยู่เล่นกับเพื่อนต่อจนมืด
   “พ่อน้องมิวคะ วันพฤหัสนี้เราจะเริ่มเรียนมวยไชยากั้นแล้วนะคะ”
   เออ ดีสินะ ผมสมัครผ่านคุณแม่ท่านหนึ่งไปนานแล้ว ผมเองสนใจเรื่องมวยไทยเป็นอย่างมาก ตอนแรกจะไปเรียนที่บ้านมวยไทย แต่อยู่ไกลถึงเอกมัย มาวันนี้ได้เรียนใกล้บ้าน แถมเรียนกับเพื่อนห้องเดียวกัน แบบนี้ลูกผมคงชอบ
   ศิลปะป้องกันตัว แถมเป็นศิลปะประจำชาติ มวยไทยเรามีอยู่ด้วยกัน 4 แบบครับ มวยไชยาก็เป็นหนึ่งในนั้น โดยที่เหลือจะเป็นมวยของภาคเหนือ ภาคอีสาน และภาคกลาง ผมจำชื่อของแต่ละภาคไม่ได้ จำได้แค่มวยไชยาเป็นของภาคใต้ เน้นการใช้สติปัญญา ไหวพริบปฎิพาน การแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้า มวยของแต่ละภาคก็เด่นแตกต่างกันไป มวยอีสานเน้นหมัดนหนัก (มั้ง) มวยเหนือเน้นเตะ (มั้ง) บางคนเรียกมวยตีนลิง สวนมวยภาคกลางเป็นยังไงลืมละ แต่ผมชอบมวยไชยามากสุด
   สมัครให้ลูกผมเรียนนะครับ ไม่ใช่ตัวผม เสียดายเวลาวัยเด็กที่ผมไม่เคยมีโอกาสเรียนมวยดีๆ อย่างนี้ ก็เลยสรรหามาให้ลูกน่ะครับ

« Reply #11 on: June 16, 2010, 07:33:48 pm »
16 มิย 53
   ตื่นเช้ามาขี่จักรยานเล่นแถวบ้าน แต่แค่สักพักเดียวก็วกเข้ามาแล้วล่ะ ต้องเตรียมตัวส่งลูกไปเรียน
   เมื่อวานกลับบ้านตอนบ่ายแก่ๆ ขี่รถจักรยานกลางแดดจัดนี่ไม่ค่อยสนุกเท่าไหร่เลย โดยเฉพาะการขี่ในเมืองที่การจราจรพลุกพล่าน วันนี้เลยกลัวซ้ำรอย เลยขับรถยนต์ไปแทน
   ก็ออกส่งของเหมือนทุกวันที่ผ่านมาครับ นั่งอยู่ท้ายรถกระบะก็หยิบเอาโทรศัพท์มาทดลองหัดใช้งานฟังชั่น GPS ไปด้วย เพลินดีเหมือนกัน แต่มันยากตรงป้อนชื่อสถานที่เป็นภาษาอังกฤษน่ะครับ กลัวสะกดผิดแล้วมันจะค้นหาเส้นทางไม่เจอ

ช่วงกลางวันต้องขับรถผ่านชุมชนคนอิสลามที่สี่แยกบ้านแขก คนแถวนั้นเขาจัดงานอะไรกันก็ไม่รู้ มีคนถือถาดใส่น้ำอัดลมหลากสีมายืนแจกให้คนผ่านไปมาบนท้องถนน พอรถคันแรกจอดรับ คันต่อไปก็จอดรับตาม ผลก็คือรถติดกันยาวไปเลย รถคนงานผมจอดรับน้ำตามคนอื่นเขา แถมยังมีอีกคนวิ่งมาบริการให้ผมถึงท้ายรถอีกด้วย
   “ขอบคุณมากครับๆ” ผมตะโกนเสียงดังให้คนแจกน้ำได้ยิน
   รับน้ำมาดื่มช่างสดชื่นจริงๆ ผมไม่ได้ดื่มแค่น้ำขอรับเอาน้ำใจของเขามาดื่มด้วย

วันนี้จู่ๆ ก็นึกถึงทริปราชบุรีที่สมาคมฯ จะจัดในสุดสัปดาห์นี้ ขี่กันดุครับ ขาไป 135 กม ค้างคืนเดียว ตื่นเช้ามาก็เตียมขี่กลับกรุงเทพฯกันแล้ว ระยะทางก็อีก 135 กม ระยะทางไม่ใช่ปัญหา กลัวแดดแรงนี่แหละ
   ไม่รู้สิ จู่ๆ ก็คิดอยากไปลองทริปยาวไกลซะงั้น แต่ทริปที่ผ่านมาตอนไปเกาะสีชัง ทำไมผมไม่ได้ไปก็ไม่รู้ ทั้งที่ตัวเองอยากไปเกาะสีชังมาก

กลับมาบ้านหัวค่ำ เจอ pm 2 อัน อันแรกถามผมถึงรายละเอียดเกี่ยวกับทริปการขี่จักรยานที่ญี่ปุ่น อีกอันถามถึง bicycle camping ก็ตอบไปตามระเบียบ
   การท่องเที่ยวด้วยจักรยานนี่มันน่าสนุกดีจริงๆ นะครับ ทำไมตอนหนุ่มๆ ผมไม่สนใจมันก็ไม่รู้ ทั้งๆ ที่ช่วงนั้นมีเวลาออกจะเหลือเฟือด้วยซ้ำไป

« Reply #12 on: June 17, 2010, 10:21:43 pm »
17 มิย 53
   เช้านี้ลูกมีกิจกรรมนอกโรงเรียน เขาพาไปจ่ายตลาดสด สอนเด็กเรื่องการเลือกซื้อสินค้า การทำบัญชี และการเงิน ตอนผมเป็นเด็กๆ ไม่เห็นจะมีสอนเรื่องพวกนี้เลย
   ส่งลูกเสร็จก็ต้องไปทำงานยกของเหมือนเดิมครับ วันนี้ได้อับเกรดนั่งด้านหน้ารถ เพราะต้องสอนคนขับรถใหม่ว่าต้องจอดตรงไหน อย่างไร นั่งด้านหน้าก็สบายครับ แอร์เย็น เบาะนุ่ม นั่งด้านหลังมีแต่ดมควัน อบไอร้อน ชีวิตก็แบบนี้แหละครับ มีขึ้นมีลง แต่ใครจะขึ้นหรือลงเยอะกว่ากันนั้นเป็นอีกเรื่องนะ
   ตกเย็นไปรับลูก และพาไปส่งบ้านเพื่อนลูกเพื่อเรียนมวยไทยไชยา ตอนแรกบอกว่าเรียนกันไม่กี่คน แต่เอาเข้าจริงเด็กๆ ให้พ่อแม่พากันไปเต็มบ้านถึงสิบกว่าคน ยังดีที่บ้านหลังนั้นกว้างใหญ่ เลยรองรับพวกเรากันได้ ผมเกรงใจ เลยไม่ขึ้นบ้านเขา อาศัยอยู่บนสนามหญ้านี่แหละ นี่ผมพาคิดต่อไปว่า หากฝนตกแล้วเด็กๆ จะเรียนมวยกันได้อย่างไรกันนี่
   เพื่อนแนะนำให้รู้จักพ่อเขา คุยกันไปมา เขาก็ขี่จักรยานด้วย อยู่กับกลุ่มพระราม 2 กลุ่มสวนธนฯ โห พ่อ.. มีกลุ่มกับเขาด้วย ส่วนผมเน้นขี่เล่นเองคนเดียวโดดๆ
   “ขี่คนเดียวมันก็ได้อิสระ แต่ขี่เป็นกลุ่มมันได้แรง เขาเร่งกันเราก็ต้องเร่งตาม” พ่อแสดงความคิดเห็นแก่ผม
   ผมยิ้มตอบอย่างเดียว เพราะผมไม่ต้องการแข่งขันกับใคร ไม่ต้องการสร้างกล้ามเนื้อขนาดนั้น ผมแค่ชอบจักรยานเพราะความอิสระเสรี และไปกับพลังงานสะอาด
   ด้านลูกก็เรียนมวยไป พ่อแม่เฝ้ารอก็นั่งคุยกันไป บอกตามตรงว่าผมไม่ได้สนิทกับผู้ปกครองกลุ่มนี้สักเท่าไหร่เลย แม้ลูกจะเรียนห้องเดียวกันก็เถอะ ผมมักจะนั่งรอลูกอยู่คนเดียวเงียบๆ แต่ส่วนใหญ่พ่อแม่จะจับกลุ่มกันคุยอย่างออกรส
   มีทานหนึ่งใช้กล้องถ่ายภาพยี่ห้อเดียวกับผมเลยคือริโก้ แต่ของเขารุ่นใหม่กว่า เขาเพิ่งซื้อ ยังใช้งานไม่คล่อง แต่ดูจากการพูดคุยแล้วผมว่าเขาน่าจะถ่ายภาพได้เก่งไม่เบา เห็นบอกใช้กล้องโปรอย่างพวก Nikon มาก่อน เลยบอกว่าผมก็ใช้ยี่ห้อนี้เหมือนกัน เอาไว้พรุ่งนี้เอาไปให้ดู (จะได้มีเรื่องคุยกันต่อ ลูกเรียนมวยวันพฤหัสบดี และศุกร์ครับ)
   กลับมาถึงบ้านเอาตอนมืดค่ำ ผมไม่ได้กินอะไรที่บ้านเพื่อน เกรงใจเขา แต่ส่วนลูกนี้อิ่มแปร้ พ่อแม่แต่ละคนเตรียมของกินให้เด็กมากันมากมาย
   เปิดคอมฯ ทำงานพบเมลล์มาจากเวป Trekking พูดคุยกันเรื่องการปีนภูเขาไฟฟูจิที่ญี่ปุ่น ซึ่งผมไปแจมในกระทู้ที่เขาโพสคุยกัน ทำนองว่า หากจะไปทั้งทีก็ควรปีนให้ถึงปากปล่องเลย เพราะปกติคนทั่วไปเขาจะเดินเล่นกันแค่ชั้น 5 มันเพิ่งจะครึ่งทางเท่านั้นเอง ของจริงโหดๆ อยู่ด้านบนโน่นครับ

« Reply #13 on: June 18, 2010, 09:42:26 pm »
18 มิย 53
    วันนี้ตื่นเช้ามาก แต่เป็นการตื่นแบบไม่เต็มใจ เพราะโดนยุงรบกวนจนนอนไม่หลับ ราว 0430 ก็ลุกขึ้นมาแล้ว ยังรู้สึกง่วงไม่หาย
   ออกไปส่งลูกที่โรงเรียนแล้วเลยไปที่ทำงาน ก็ใช้ชีวิตเดิมๆ ครับ ออกส่งของ ยกของ เป็นชีวิตแบบคนใช้แรงงานที่ไม่ต้องคิดอะไรมาก ยกของเสร็จแล้วก็พัก จะนั่งจะนอนก็ตามสะดวก แต่เหนื่อยๆ แบบนี้เอนพิงหลังนิดเดียวก็หลับได้แล้ว อารมณ์เหมือนตอนเรียน รด (รักษาดินแดน) น่ะครับ ที่สามารถนั่งหลับกลางแดดได้เป็นเรื่องปกติ
   จนเย็นรีบไปรับลูกเพื่อส่งไปเรียนมวยไทยไชยาต่อ ช่วงนั่งรอลูกนี้แสนจะน่าเบื่อครับ เพราะนั่งรอบ้านคนอื่นที่ผมไม่สนิทเลย ได้แต่นั่งบนสนามหญ้าดูลูกฝึกซ้อม นั่งแบบนี้อยู่ 4 ชม จนถึงสองทุ่ม แต่ฝึกเสร็จลูกก็กินข้าวต่อ (พวกแม่ๆ หลายๆ คนเขาจัดเตรียมอาหารกันมาเอง) เมื่อวานลูกผมก็กิน วันนี้ก็กินอีก กินข้าว กินขนม สารพัดจะกิน ผมคิดแล้วเกรงใจอย่างมาก จะให้ผมเตรียมอาหารมาก็เป็นเรื่องยาก วันๆ ยังต้องคอยยกของจนเหงื่อท่วมตัวอยู่เลย ขับรถมารับลูกแบบหลังยังเปียกเหงื่อชุ่ม เป็นแบบนี้ทุกวัน
   ก็เริ่มมองหาอาหารที่จะนำมาแบ่งปันกับเขาบ้าง ผมมองเป็นอาหารง่ายๆ เก็บง่าย เช่นพวกข้าวเหนียวหมู แต่ไม่รู้ว่าคนอื่นเขาจะชอบกันไหม ผมเลือกแบบนี้เพราะตอนขี่จักรยานก็จะกินพวกนี้เป็นประจำ ด้วยความที่มันง่ายนี่แหละ ประโยชน์จากสารอาหารนั้นน้อยเหลือเกิน ถ้าออกทัวริ่งคนเดียวตอนบ่ายๆ เย็นๆ ผมจะออกหาอาหารดีๆ กิน คำว่าอาหารดีๆ ไม่ใช่แพงนะ แต่คือพวกผักหลากสีสัน และระหว่างวันในทริปช่วงพักก็จะกินพวกผลไม้
   การขี่จักรยานทัวริ่งออกแคมปิ้ง ทำให้ผมเรียนรู้ชีวิตที่เรียบง่ายและแสนจะสบาย คนเราก็ต้องการเพียงเท่านี้แหละครับ ก็คือข้าวของที่บรรทุกไปกับจักรยาน จะค้าง 1 วันก็ใช้แค่นี้ หรือจะค้างสัก 3 วัน ก็ใช้เท่าเดิม
   จะยกเว้นก็คือคนที่ชอบพกพาความสะดวกสบายไปด้วย

« Reply #14 on: June 19, 2010, 09:09:12 pm »
   เช้านี้มีทริปไปราชบุรีกับกลุ่ม TCHA ขี่ไป 135 กม ค้างหนึ่งคืน พอรุ่งเช้าก็ขี่กลับอีก 135 กม ตอนแรกกะจะไปด้วย แต่ยังไม่ลงชื่อ กลัวจะกลับคำ ครั้นพอใกล้วันออกเดินทาง ผมกลับทำงานยกของจนลืมโอนเงินค่าทริป เลยไม่ได้ไปกับเขา
   ไม่ได้ไปขี่จักรยาน ก็ไปทำงานยกของแทนครับ ตอบแบบไม่ต้องคิดได้เลยครับว่าขี่จักรยานสนุกกว่ากันเยอะมาก ต่อให้ขี่ทั้งวันด้วย
   ลูกผมเรียนมวยไทยไชยาแล้วชักชอบครับ เข้าทีผมเลยสิ ผมชอบศิลปะแขนงนี้อย่างมาก ตอนหนุ่มๆ สมัยที่ผมเรียนอยู่บ้านนอก ก็มีเพื่อนให้ผมแสดงท่าชกต่อยให้ดู ก็ชกลมน่ะครับ แต่พวกฝรั่งเขาจะไม่คุ้นกับท่าเตะ ผมเลยแถมท่าศอกเข้าให้อีกชุด
   ศอกนี่แหละครับที่ผมว่าอันตรายที่สุด โดนแล้วแตกเลือดอาบ โดนแล้วเจ็บมากๆ ผมเป็นคนตัวเล็กก็เลยฝึกหัดใช้แม่ไม้มวยแบบประชิดตัว พอมาเจอครูมวยไชขาของแท้แบบต้นตำหรับ แบบนี้ผมทึ่งครับ จากที่ผมเคยคิดว่าอาวุธของมวยไทยมีอยู่ 9 อย่าง พอมาเจอมวยไชยามันแตกแขนงออกไปอีกเยอะมากๆ อวัยวะที่ผมคิดไม่ถึงก็ยังใช้เป็นอาวุธได้
   ตอนครูสอนเด็กๆ ผมก็แอบจำไปฝึกเองบ้างครับ นี่แหละคือครูพักลักจำของแท้
   ตอนบ่ายผมเอาโทรศัพท์ไปให้ช่างที่ศูนย์บริการดู สงสัยระบบการทำงานของมัน บางครั้งหน้าจอกดไม่ได้ แบบไม่ตอบสนอง แต่พอไปถึงช่างก็บอกว่าที่หน้าจอน่ะมันมีเซนเซอร์ฝังอยู่ หากจับบางมุมมือเราเผลอไปปิดเซนเซอร์นี้เข้า หน้าจอจะตัดการทำงานเองอัตโนมัติ ผมเจอมุขนี้ของโทรศัพท์ถึงกับร้องอ๋อ เป็นที่เราต่างหากที่โง่ไปเอง ดีนะที่ศูนย์บริการอยู่ใกล้บ้าน ถ้าถ่อไปไกลแล้วเจอปัญหาแค่นี้คงต้องเขกหัวตัวเองแรงๆ แต่ขอตินิดเดียวครับ คือเขาน่าเขียนวิธีแก้ไขปัญหาเบื้องต้นเรื่องนี้ไว้ที่ท้ายคู่มือการใช้งานด้วยนะ
   พรุ่งนี้วันอาทิตย์ ไปขี่จักรยานที่ไหนดีนะ