Author Topic: รบกวนปรึกษาเอกรุ่งทีครับ  (Read 4434 times)

Offline kung 200 sx

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ..........Drift Emotion.........
คื่อมันเป็นอย่างงี้น่ะครับ เรื่องของสปอน์เซอร์สนามอ่ะครับ เหตุการณ์มันเป็นเช่นนี้ครับ เมื่อวันอาทิตย์ที่สนามเจ้าหน้าที่คนนึง ผมไม่แน่ใจว่าของเอ็มแม็ค หรื่อว่าของจูนสปีดกันแน่ครับ เข้ามาติดสติกเกอร์ที่รถผมอ่ะครับ พอดีผมเห็นพอดีว่ากำลังจะติดของเอ็มแม็คครับ เค้าติดทับลงไปที่สปอนเชอร์หลักของผมครับ ผมเลยเดินเข้าไปบอกว่าติดทับไม่ได้ครับผมก็อธิบายว่าติดไม่ได้เพราะอ่ะไร เพระว่าเค้าก็ต้องโชว์แบนเนอร์เค้าเหมื่อนกันครับ ถ้าเกิดรูปรถผมลงหนังสื่อหรื่อรายการทีวีอืนๆ ผมก็โดนด่าสิครับ เค้าก็ยืนยันว่าจะติดให้ได้ครับ ผมก็เลยหาที่ติดเอาเองครับ แล้วอีกอย่างน่ะครับ เมื่อสนามที่แล้วก็มาติดทับลงไปอีก แต่เป็นรูปผึ่งครับ ทับลงตำแหน่งเดียวกันเลยครับ ที่ผมมาบอกเพื่อให้เอกเข้าใจน่ะครับ ไม่คิดต่อว่าใคร เพราะว่าเค้าอาจจะไม่รู้ครับผมฝากบอกเอกนิดนึงอาจต้องมีการแจ้งทางสปอน์เซอร์ว่าควรจะทำอย่างไร โดยเฉพาะรถดริฟท์ที่มีสปอนเชอร์หลักทั้งหลายอ่ะครับว่าจะต้องติดสติกเกอร์สนามอย่างไรครับ(ขอคำปรึกษาเลยน่ะครับ) ผมมีรูปมายื่นยัยน่ะครับเอก บังเอินรถผมเองผมทราบและแก้ใขทั้นแต่มีรถของนายโต้งครับ น้องเค้าไม่รู้ตัวเลยครับ ผมไม่รู้ว่ารถโต้งจะต้องลงหนังสือหรื่อปร่าว มีรูปประกอบน่ะครับ หวังว่าเอกรุ่งคงจะช่วยแก้ปัณหาตรงนี้ให้หน่อยน่ะครับ ขอบคุณมากครับ
« Last Edit: June 23, 2005, 07:23:27 am by kung 200 sx »
Siam Drifter อยากนังรถดริฟท์ฟรี โทรติดต่อ 01-8415404 หรื่อhttp://rcweb.net/forums/forumdisplay.php?s=&daysprune=&f=163

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ..........Drift Emotion.........
รูปครับ
Siam Drifter อยากนังรถดริฟท์ฟรี โทรติดต่อ 01-8415404 หรื่อhttp://rcweb.net/forums/forumdisplay.php?s=&daysprune=&f=163

รูปครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
เอ๊ะ ทำไมผมมองไม่เห็นภาพหว่า คนอื่นเห็นกันไหม หรือภาพไม่ขึ้น

เรื่องนี้เข้าใจเลย ทางแก้คือทางผู้จัดต้องมอบสติกเกอร์ของสปอนเซอร์งานให้นักแข่งก่อนลงขับครับ ชิ้นไหนจะขอให้ติดตำแหน่งใดก็ระบุมา ช่วยได้ก็ช่วยกัน รถใครเล็ก พื้นที่น้อยก็เบียดๆ เอานิดหน่อย

ส่วนพนักงานที่เดินติดสติกเกอร์ อันนี้ผมเดาว่าผู้ใหญ่ของเขาคงสั่งมาครับ เขาก็ต้องทำตามหน้าที่ไป

ความเห็นเรือ่งสติกเกอร์ผึ้ง งานที่แล้วผมก็โดนพนักงานติดให้ครับ แต่ไม่ได้ทับชื่อใครหรอก ปัญหาคือมันเป็นสติกเกอร์กระดาษ แกะออกโครตจะยากเลย แกะไม่ดี มีฉีกขาดกลางแผ่นอีกด้วย ผึ้งก็ตัวใหญ่มาก ตัวเท่ากาละมังเห็นจะได้ แถมรถผมดันเป็นสีด้านอีก !!!
« Last Edit: June 23, 2005, 05:43:01 pm by O'Pern »
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

คลิกที่ไฟล์เลยครับ โทดที่ครับ :)

• don't let your fear stand in the way of your dream
เพิ่งคลิกชมภาพครับ

แต่ว่ามันเป็นภาพรถโต้งนี่หว่า เขียวเชียว  ;D
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

เอก รุ้ง

• Guest
ต้องขอโทษด้วยจริงๆครับเรื่องปิดทั้บสปอนเซอร์หลัก

เนื่องจากหลายๆสนามที่ผ่านมา บางคนติดบางคนไม่ติดสติ๊กเกอร์ทำให้สปอนเซอร์ผมติตั้งแต่ปีที่แล้ว  ปีนี้ผมจึงให้คนนำไปติดให้โดยบอกเค้าว่าด้านข้างประตูสองด้าน  ซึ่งไม่ใช่ความผิดของผู้ติดอ้ะครับ  

ถ้าเป็นไปได้สนามต่อๆไป  ถ้าจะติดยังไงบอกน้องๆที่นำไปติดอ้ะครับว่าจะให้หลบไปตรงไหนได้บ้าง โดยเป็นด้านข้างของรถ  ขอร้องจริงๆอ้ะครับเรื่องสติ๊กเกอร์หลักงานผม :'(

ผมเข้าใจเอกน่ะครับ พื้นที่ที่เหลื่อของผมๆจะปิดกระจกทั้งสองข้างให้แล้วกันน่ะครับเพราะว่ารถผมเต็มจิงๆครับ
แล้วผมจะปิดกระจกให้ถึงแม้ว่าจะร้อนก็ตามครับ  ;D แต่ขอไม่ติดทับเท่านั้นก็เป็นพอครับจะขอบคุณมากครับ :)

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
เรื่องสปอนเซอร์ในการแข่งรถในบ้านเรานี่เข้าใจกันผิดๆมาเปนเวลาช้านาน จะว่าไม่รู้ก้อไม่น่าใช่เพราะการแข่งรถไม่ใช่"ของใหม่" หรือรู้แต่ไม่ยอมที่จะ"รับรู้"กัน อันนี้ก้อไม่แน่ใจ ปัญหาที่มีประจำก้อคือ สติกเกอร์ บ้านเราสปอนเซอร์ชอบแถมสติกเกอร์กันประจำ ชอบบบอกกันว่า"ช่วยเอาไปติดกันหน่อยน๊า" ปัญหาก้อคือ ไอ้ที่บอกว่าให้ช่วยเอาไปติดกันน่ะ บอกใครไม่ทราบ คุณเป็นสปอนเซอร์ของทางสนามหรือของทางนักแข่ง ถ้าเป็นสปอนเซอร์ของสนาม กรุณาอย่ามาพูดกับนักแข่ง เพราะคุณไม่ได้เป็นสปอนเซอร์ของเขา เพราะฉะนั้นคุณไม่มีสิทธิ์ที่จะเอาสติกเกอร์มาแปะบนรถแข่ง เพราะบนรถแข่งนั้นเป็นที่สำหรับสปอนเซอร์นักแข่งเท่านั้น (ในกรณีที่นักแข่งเป็นเจ้าของรถอย่างบ้านเรา) คุณเป็นสปอนเซอร์ของสนามเพราะคุณจ่ายให้สนามและผู้จัด คุณก้อเลยมีป้ายและแบนเนอร์ติดเต็มสนามเอาไว้โฆษณาผลิตภัณท์ของคุณ แค่นั้นจบ รถและนักแข่งที่เข้ามาแข่งขันในรายการนั้นไม่ได้รับอะไรจากคุณซักบาท ถ้าคุณบอกว่า ได้สิ...ผมจ่ายเงินรางวัลนะ แล้วคุณจ่ายให่ทุกคนที่เข้าแข่งหรือ ก้อไม่ใช่ เพราะฉะนั้น มันไม่เกี่ยวกัน
ในการแข่งรถนั้น มันก้อเหมือนกับการทำป้ายโฆษณานั่นแหละ ใครที่มาจ่ายค่าเช่าป้ายก้อได้โฆษณาบนนั้น สนามนั้นเป็นป้ายใหญ่ที่อาจจะมีโฆษณาได้หลายอย่าง ตัวรถแข่งนั้นเป็นป้ายเคลื่อนที่เป็นจุดสนใจให้คนมาดู แต่ไม่ได้เป็นของสนาม แต่ละคันมีเจ้าของของมันเองเพราะฉะนั้นแต่ละคันมีราคาของมันเอง สปอนเซอร์จะมาเหมาเอาไม่ได้ว่าจ่ายให้สนามแล้ว รถที่มาวิ่งต้องโฆษณาให้ตัวเองด้วย ไม่เกี่ยวกัน ตัวอย่างง่ายๆ ถ้ารถได้สปอนเซอร์จากน้ำมันเครื่อง"ไก่" สนามได้สปอนเซอร์จากน้ำมันเครื่อง"เป็ด" คุณจะให้เอาเป็ดไปแปะบนไก่ไม่ได้ เพราะมันเกิด conflict of interest ในทางการค้า เป็นเรื่องเป็นราวถึงโรงถึงศาลได้นะครับ
ฟังดูอาจจะบอก  พี่ก้อซีเรียสไป  ก้อใช่ ซีเรียสแน่ครับ เพราะนี่เป็นเรื่องเงินเรื่องทอง เรื่องผลประโยชน์ทางการค้า ไม่ว่ามันจะเป็นการแข่งระดับสมัครมาเล่น หรือระดับมืออาชีพ โดยเฉพาะถ้าคุณก้าวขึ้นมาระดับมืออาชีพแล้วละก้อ เรื่องนี้เรื่องใหญ่ครับ
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

คนข้างบนนี้โพสทีไร สะใจทู๊กที  ;D

Offline TopDMC

อืม...ความรู้ๆ ;D