Author Topic: รบกวนพี่ๆผู้รู้ครับ  (Read 5988 times)

Offline 200sx want drift

• Amateur Racer
  • *
รบกวนพี่ๆผู้รู้ครับ
« on: July 14, 2007, 01:47:07 pm »
ผมเปงเด็กใหม่ครับ อยากจะคริฟท์เป็นเหมื่อนพี่บ้างครับ
ไม่รู้จะเริ่มยังไงแต่ก็หาอ่านตามเว็ปมาแยอะแล้วครับ
ตอนนี้ก็เลยจะลองสักที ผมก็เลยอยากถามเรื่อง การเซ็ทอัพ
ช่วงล่างครับว่าต้องทำไรมั้งครับ ผมใช้ 200 sx ครับ sr 20 ฝาดำ
ไม่ได้ทำไรมากครับอินเตอร์ใบ เดินท่อใหม่ กล่องแรมใบครับ
ช่วงล่างตอนแรกเล่น jic ครับ ตอนนี้ใช้ cusco ครับ ล้อ 18
เบรก R -33 ครับ ไม่รู้ว่าต้องทำไรเพิ่มมั้งครับ และจะเริ่มยังไงครับ

ปล.ผมว่าเรื่องดริฟท์ไม่ยากหรอกครับ มันยากที่การรวบรวมความกล้าครับ
พี่ครับผมก็อยู่แถวซีคอน กะไปเรียนที่ BRC อ่ะครับ และก็อยากไปดูด้วยอ่ะครับ
แต่ไม่รู้วันเวลาอ่ะครับ และไม่รู้ว่าเรียนหรือฝึกเองดีกว่า ยังไงขอฝากไว้ด้วยนะครับ

*** รบกวนด้วยนะครับ ***

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: รบกวนพี่ๆผู้รู้ครับ
« Reply #1 on: July 14, 2007, 05:25:07 pm »
คุณมีทุกอย่างพร้อมหมดแล้ว

เริ่มจากถอดล้อ 18 เก็บไว้ เอาล้อ 15 เดิมๆ มาใส่แทน

เริ่มต้นฝึกด้วยการทำโดนัท ทำจนคล่องแคล่วทุกรูปแบบ แล้วตามด้วยทำเลขแปด หมุนให้คล่องทุกมุม พื้นฐานมีแค่นี้ ที่เหลือก็คือลงสนามฝึก

หรือจะฝึกกับครูฝึกระดับพระเจ้าก็ได้ เห็นเขามีเปิดสอนกันครับ ติดตามในเวปนี้เป็นระยะก็ได้ ส่วนใหญ่ฝึกในสนาม BRC ครับ

ปล ระวังตกแทร็คจนรถพัง
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
« Reply #2 on: July 14, 2007, 09:41:53 pm »
ขอบคุณมากนะครับและก็สำหรับคำแนะนำครับ
วันนั้นผมก็ไปขวางออกจากวัดธาตุทองมาครับ
เกือบหมุนแต่ก็ดีครับมี 3 เลน ตอนนี้ก็เหลือ
เรื่องยางครับ ไงก็รบกวนหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ :)

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #3 on: July 15, 2007, 12:47:56 am »
แนะนำอย่างนึงนะครับ

อย่าเล่นบนถนนสาธารณะ ไม่ว่าเรานั้นจะคิดว่าเราแน่แค่ไหนก็ตาม ถนนสาธารณะนั้นเป็นที่ที่ทุกคนในสังคมร่วมกันใช้ ไม่ใช่ที่เอาไว้ประกาศความเจ๋งของเราเอง มันอาจจะดูดี สวย จ๊าบ สุดตีน สำหรับเรา หรือ พวกของเรา แต่ผมบอกได้ว่าในสายตาผู้คนที่เห็นนั้น ไม่ได้มองด้วยความชื่นชม แต่มองด้วยความสาปแช่งเกลียดชัง

ถ้าอยากเล่น อยากเก่ง ช่วยมาเล่นในสนาม แล้วความเก่งนั้นถึงจะมีคนชื่นชม นะ ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

• *
« Reply #4 on: July 15, 2007, 12:44:59 pm »
จ้า  ขอบคุนะสำหรับคำแนะนำ เราก็พอรู้แล้วตอนที่เล่นอยู่เมืองนอกมันก็เปงงี้แหละ
โชว์หญิงหรืออะไรพอโตขึ้นมามันก็เริ่มกลับมาคิดว่าเออ!ทำไปทำไมหว่ะ
มันอาจจะเปงแค่สังคมของเรายอกรับแบบ เฮ้ยมึงถึงเว้ยหรือะไรประมาณนั้น
และพอดีก็ได้เปงนักแข่งของ HONDA ที่นั้นได้ 8 ปี เลยกลับมาบ้าน
กะมาหัดดริฟท์เนี๊ยแหละครับ เลยมาปรึกษาผู้ที่รู้ครับ

ปล.แนะนำน้องๆเพื่อนๆนะครับทำบนท้องถนนมันไม่เทห์อย่างที่คิดหรอกครับ
 มันเหมื่อนเด็ก ที่กำลัง เห่อ.... อะไรบางอย่างอ่ะครับฝากด้วยนะ

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #5 on: July 15, 2007, 07:28:18 pm »
ฮ่าๆ ผมก็มีบางช่วง บางอารมณ์ บางจังหวะ ที่เล่นนอกสนามบ้างเหมือนกัน โดยมากจะเป็นโค้งแบบเปิดโล่งสุดๆ เล่นแบบไม่เสี่ยง แต่พอมีเสียวบ้าง อิอิ

แต่อารมณ์นั้นของผมมันไม่ได้กะจะโชว์ใครเลยสักคนนะนั่น หนีไปเล่นแถบชานเมือง หาที่เล่นใหม่ๆ หาถนนเส้นใหม่ๆ ฯลฯ

สารภาพบาปครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline H U S T 7 E R

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
« Reply #6 on: July 18, 2007, 12:11:02 pm »
 อืม...ผมก็ว่ามันไม่ได้เท่อ่ะนะ แต่ผมก็มีที่ๆจะเล่นแค่นั้นล่ะ ผมเลือกช่วงเวลาครับ

« Reply #7 on: July 18, 2007, 01:17:01 pm »
บางคนมันไม่ได้คิดเรื่องเท่อะไรหรอก แต่มันเล่นแบบไม่ถูกกาละเทศะเท่านั้น

สมัยก่อนแข่งที่ BRC น่ะ ขากลับเทคออกกันหลายคันเลย ซอยแคบๆ ปากทางรถต่อคิวกันดีๆ แม่งก็แซงเข้ามาเบียดอยู่ปากซอย เฮ้อ.. ไร้ยางอายตัวจริงเลยนะนี่ พอไอ้หน้าหนาคันแรกออกนำ ก็มีคนหน้าบางหน่อยตามกันใหญ่ กลายเป็นไร้ระเบียบ เอาเปรียบคนต่อคิว

มันอยู่ที่วินัยนะ วินัยสอนกันตั้งแต่เด็กๆ สอนตอนโตก็พอได้ แต่มันไม่จำใส่กระโหลกเท่าไหร่

ลูกผมอยู่ชั้นอนุบาล 2 ตัวนิดเดียว ผมให้มันเข้าไปยืนต่อคิวซื้อของเอง เช่นใน McDonald ก็ยังโดนผู้ใหญ่เบียดแย่งแซงคิว ยืนซื้อขนมในโรงเรียนอนุบาลตัวเอง ต่อคิวอยู่ ก็มีผู้ใหญ่กระแซะๆ จนมันหลุดแถวไปได้