Author Topic: พี่ครับไม่ทราบว่ามี พอร์ช ที่วิ่งถึง400 km/hr ไหมครับ  (Read 3100 times)

Offline ชัย08

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน เพราะวันนี้คือวันพรุ่งนี
ผมเห็นในนิตยสารต่างประเทศครับ เห็นเค้าโมดิฟายพอร์ชถึง800 ม้าอัพ วิ่ง 250 mph ไม่ทราบว่าพอร์ช เค้าทำถึงวิ่งถึงเหรอครับ (เห็นเครื่องเล็กนิดเดียว)

บอม

• Guest
Ruf ทำได้ครับ ส่วน Strosek กับ Gambella ไม่แน่ใจ

Offline top

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ขับเก่งแค่ไหนก็สู้ขับไม่ประมาทไม่ได้หรอก
ไม่น่าจะถึงนะแค่ 800 กว่าม้าเนี่ย ขนาด 2jz บ้านเรา800กว่าม้ายังวิ่งไม่ถึงเลยอย่างดีก็300กว่าๆ เท่าที่เห็นอยู่ตอนนี้นะในเมืองไทยเราเนี่ยมี supra วิ่งได้เกิน350 กิโลเมตร/ชั่วโมงแล้วล่ะครับ

Offline GoogGoo

• Amateur Racer
  • *
เคยได้ยินว่าวิ่งได้ประมาณที่บอกมานะ แต่ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหน ของสำนักแต่ง
www.9ff.com ส่วนทั้งของ Ruf หรืออื่นๆยังไม่เคยเห็นว่าถึงนะ

ที่บอกว่าเครื่องเล็กนิดนึง ผมว่าพูดลำบาก มันขึ้นกับว่าเล็กหรือใหญ่ของคุณมันแค่ไหนถ้ามองแค่ความจุ ถ้าไปเทียบกับ 2JZ ก็ถือว่าใหญ่ ไปเทียบกับ Chevy Big Block ก็ถือว่าเล็ก เครื่องขนาดที่ใช้ใน 911 นั้นแต่เค้นออกมา 800 แรงม้า ถามว่าได้มันก็ได้แหล่ะ แต่ว่าจะทนทานนานแค่ไหนก็ไม่รู้

มี 800 แรงม้าจะถึงความเร็วที่ต้องการ (เช่น 400 kmh)หรือเปล่านั้นไม่สามารถบอกได้แบบลอยๆ เพราะความเร็วสูงสุดขึ้นกับองค์หลายอย่าง เช่น Coefficient of drag, พื้นที่หน้าตัดของรถ, น้ำหนักรถ, ความเร็วลมที่เข้าปะทะรถ, ความลาดเอียงของถนน, ประเภทของยางที่ใช้ ทั้งยังรวมถึงอัตราทดที่เหมาะสม (เกียร์ เฟืองท้าย ยาง) ซึ่งโดยมากจะหนักไปทาง Aerodynamic Drag ซะมากเพราะกำลังเครื่องยนต์ที่ต้องใช้แปรผันเป็นกำลังสามกับความเร็วเสมอ คิดแบบหยาบๆ(โดยอย่างอื่นสเปคลงตัวหมด) เคยวิ่งได้ 200 จากที่มีแรงม้า 100 แรงม้า แต่อยากจะวิ่ง 400 จะต้องมี 800 แรงม้าเลยทีเดียว
"Speed has nothing to do with me." - Rick Mears