Author Topic: จะแก้ under หนักๆ ยังไงครับ  (Read 15855 times)

Offline Mokan

• Authentic Drifter
  • Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
Re:จะแก้ under หนักๆ ยังไงครับ
« Reply #30 on: January 13, 2006, 10:52:46 pm »
set รถนั้นไม่ใช่เรื่องยาก แต่เป็นเรื่องเสียเงิน การทำรถให้ set ให้ได้อย่างที่อยากได้นั้นมีแต่เสียเงินและเสียเงิน ซึ่งสำหรับเด็กใหม่แล้วนั้นยังไม่จำเป็น ยกเว้นถ้ามีเงินไว้เผาเล่นได้ ในวงการเล่นรถในลักษณะที่เราเล่นกันอยู่นี้ ซึ่งเรียกว่าระดับ Grassroot นั้น สิ่งแรกที่เราควรจะคิดคือ "เล่นยังไงไม่ให้หมดตูด" เพราะการเล่นกับรถนั้นมันเป็นการสิ้นเปลืองพอสมควรจนถึงสิ้นเปลืองมาก บางสิ่งบางอย่างนั้นต้องเสียเงินเพราะมันหลีกเลี่ยงไม่ได้ เช่น ยางหมด น้ำมัน ฯลฯ แต่บางอย่างนั้นมันสามารถหลีกเลี่ยงการควักกระเป๋าได้ ซึ่งในกรณีของน้องนี่ก้อคือ ของแต่งช่วงล่าง ซึ่งราคานั้นไม่ถูกนักเมื่อเทียบกับรายได้ที่น้องมีอยู่ และในเมื่อตัวน้องเองนั้นเพิ่งเริ่มจะเข้ามาเล่น การศึกษาในด้านเทคนิคการขับ การคอนโทรลรถ เรียนรู้อาการ และการให้คำสั่งกับรถควรจะมาก่อน ก่อนที่จะตัดสินใจเสียเงินไปในสิ่งที่ อาจจะไม่จำเป็นในตอนนี้ ไม่มีใครห้ามถ้าอยากทำ แต่มันอยู่ที่การทำที่ว่านั้น มันจำเป็นหรือไม่

อยากเล่นเล่นได้น้องเอ๋ย แต่ถ้าอยากเล่นนานๆต้องรู้จัก manage เรื่องเงินด้วย
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline Thep Twenty

• Group N Racer
  • **
  • ก็แค่ เด็ก ม.6
Re:จะแก้ under หนักๆ ยังไงครับ
« Reply #31 on: January 14, 2006, 09:15:33 am »
คับ :)
งั้นถามต่ออีกหน่อยละกันนะคับ ตอนนี้โช๊คหน้ามันปรับความหนืดได้อยู่(5ระดับ) แต่ข้างหลังปรับอะไรไม่ได้เลย เวลาเล่นผมควรปรับไว้ที่เท่าไหร่ยังไง
หากวันเทรนนิ่งพี่ๆไปกันเยอะๆผมจาได้ให้พี่ๆช่วยแนะนำให้ด้วยคับ

ปล ผมเพิ่งเจอไม่กี่วันเองว่าโช๊คหน้ามันปรับได้ แหะๆๆๆ
RB Only !

Offline iamtul

• G'Day Mate
« Reply #32 on: January 14, 2006, 11:43:58 am »
อ่ะฮ้า.... เข้าใจกันดีก็ดีแล้วแหละครับ

เอาอันนี้ไปอ่านพี่Mokan เคยตอบไว้บ้างแล้วครับ

http://www.racing-club.net/board/index.php?board=3;action=display;threadid=2785

;)
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Offline Thep Twenty

• Group N Racer
  • **
  • ก็แค่ เด็ก ม.6
« Reply #33 on: January 17, 2006, 08:13:11 pm »
รายงานผลนิดหน่อยครับ ผมทำให้รถมันโอเวอร์ก่อนอันเดอร์ได้แล้วครับ
ในความคิดผม ความสามารถของผมในตอนนี้ไม่สามารถที่จะใช้วิธีย้ำคลัชได้เลย ผมเลยเปลี่ยนไปใช้เบรคมือแทนครับ ขับสนุกขึ้นอีกมากมายเลย  :D
ไว้จะไปเรียนใหม่นะครับ ได้อะไรมาเยอะเหมือนกันในวันเทรนนิ่ง
RB Only !

Offline iamtul

• G'Day Mate
« Reply #34 on: January 17, 2006, 09:58:53 pm »
เท่าที่รู้นะครับ ถ้าที่ความเร็วต่ำๆ อย่างพวกลานต่างๆ เบรคมือจะเป็นวิธีที่ง่ายที่สุดครับ แต่ต้องรู้จังหวะนะครับ แต่จริงๆย้ำคลัชก็ได้แต่มันจะยากเรื่องการเร่งรอบให้เหมาะสมเนี่ยแหละครับ

;)
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport