Author Topic: จะแก้ under หนักๆ ยังไงครับ  (Read 15862 times)

Offline Mokan

• Authentic Drifter
  • Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
Re:จะแก้ under หนักๆ ยังไงครับ
« Reply #15 on: January 10, 2006, 11:18:11 am »
นี่ก้ออีกคนที่"อยากเล่น...อยากเก่ง...อยากโชว์เพื่อน...อยากให้สาวกรี๊ด" แต่ยังไม่รู้เลยว่า ไอ้ที่อยากเล่นนั้น มันเล่นกันยังไง

อย่างแรกเลยน้อง...รึหลานดีวะเนี่ย เลิกอ่านหนังสือการ์ตูน จะ Initial D รึอะไรก้อแล้วแต่ เพราะมัน "Bullu Shitto" (อ่านว่า บูล ลุ ชิต โตะ ในภาษาญี่ปุ่น แปลเป็นอังกฤษว่า BULL SHIT!!....เด็กดริฟท์จะเริ่มทำตาขวาง...)

ต้องบอกว่า "แก้ที่คนขับ" ไม่บอกไม่ได้ ไม่ฟังก้อจะพูดกรอกหูให้ฟัง เพราะความผิดพลาดมักจะมาจาก"คนขับ"ซะส่วนใหญ่ และส่วนใหญ่ที่เกิดปัญหา Understeer จะมาจากการ"สั่ง"คำสั่งที่ให้รถนั้น"รับ"ไม่ได้ สำนวนภาษาอังกฤษจะเรียกว่า Garbage in, Garbage out ซึ่งแปลว่า ถ้าเอ็งสั่งแบบเฮงซวยมา อั้วก้อจะทำแบบเฮงซวยกลับไป ที่บอกว่า"ย้ำคลัทช์"ก่อนจะเลี้ยวนั้น ทำไปด้วยเหตุผลใดหรือ? ขอคำอธิบายแบบวิทยาศาสตร์หน่อยจะดี คำตอบอย่างชนิด ก้อพี่เขาบอก หรือ เขาว่า... นั้นไม่เอา

อยากเล่น อยากขับ อยากซ่า นั้นไม่ใช่เรื่องยาก อยากเล่นน่ะดี อยากซ่าก้อดี แต่ต้องรู้ว่าจะซ่ายังไงให้ได้ผล ทฤษฎีเบื้องต้นนั้นต้องรู้เสียก่อน ไม่ใช่อะไรๆก้อจะเอาทางลัดอย่างเดียว ต้องรู้เสียก่อนว่าต้องสั่งอย่างไรเพื่อให้รถทำอย่างที่อยากได้ ไม่ใช่เอะอะก้อแก้ที่รถ มันก้อเหมือนพวกตีเทนนิสไม่เก่งแล้วโทษไม้เทนนิส ร้องเพลงเพี้ยนแล้วเสือกโทษไมค์ เลี้ยวแล้วรถ Understeer แล้วเสือกโทษรถ เหมือนกัน

Cefiro นั้นสภาพเดิมๆก้อดริฟท์กันยาวๆได้ทั้งวัน ถ้ารู้ว่าทำยังไงและสั่งมันยังไง รถเดิมๆนั้นออกแบบมาให้มีสันดาน Understeer ทุกคันเพราะมันเป็นอาการที่คนกลัวหรือตกใจน้อยกว่า Oversteer เพราะแค่ยกคันเร่งมันก้อหาย แต่ในเมื่อมันมีสันดาน Understeer มาตั้งแต่เกิด เราก้อต้องให้คำลั่งที่จะไม่ทำให้เกิด Understeer แล้วให้คำสั่งให้มัน Oversteer แทน ทีนี้รู้รึปล่าวว่าสั่งยังไงให้มัน Oversteer? ถ้ายังไม่รู้ แล้วจะไปทำรถให้มันเสียเงินทำไม? เงินก้อไม่ค่อยมีไม่ใช่เรอะ
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline H U S T 7 E R

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
Re:จะแก้ under หนักๆ ยังไงครับ
« Reply #16 on: January 10, 2006, 12:00:16 pm »

อย่างแรกเลยน้อง...รึหลานดีวะเนี่ย เลิกอ่านหนังสือการ์ตูน จะ Initial D รึอะไรก้อแล้วแต่ เพราะมัน "Bullu Shitto" (อ่านว่า บูล ลุ ชิต โตะ ในภาษาญี่ปุ่น แปลเป็นอังกฤษว่า BULL SHIT!!....เด็กดริฟท์จะเริ่มทำตาขวาง...)

โดนจริงๆ เอิ๊กๆๆๆๆๆ    ผมก็อ่านครับ  ;D

Offline Joe

• How Far can You Fly with Broken Wing
« Reply #17 on: January 10, 2006, 02:12:28 pm »
พี่ Mokan พูดได้โดนติ่งมาก
แต่ขอโหมดถนอมน้ำใจนิดนึงดิพี่ เดี๋ยวเด็กๆเค้าจะน้อยใจกันนา เค้าแค่ไปรู้อะไรมาผิดๆจากแหล่งผิดๆ เค้าเลยมาลองแบบผิดๆ  ต้องอาศัยผู้รู้จริงๆทั้งหลายคอยช่วยสั่งสอนให้เค้ามีประสบการณ์มากขึ้น มีความรู้มากขึ้นหนะครับ

คือทุกวันนี้ มันมีอะไรหลายๆอย่างที่ทำให้เด็กหลายคนเป็นแบบนี้ ลองสังเกตดู
เด็กสมัยนี้ไม่ค่อยขวนขวยหาความรู้ (ทุกเรื่องน้ะครับไม่ใช่รถอย่างเดียว) คอยแต่จะรับสิ่งที่คนอื่นป้อนให้อย่างเดียว ยกตัวอย่างบางทีกระทู้ที่เกี่ยวกับพื้นฐานดริฟท์ ถัดไปไม่กี่กระทู้ เค้ายังไม่เปิดอ่านเลย มาตั้งกระทู้ใหม่ ล้วบางทีก็ตั้งติดๆกันถามปัญหาคล้ายๆกัน ทำไม ไม่เลื่อนไปอีกนิด เพื่อไปเปิดอ่านที่เค้าก็คุยกันอยู่แล้ว  มันเป็นกันแบบนี้แหละครับ  อาจต้องโทษยาวไปถึงระบบการศึกษาไทยโน่นเลย

สื่อทุกวันนี้ ก็บ้าๆบอๆเยอะครับ ไม่รู้จริง ก็ที่ผิดๆมาลง มั่วๆมาลงก็เยอะ copy เค้ามาแบบไม่มีความรู้เลยก็เยอะ ไม่มีความรับผิดชอบในสิ่งที่พิมพ์ออกไป บางคนก็เหมือนกัน พอมีชื่อขึ้นมาบ้างเด็กๆเค้าก็ยกยอให้เป็นเทพ เทพบางท่านมีความรู้ก็ งูๆปลาๆ ผิดๆถูกๆ  แต่หลงตัวมากก็ปล่อยงูปล่อยปลาให้เด็กไป เด็กก็พาลนึกว่าเจ๋งซะงั้น เลยไปกันใหญ่

เพราะฉะนั้นตอนนี้ก็ขึ้นอยู่กับผู้มีความรู้จริงๆทั้งหลายต้องแนะเค้าให้เดิน "ให้เป็น"  ให้เค้ารู้ว่าอะไรถูกอะไรผิด จะได้ไม่เป็น"เหยื่อ" อีกราย
ผู้ที่ให้ความรู้ทั้งหลาย แม้จะช่วยไม่ได้ทั้งหมด แต่ถ้าทำให้ เด็กมันเก่งขึ้นกว่าที่เคยเป็น จาก 10 คน ดีขึ้น 5 คน เท่านี้ผมก็ว่าเจ๋งมากเลยครับ (ที่เหลืออีก 5 คน เดี๋ยวเค้าก็เบื่อเลิกไปเองเพราะไม่ได้รักจริง)

ชอบที่คุณพี่ Mokan ตอบน้ะครับ ความรู้จริงพิสูจน์ได้ แต่ไม่ชอบตรงที่ บางครั้งเหน็บแถมไปด้วยหนะครับ ถ้าลดตรงนั้นได้ จะแจ่มสุดๆเลยพี่  ;D
ขอบคุณที่รับอ่านครับ  :D
« Last Edit: January 10, 2006, 02:23:45 pm by Joe »
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
« Reply #18 on: January 10, 2006, 06:42:16 pm »
วันนี้รายการสะบัดช่อมีดริฟ  8)

« Reply #19 on: January 10, 2006, 06:54:12 pm »
 การ์ตูนเรื่องนั้นก็ดีอ่ะครับ อย่างน้อยๆก็กระตุ้นอะไรๆในบ้านเราได้บ้าง
ให้มีการยอมรับมากขึ้นบ้าง

หลายๆคนเค้าก็อ่านน่ะครับ พออ่านแล้วข้องใจ อยากรู้ว่ามันทำยังไง แปลว่าอะไร
เค้าก็มาถามในนี้

แต่บางทีก็แบบที่พี่โจว่าแหล่ะฮะ มาถึงก็ถามอย่างเดียวเลย
เหมือนสื่อมวลชนไม่ทำการบ้านมา  นายกก็เลยขี้เกียจจะตอบเพราะITVเพิ่งจะถามไปช่องสามมาถามซ้ำ

ที่เหลือคงต้องอยู่ที่ความขวนขวายน่ะครับ
ผมก็ไม่ได้เคยดริฟจริงๆจังๆนะครับ อาศัยว่าชอบอยากรู้
ไม่เข้าใจผมก็จะไปถามที่สนามมันเลย
ฝากๆด้วยอ่ะครับ อยากรู้ไรก็ไปถามที่สนามเลย พี่ๆเค้าใจดีกันทั้งนั้น

คุณไม่จำเป็นต้องมีตังซื้อรถดริฟตอนนี้เหรอกครับ  แต่ขณะที่รอตังก็ควรจะหาความรู้ไว้ให้พร้อม
มีตังไร้สมอง แล้วชอบว่าคนอื่นก็มีเยอะไป

ถามๆมาเถอะครับพี่ๆ"ส่วนมาก" ในนี้ใจดีมากๆครับ   ;D

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #20 on: January 10, 2006, 08:52:47 pm »
อยากเล่น อยากขับ อยากซ่า นั้นไม่ใช่เรื่องยาก อยากเล่นน่ะดี อยากซ่าก้อดี แต่ต้องรู้ว่าจะซ่ายังไงให้ได้ผล ทฤษฎีเบื้องต้นนั้นต้องรู้เสียก่อน ไม่ใช่อะไรๆก้อจะเอาทางลัดอย่างเดียว ต้องรู้เสียก่อนว่าต้องสั่งอย่างไรเพื่อให้รถทำอย่างที่อยากได้ ไม่ใช่เอะอะก้อแก้ที่รถ มันก้อเหมือนพวกตีเทนนิสไม่เก่งแล้วโทษไม้เทนนิส ร้องเพลงเพี้ยนแล้วเสือกโทษไมค์ เลี้ยวแล้วรถ Understeer แล้วเสือกโทษรถ เหมือนกัน

ผมชอบอันนี้ว่ะ อิอิ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #21 on: January 11, 2006, 11:40:03 am »
เฮ้ย...นี่พูดแบบถนอมน้ำใจสุดๆแล้วน่ะ ถ้าเอาแบบ คุณน้องครับ คือพี่เนี่ยอยากจะบอกให้คุณน้องทำ....มันก้อหลับกันหมดพอดี ฮ่าๆๆ

ไม่ได้ด่า ไม่ได้ว่า อยากรู้ถาม แล้วจะบอก แต่วิธีง่ายๆนั้นไม่มีในโลก โดยเฉพาะถ้าชอบเล่นรถและขับรถกันแบบนี้ พอๆกับ ของดีราคาถูกไม่มีในโลกอ่ะ ถ้าอยากได้ของดี มันจะแพง ถ้าไม่มีตังค์ก้อใช้ของเกือบดีหรือเชียงกงไปก่อน เล่นรถนะครับพี่ ไม่ใช่ขายก๋วยเตี๋ยว

ดริฟท์เป็นกีฬาที่ดูแล้วตื่นตาตื่นใจ ดูแล้วมันฮือฮาสาวกรี๊ด เด็กๆเลยอยากเล่น แก่ๆก้อชอบเพราะสาวกรี๊ด..เหอๆ เหมือน BMX สมัยก่อนน่ะ โอ้โห...Table Top เท่ห์สุดๆ (สมัยนี้ต้อง Back Flip) แต่ถ้าเล่นโดยไม่รู้พื้นฐานแล้วโดดเลย เป็นไง? หน้าแหกซิครับ แต่นี่มันดริฟท์กันด้วยรถทั้งคัน หน้ามันไม่แหกอย่างเดียว มีอีกหลายอย่างที่ช่วยกันแหก แล้วถ้ามันไปทำคนอื่นเขาแหกเข้าด้วย มันจะอดเล่นกันหมด

ก้อเลยอยากให้เด็กๆทั้งหลายที่อยากเล่น มาเล่นกันเถอะ แต่เล่นในที่ที่มีคนที่รู้และในสถานที่ที่เขาเล่นกัน จะได้ช่วยเหลือกันได้ พวกเรากันเองไม่ดูไม่กัดนี่นา ช่วยกันได้ทุกเรื่องอยู่แล้ว ยกเว้นเรื่องเงิน
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

« Reply #22 on: January 11, 2006, 04:18:14 pm »
เอ่อ.....สะบัดช่อมันมีวันนี้นี่หว่า..... :P

Offline iamtul

• G'Day Mate
« Reply #23 on: January 11, 2006, 07:04:17 pm »
ประโยคนี้ขอค้านครับ
ดริฟท์เป็นกีฬาที่ดูแล้วตื่นตาตื่นใจ ดูแล้วมันฮือฮาสาวกรี๊ด เด็กๆเลยอยากเล่น แก่ๆก้อชอบเพราะสาวกรี๊ด..เหอๆ

ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่ง เล่นมาหลายปีแล้วยังไม่มีสาวไหนมากรี๊ดเลยครับ แถมแฟนบ่นอีก

;D ;D ;D
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

« Reply #24 on: January 11, 2006, 09:10:34 pm »
สาวไม่กรี๊ดเหรอ คราวหน้าดริฟท์เข้าไปเฉียดๆสิ รับรอง กรี๊ดกันบ้านแตก ฮ่าๆๆ

ถ้าแฟนบ่นนี่พาขึ้นรถดริฟท์ไปดริฟท์มาซักสองสามรอบ รับรองเลิกบ่น แต่นายหยุดรถให้ทันก่อนคุณเธออ้วกแล้วกัน ไม่งั้นก้อให้คุณเธอหัดดริฟท์ดู แต่ระวัง ถ้าเกิดเธอติดใจขึ้นมานายอาจจะไม่ได้รถคืน คราวนี้จะเซ็งกว่าโดนบ่นอีก

« Reply #25 on: January 12, 2006, 12:02:02 am »
แฟนพี่ตุลเค้านั่งบ่อยครับ ที่เค้าด่าพี่ตุลเพราะพี่ตุล เคาเตอร์พวงมาลัยช้าทำให้ห่างจากเอเพ๊กซ์มากไป

( ผมมั่วน่ะครับอย่าคิดมาก เอิ๊กๆๆๆๆ แซวๆ   ;D   )

Offline kijz

• Full Member All Thailand Championship Racer
« Reply #26 on: January 12, 2006, 06:35:40 pm »
ประโยคนี้ขอค้านครับ
ดริฟท์เป็นกีฬาที่ดูแล้วตื่นตาตื่นใจ ดูแล้วมันฮือฮาสาวกรี๊ด เด็กๆเลยอยากเล่น แก่ๆก้อชอบเพราะสาวกรี๊ด..เหอๆ

ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่ง เล่นมาหลายปีแล้วยังไม่มีสาวไหนมากรี๊ดเลยครับ แถมแฟนบ่นอีก

;D ;D ;D

ด้วย
 ;D ;D ;D

Offline Thep Twenty

• Group N Racer
  • **
  • ก็แค่ เด็ก ม.6
« Reply #27 on: January 12, 2006, 09:28:07 pm »
นี่ก้ออีกคนที่"อยากเล่น...อยากเก่ง...อยากโชว์เพื่อน...อยากให้สาวกรี๊ด" แต่ยังไม่รู้เลยว่า ไอ้ที่อยากเล่นนั้น มันเล่นกันยังไง

ต้องบอกว่า "แก้ที่คนขับ" ไม่บอกไม่ได้ ไม่ฟังก้อจะพูดกรอกหูให้ฟัง เพราะความผิดพลาดมักจะมาจาก"คนขับ"ซะส่วนใหญ่ และส่วนใหญ่ที่เกิดปัญหา Understeer จะมาจากการ"สั่ง"คำสั่งที่ให้รถนั้น"รับ"ไม่ได้ สำนวนภาษาอังกฤษจะเรียกว่า Garbage in, Garbage out ซึ่งแปลว่า ถ้าเอ็งสั่งแบบเฮงซวยมา อั้วก้อจะทำแบบเฮงซวยกลับไป ที่บอกว่า"ย้ำคลัทช์"ก่อนจะเลี้ยวนั้น ทำไปด้วยเหตุผลใดหรือ? ขอคำอธิบายแบบวิทยาศาสตร์หน่อยจะดี คำตอบอย่างชนิด ก้อพี่เขาบอก หรือ เขาว่า... นั้นไม่เอา

Cefiro นั้นสภาพเดิมๆก้อดริฟท์กันยาวๆได้ทั้งวัน ถ้ารู้ว่าทำยังไงและสั่งมันยังไง รถเดิมๆนั้นออกแบบมาให้มีสันดาน Understeer ทุกคันเพราะมันเป็นอาการที่คนกลัวหรือตกใจน้อยกว่า Oversteer เพราะแค่ยกคันเร่งมันก้อหาย แต่ในเมื่อมันมีสันดาน Understeer มาตั้งแต่เกิด เราก้อต้องให้คำลั่งที่จะไม่ทำให้เกิด Understeer แล้วให้คำสั่งให้มัน Oversteer แทน ทีนี้รู้รึปล่าวว่าสั่งยังไงให้มัน Oversteer? ถ้ายังไม่รู้ แล้วจะไปทำรถให้มันเสียเงินทำไม? เงินก้อไม่ค่อยมีไม่ใช่เรอะ

คับผมเข้าใจ อยากดริฟไม่ได้อยากเพราะอ่านการ์ตูนนั่นด้วย ละก็ผมไม่เคยมีเจตนาจะโชวสาวหรือคิดว่าเท่อะไรเลย
ใจผมแค่อยากลองดูบ้างในสิ่งที่ไม่เคยทำ แค่ครั้งคราว แล้วผมก็ไม่ได้เล่นตลอดทุกอาทิตย์ หรือเล่นเป็นกีฬาอะไรเลย ผมเข้าใจครับ ว่าทุกอย่างมันต้องพร้อม แล้วรถดริฟมันขึ้นอยู่กับคนขับเป็นส่วนใหญ่หรือเกือบจะทั้งหมด กะอีแค่อยากจะรู้ว่ารถเขาเซ็ตกันยังไงบ้าง แล้ววิธีไหนบ้างจะค่อยๆซ้อมไปในทางที่ถูก แล้วผมก็เล่นในสถานที่ปิดตลอดด้วย ปลอดภัยครับ แล้วทำไมเรื่องมันถึงยาวขนาดนี้กะอีแค่อยากค่อยๆถามหาความรู้ไปเรื่อยๆ ผมหล่ะงงจริงๆ ผมเข้าใจตั้งแต่กระทู้แรกที่ตอบแล้ว พอใจยังคับ  :-\
้ ละสุดท้ายนี้ผมขอย้ำว่า แค่ลองดูในสิ่งที่ไม่รู้ก็เท่านั้นเอง ผมจึงไม่ได้มีเจตนาจะแก้อะไรมากมายแค่อยากรู้เป็นความรู้เท่านั้นเอง  ไม่งั้นจะมาโพสถามทำไมเล่า
RB Only !

Offline iamtul

• G'Day Mate
« Reply #28 on: January 12, 2006, 10:35:49 pm »
ก็ที่พี่ๆ เพื่อนๆในนี้เค้าพยายามจะบอกก็คือ...

เวลาเราจะเริ่มต้นอะไรซักอย่างต้องศึกษาและพยายามครับ ไม่มีอะไรได้มาฟรีๆถ้าไม่พยายาม ขวนขวาย ฝึกซ้อมครับ นักแข่งที่คุญเห็นๆทั้งของจริงทั้งVCD. พวกนี้ก็เคยเป็นเด็กใหม่กันมาก่อนทั้งนั้นแลหะครับ

สิ่งที่พวกผมพูดเพราะอยากเห็นคุณมีก้าวแรกที่ถูกครับ Attitude ต้องถูกก่อนแล้วอย่างอื่นถึงจะตามมาครับ ถ้าแนวคิดผิด ดูตัวอย่างผิดตั้งแต่ต้น ก็เตรียมตัวล้มเหลวได้เลยครับ ดังนั้นปรับความเข้าใจกันก่อน มีแนวคิดที่ถูกต้องอนาคตคุณยังอีกไกลครับ

คนในนี้บางทีก็พูดไม่เพราะ ดุ(ฉิบห-ย)ไปบ้าง จริงๆไม่มีอะไรหรอกครับ มีคนเล่นใหม่ๆมาเราก็ดีใจครับ(ไม่งั้นจะมีบอร์ดไว้ทำไมใช่ไม๊)  แค่อาจต้องปรับจูนความคิดกันซะหน่อย อ่าน-คุยกันไปเรื่อยๆก็เข้าใจเองครับ
.
ในนี้บอกได้เลยว่า"ของจริง"ของวงการดริฟท์เมืองไทยส่วนใหญ่ก็วนๆวียนๆกันอยู่แถวๆนี้แหละ เผยตัวบ้างไม่เผยตัวบ้างก็เท่านั้นเอง

(อย่านับรวมผมนะ ผมมันแค่ Noone )

;D ;D ;D
« Last Edit: January 12, 2006, 10:39:31 pm by iamtul »
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Offline Thep Twenty

• Group N Racer
  • **
  • ก็แค่ เด็ก ม.6
« Reply #29 on: January 13, 2006, 12:58:14 am »
 :D ยังไงก็ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะคับที่แนะนำมา ณ ที่นี้  ที่จริงแล้วผมยังไม่ค่อยรู้จักรถตัวเองแหละคับ อยากให้เวลากับมันบ้างแหละคับ ถึงได้มาลองฝึก แหะๆๆๆ ช่วงนี้จะหยุดละคับ เคลียรงานที่โรงเรียนก่อนคับ
ขอให้โชคดีนะครับปีใหม่นี้
RB Only !