Author Topic: เริ่มdrift  (Read 15155 times)

Offline tumtum

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ...
Re:เริ่มdrift
« Reply #15 on: March 29, 2005, 03:48:54 pm »
ถ้าเรเกลังdriftอยู่แล้วเหยียบคันเร่งเข้าไปอีกจะเป็นยังงัยครับ

Offline /\ FonNie /\

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ~White 200sx VS Orange 200sx~
« Reply #16 on: March 29, 2005, 04:15:17 pm »
การทำเลขแปดต้องทำโดนัทให้คล่องก่อนน่ะครับ มันเป็นเบสิคต่อเนื่องน่ะครับ การทำเลขแปดเป็นการทำโดนนัทครึ่งวงกลมแล้วดึงพวงมาลัยกลับในทิศทางตรงกันข้ามในลัษณะเป็นเลขแปดครับ ทางที่ดีหาไฟล่อนมาลองตั้งดูน่ะครับสักสองตัวมันจะทำให้เราคุมการทำเลขแปดในทิศทางที่ถูกต้องมากขึ่นน่ะครับ ขอให้โชคดีน่ะครับ ;D

อาจารย์กุ้ง อย่าลืมนะ step ต่อไป ต้องสอนลูกศิษย์คนนี้ทำเลขแปดให้ได้  :D

Offline kung 200 sx

• ..........Drift Emotion.........
« Reply #17 on: March 29, 2005, 06:25:01 pm »
อาจารย์กุ้ง อย่าลืมนะ step ต่อไป ต้องสอนลูกศิษย์คนนี้ทำเลขแปดให้ได้  

สนามหน้า สาดโค้งไปเลยดีป่ะอ่ะ ;D
Siam Drifter อยากนังรถดริฟท์ฟรี โทรติดต่อ 01-8415404 หรื่อhttp://rcweb.net/forums/forumdisplay.php?s=&daysprune=&f=163

Offline /\ FonNie /\

• ~White 200sx VS Orange 200sx~
« Reply #18 on: March 29, 2005, 08:31:20 pm »
อาจารย์กุ้ง อย่าลืมนะ step ต่อไป ต้องสอนลูกศิษย์คนนี้ทำเลขแปดให้ได้  

สนามหน้า สาดโค้งไปเลยดีป่ะอ่ะ ;D

เด๋วเอาขึ้นมาจริงๆ แล้วจะหนาว อย่ามาท้านะ 8)

Offline dori

• ดริฟท์ศาสตร์
« Reply #19 on: March 29, 2005, 11:12:45 pm »
คุณกำลังดริฟท์ แล้วเหยียบคันเร่งเพิ่ม ตอนไหนอะครับ
กำลังเข้าโค้ง หรือกำลังออกจากโค้ง หรืออยู่กลางโค้ง
รถกำลังมีแรงส่ง หรือหมดแรงส่ง
พวงมาลัย counter อยู่ หรือไม่ได้ทำ
Signatures are displayed at the bottom of each post or instant message. YaBBC code may be be used in your signature.

• ...
« Reply #20 on: March 29, 2005, 11:29:14 pm »
กลางโค้งครับ

• ...
« Reply #21 on: March 30, 2005, 12:00:31 am »
มีแรงส่งอยู่ครับ

Offline H U S T 7 E R

• Authentic Drifter
  • รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
« Reply #22 on: March 31, 2005, 03:45:27 am »
แนะนำนิดนะครับ  หลังจากที่ผมเอาแต่นั่งกับนั่งรถคนอื่นเค้าอย่างเดียวเนี้ย
 ทำให้ผมรู้ว่า การจะเพิ่มคันเร่ง ลดเกียร์ คืนพวงมาลัย ทุกอย่างคุณจะรู้ได้จาก"เอว"ครับ

อธิบายไม่ค่อยเก่งอ่ะฮะ  เคยยืนโหนรถเมล์เล็กคันเขียวๆมั่ยฮะ(ไอ้ที่คนขับมันสักที่เท้าว่า"ผี"น่ะ ;D)
บางครั้งมันเข้าโค้งซ้ายแรงๆตัวคุณจะเอนไปขวาอ่ะ มันก็จะมีอะไรบางอย่างที่สั่งให้คุณออกแรง-
ฝืนเพื่อดึงตัวไม่ให้เอนไปขวา(เพื่อมิให้เซไปเหยียบเท้าพี่ช่างกล ;D)

สรุบว่า เมื่อคุณรับรู้ความรู้สึกจาก"เอว"แล้วสัญชาติญานก็น่าจะบอกให้คุณทำอะไรสักอย่างได้
ที่เหลือครือลองดูครับ เอิ๊กๆๆๆๆๆๆ ผมก้เก็บตังจะมา"ลอง"อยู่เหมียนกัล ;D

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #23 on: March 31, 2005, 07:35:04 pm »
ถูกต้องครับ การอ่านอาการของรถนั้น ล้อหน้าเราอ่านได้ด้วยมือที่เราถือพวงมาลัยอยู่ จริงๆไม่ใช่มือหรอก มันเป็นประมาณปลายนิ้ว....อย่าไปกำพวงมาลัยแน่นสิ ส่วนล้อหลังนั้นเราอ่านได้จากตรงบั้นเอวหรือสะโพกของเรา สัญญาณที่ยาง ล้อ และช่วงล่างของล้อหลังนั้นจะส่งผ่านตัวถังแล้วมาที่เก้าอี้เรา ฉะนั้นเก้าอี้แข่งมันถึงได้แข็งและเข้ากับตัวไง เพราะถ้ามันหนานุ่มแบบเก้าอี้ธรรมดาเราจะอ่านอาการไม่ได้ เอาง่ายๆเวลาที่เราขับรถเป็นวงกลม ตัวเราจะโดนเหวี่ยงออกข้างนอกไปกดอยู่กับเก้าอี้ ที่นี้พอล้อหลังเริ่มเสีย"Traction"แล้วสไลด์ แรงกดนั้นมันจะลดลงเราก้อจะรู้ได้ว่า "เฮ้ย...ัมันไปแล้วเว้ย" ถ้าเอาที่วัดแรง G ใส่ไว้วัดแรงด้านข้างก้อจะเห็นว่ามันวิ่งขึ้นๆๆๆ พอยางหลังสไลด์ปั๊บ แรง G ก้อจะร่วงลงมา ทีนี้มันยังมีละเอียดได้กว่านั้น บางคนจะบอกได้ว่ายางตัวเองนั้นเริ่ม spin แล้วนะ บางคนบอกได้เลยว่า spin มากน้อยขนาดไหน ตรงนี้แหละที่เราเอาไว้ใช้เร่งหรือผ่อนคันเร่งเพื่อแต่งอาการของรถ

ส่วนวิธีหัด drift นั้นผมเริ่มคล้ายๆกันจากทำโดนัท แล้วก้อมาทำปาท่องโก๋ เอ๊ย ทำเลขแปด โดยวนรอบ pylon ก่อน จากนั้นยืดระยะห่างของ pylon ออก จะได้เพิ่ม speed ขึ้นทีละนิด พอได้ที่ก้อเริ่มขยายรัศมีในการวน จาก pylon ตัวเดียวก้อทำให้มันกว้างขึ้นจนเป็นโค้ง จากแค่หมุนวนเฉยๆมันก้อกลายเป็นหัดสไลด์ด้านข้าง พอได้ที่ก้อเริ่มเพิ่มจำนวนโค้ง จากแค่เลขแปด ก้อกลายเป็นตัว S ซ้าย-ขวา-ซ้าย หรือ ขวา-ซ้าย-ขวา แล้วก้อค่อยๆเพิ่มลักษณะการวิ่งไปเรื่อยๆ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องรู้จักเรื่อง car control ซะก่อน อย่างน้อยให้รู้ก่อนว่าทำอย่างไรให้รถมีอาการต่างๆ  ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

• ...
« Reply #24 on: March 31, 2005, 07:44:03 pm »
ซับซ้อนจังนะครับ

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
« Reply #25 on: April 01, 2005, 05:30:43 am »
ลองเล่นเกมดูอ่ะครับ   เกมขับรถเกมไหนก็ได้
ครือวันๆผมเอาแต่เล่นเกมอ่ะครับ  เวลาเข้าโค้งแล้วจะรู้ว่าควรหักพวงมาลัยอีกไหม?  เหยียบคันเร่งอีกดีเปล่าวหว่า?  ไม่รู้ว่ารู้สึกไปเองรึเปล่าวนะฮะ แฮะๆๆๆ ;D    แต่มันก็แค่เกมอ่ะครับ  เอิ๊กๆๆๆๆๆ  เนี้ยๆๆวันอาทิดมีงานที่นครชัยศรีอ่ะครับ  ว่าจะตามไปนั่งรถพี่ๆเค้าเล่นอีก(ไม่ณุ้เบื่อขี้หน้าผมยัง :P)

ยังไงคุณtumtum ไปด้วยกันสิฮะ หนุกดีพี่ๆเค้าก็ใจดีด้วยงับ

• ...
« Reply #26 on: April 01, 2005, 10:54:59 am »
เอ่อคือผมอยู่เชียงใหม่ครับ :'( :'( :'( :'( :'(

« Reply #27 on: April 01, 2005, 05:10:40 pm »
โหย............สาวสวยนะเชียงใหม่เนี้ย

• ...
« Reply #28 on: April 01, 2005, 07:53:47 pm »
ครับสวยมากๆๆด้วย ;D

Drift_DanceR

• Guest
« Reply #29 on: April 02, 2005, 03:11:38 pm »
สวัสดีครับมือใหม่เหมือนกันครับฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับคือผมอยากทราบว่าการDriftมีกี่แบบอะครับแล้วแบบไหนเปงแบบเริ่มต้นดีมีคนบอกมาว่าให้เริ่มโดยการใช้เบรคมือก่อนอ่ะคับ