Author Topic: Novice Drifter:นักดริฟท์ฝึกหัด  (Read 4415 times)

Offline project_s

• Amateur Racer
  • *
Novice Drifter:นักดริฟท์ฝึกหัด
« on: October 20, 2007, 03:44:19 pm »
ผมเริ่มหัดเล่นดริฟท์ประมาณ 1 ปีแล้ว แต่ว่าผมไม่ค่อยได้เล่นมากนัก เพราะว่าแม่ผมค่อนข้างจะห่วงผมมาก ผมไม่ค่อยจะได้ออกบ้านไปขับรถเล่น ผมคิดว่าการดริฟท์ของผมยังไม่ใช่การ ดริฟท์ ผมเพิ่งอายุ 19 แต่ว่าไม่ค่อยจะอิสระซักเท่าไหร่ การดริฟท์ของผมเป็นไปอย่างหลบๆซ่อนๆ
ทุกวันผมจะคิดเทคนิคแล้วก็จะชวนพี่ชายที่เป็นญาติกันไปเล่น แต่ว่าล่าสุดวันที่ผมซ้อมกับพี่ชาย พี่ชายขับไปชนต้นไม้ หม้อน้ำหักกลาง ไฟหน้าแตก กระโปรงหน้ายุบเข้ามา
  คือ..ตอนที่เข้าโค้ง พี่ชาย คิดจะทำเป็น แบบ power over แล้วให้รถไหลไป (วันนั้นเพิ่งฝนตกเสร็จ) ขณะที่รถไหลตัวไป พี่ชายก็ counter steer และเขาก็ได้เร่งเครื่องจากนั้นรถก็ไหลไป ซึ่งในขณะที่เขากำลังหักพวงมาลัยคืนเพื่อออกโค้ง รถก็พุ่งไปข้างหน้าอย่างเร็ว พี่ผมเบรกสุดตัว แต่ว่ารถก็เข้าไปชน ด้วยความเร็วประมา ณ40
 ตอนนั้นผมคิดไม่ออกเลย ดีที่ว่าตรงนั้นเป็นหมู่บ้านร้าง แต่ว่าเจ้าของเขาปลูกต้นไม้ไว้มาก ก็เลยหลบไม่ได้ ชนซะ

ผมอยากรู้ว่า ถ้ารถกำลังไหลเข้า แล้วเรา  counter steer ช้าไปจะทำให้รถหมุนใช่หรือไม่ 
และกำลังเครื่องสัมพันธ์กันใช่มั้ย  เพราะว่า ถ้าผมเล่นที่ 5000 rpm รถจะไปได้ครึ่งโค้งเล็กๆ แล้วก็หมุนทุกที แต่ถ้าใช้รอบ7000 rpm จะไม่มีปัญหานี้เลย

ปล. รถที่ใช้คือ TOYOTA LIFTBACK เครื่อง 4A-GZE เครื่องยนต์,ECuหัวฉีด เดิมๆทุกอย่างครับและมี LSD1.5way   ตอนนี้กำลังซ่อมอยู่ครับ

Offline ToppyRacingClub

• Authentic Drifter
Re: Novice Drifter:นักดริฟท์ฝึกหัด
« Reply #1 on: October 24, 2007, 12:25:36 pm »
ง่า...อ่านแล้วยังงงๆ อยู่คับ... ใช่ Under Steer หรือป่าว!?

เอาคร่าวๆก็แล้วกันนะ

"เข้าโค้งแล้วรถหมุน" ตลอด...น่าจะเป็นว่า "มาช้าเกินไป"
"มาเร็ว" แล้วเกิด "Under Steer" ...น่าจะเป็นว่า "ทำ Over Steer ไม่ถูกวิธี หรือ ทำช้าเกินไป"

ศึกษาวิธีการขับของตัวเองให้เข้าใจชัดเจนก่อน
แล้วค่อยไปโทดว่า รถไม่ดี ยางไม่ดี เครื่องไม่ดี ฯลฯ นะคับ

พยายามบ่อยๆนะคับ เอาใจช่วย ;)v

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: Novice Drifter:นักดริฟท์ฝึกหัด
« Reply #2 on: October 24, 2007, 04:59:58 pm »
  ผมอยากรู้ว่า ถ้ารถกำลังไหลเข้า แล้วเรา  counter steer ช้าไปจะทำให้รถหมุนใช่หรือไม่ 
และกำลังเครื่องสัมพันธ์กันใช่มั้ย  เพราะว่า ถ้าผมเล่นที่ 5000 rpm รถจะไปได้ครึ่งโค้งเล็กๆ แล้วก็หมุนทุกที แต่ถ้าใช้รอบ7000 rpm จะไม่มีปัญหานี้เลย

countersteer ช้าเกินไปทำให้รถหมุนได้ครับ อาการหมุนแบบนี้ผมเรียกว่า "ม้วนนะ" โดยมากรถจะหมุน 180 องศา แล้วจะหยุด บ้างก็เครื่องดับไปเลย

กำลังของเครื่องยนต์นั้นสำคัญอย่างมากสัมพันธ์กับความเร็วของรถอีกด้วย หากคุณเล่นที่ 7000 รอบแล้วจะขับได้ดีกว่า ก็ต้องทำไปตามนั้นครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride