Author Topic: ตำรวจจราจรไทย ใครว่าไม่เหี้ย  (Read 5500 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
 ตำรวจไทยกับ มารยาทที่ไม่ได้รับการอบรมสั่งสอนมาหรือนี่จะเป็นมาตราฐานของตำรวจไทย     

ตำรวจไทยกับ มารยาทที่ไม่ได้รับการอบรมสั่งสอนมาหรือนี่จะเป็นมาตราฐานของตำรวจไทย
เหตุเกิดจากการตั้งด่านของ สน.บางซื่อ ตรง BTS หมอชิต  เมื่อวันที่ 2 พ.ค.54 เวลา 21.00 น. รถผมเป็นโตโยต้า ยาริส รุ่น S Limited โดน ตร.นายนึงเรียกและผมก็จอดปกติแล้วการสนทนาก็เกิดขึ้น

ผม : สวัสดีครับมีอะไรครับ

ตำรวจไทย : รถคุณไฟสว่างครับ ขอใบขับขี่ด้วยครับ

ผม : คุณครับรถผมเดิมๆมาจากโรงงานครับจากโตโยต้าครับ ไฟหน้า HID ครับ

ตำรวจไทย : รถคุณไฟสว่างครับ

ผม : คุณครับรถผม yaris S limited ครับไฟหน้ามันเป็น HID ครับ

ตำรวจไทย : รถคุณมันไฟสปอต์ไลท์

ผม : เออคุณครับไฟล่างมันไฟตัดหมอกครับไฟบนมัน HID มาจากโรงงานครับ ในเวลานั้นผมไม่ได้เปิดไฟตัดหมอกนะครับ

ตำรวจไทย : ใบขับขี่ครับ พร้อมกับทำหน้าไม่พอใจ

ผม : คุณครับถ้าคุณจะเขียนใบสั่งคุณช่วยเขียนด้วยนะว่ารถผมไฟหน้าผิดกฏหมายแล้วใส่ชื่อคุณไปด้วยครับ จะได้ไปขึ้นศาลด้วยกันเพราะผมคงไม่รับข้อกล่าวหาครับ รถผมซื้อมาจากโตโยต้ายังไงผมก็ขับอย่างนั้น

ตำรวจไทย : ได้ขึ้นศาลก็ขึ้นครับ เพื่อนผมก็ทำงานที่โตโยต้าไม่มีหรอกครับที่ยาริสจะเป็นไฟ HID แบบที่คุณพูด

ผม : งั้นคุณช่วยรบกวนโทรถามเพื่อนคุณหน่อยครับว่ารถผมมันเป็นไฟ HID มาจากโรงงานไหมครับ ไฟ HID เหมือนของแคมรี่อ่ะครับคุณ

ตำรวจไทย : ไฟ HID ของแคมรี่มันต้องเป็นลูกแก้วกลมๆ แล้วเดี๋ยวนี้ไม่ผลิตแล้ว

ผม : งง ............ไม่ผลิตแล้วหรือคุณ ผมยังเห็นมันออกมาก็เป็นลูกแก้วอยู่นะครับ ส่วน HID ของ ยาริสมันไม่ใช่เป็นลูกแก้วนะครับ อย่างนี้ผมต้องพกโบวชั่วร์ไว้ที่รถตลอดเลยหรือครับ เอาอย่างนี้คุณเขียนใบสั่งมาแต่ผมไม่รับข้อกล่าวหานะครับไปขึ้นศาลกัน แล้วผมจะทำหนังสือแจ้งโตโยต ้าด้วยครับให้ไปเป็นพยาน

ตำรวจไทย : หน้าตาไม่รับแขกพร้อมพูด "มรึ...งรีบไปเลย......."

ผม : งง............ และขับรถออกมา

พอรถเลื่อนหน่อยยนึง ก็ได้ยินเสียง ..."กรวย(ให้อวัยะเพศกับผม)".... ด่าไล่หลัง ผมจึงจอดรถลงมาถามว่าคุณด่าใคร  ตร. ท่านนั้นเดินหนีไม่พูด หนีไปเข้ากลุ่มที่กำลังหากินกันอยู่ ตร.ท่านนั้นใส่เสื้อสะท้อนแสงทับชื่อเอาไว้จึงทำให้ไม่เห็นชื่อ หลังจากนั้นผมได้โทรเข้าไปที่ สวพ91 แล้วทาง สวพ91 ยัง งงกับกิริยามารยาทของ ตร. ไทย จึงแนะนำให้โทรไปร้องเรียนกับ จเร ตร. แต่ผมโทรไปแล้วไม่มีคนรับสาย ผมจึงทำการโทรเข้าไปที่ สน.บางซื่อ ร้อยเวรรับสายพร้อมก็พูดแบบไม่พอใจและวางหูทันที นี่หรือ ตร. ไทยที่กินเงินภาษีประชาชนแล้วยังมาด่าประชาชนที่ไม่ได้ทำผิดกฏหมายตรงไหน ถ้าคุณ ตร.ยอมรับความจริงว่าไม่มีความรู้เรื่องไฟหน้ารถแต่ละคันก็ สมควรที่จะไปอบรม เพิ่มเติมความรู้ไม่ใช่มาเที่ยวจับมั่วแล้วพอจับไม่ได้ ก็ด่าไล่หลัง มารายาทอย่างนี้หรือที่ได้รับการอบรมสั่งสอนกันมา

**** ผมขอลบชื่อและเบอร์ติดต่อผมออกนะครับ ตาม คห หลายๆท่านที่แนะนำมา ขอบพระคุณมากๆครับ

แก้ไขเมื่อ 05 พ.ค. 54 11:46:52

จากคุณ : Sukpirom   

Source - pantip.com

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V10514835/V10514835.html
^
ติดตามเรื่องเต็มและความคืบหน้าได้ในลิงค์ด้านบนครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
เหี้ยอีกตัว

ห้าทุ่มเมื่อวานนี้หลังจากขับรถไปส่งเพื่อน ผมก็ขับกลับมาบ้าน มาจะถึงทางเข้าหมู่บ้านอยู่แล้วก็มาเจอด่านตรวจ มีตำรวจชั้นประทวนตั้งด่านอยู่สามนาย บริเวณดังกล่าวอยู่ ต.บางพูด อ.เมือง จ.ปทุมธานี แถว ๆ หมู่บ้านวราบดินทร์ (หมู่บ้านที่ผมอยู่)

ตำรวจนายหนึ่ง น่าจะยศจ่า ขอใบขับขี่ผม ผมก็ถามว่ามีชั้นสัญญาบัตรคุมด้วยหรือเปล่า ตำรวจคนดังกล่าวตอบว่า "นั่นไง" พร้อมชี้มือไปที่สะพานข้ามคลองที่อยู่ห่างออกไปประมาณสิบเมตร

แต่ผมไม่เห็นตำรวจชั้นสัญญาบัตรคนดังกล่าวแต่อย่างใด เห็นแต่คนใส่ชุดดำ เหมือนตำรวจแต่งครึ่งท่อน แล้วสวมแจ๊คเก็ตดำทับหรือเปล่าไม่แน่ใจ แต่ที่แน่ ๆ คือไม่ได้แสดงตัวว่าเป็นผู้ควบคุมด่านดังกล่าวแต่อย่างใด

หลังจากนั้น ตำรวจที่เข้ามาตรวจรถผม ก็เอื้อมมือมาเปิดลิ้นชักฝั่งข้างคนขับ พร้อมทั้งรื้อค้น ผมจึงโวยวายว่า อยู่ดี ๆ ทำอย่างนี้ได้อย่างไร

ตำรวจคนดังกล่าวออกอาการไม่พอใจ และมีตำรวจอีกสองคนเดินสมทบ คนหนึ่งยืนขวางหน้ารถ อีกคนมาประกบด้านคนขับ (ด้านผม)

แล้วพูดจาด้วยน้ำเสียงเชิงข่มขู่ ประมาณว่า "ตำรวจสามารถตรวจค้นรถได้โดยไม่ต้องแจ้ง ไม่ต้องขออนุญาตเจ้าของรถ"

ผมแย้งไปว่าผมก็พอรู้กฏหมาย อย่างน้อยคุณต้องมีชั้นสัญญาบัตรคุม และต้องขออนุญาตก่อนจะมารื้อค้นรถผม

ตำรวจหนึ่งในสองคนที่มาทีหลังทำท่าไม่พอใจ และพูดจาในเชิงบังคับขู่เข็ญ แถมยังหาว่าผมมองหน้าเขา (น่าจะเรียกมัน) และท้าทายให้ลงมาจากรถ มาชกกับเขา....ผมอึ้ง

นี่หรือตำรวจที่กินเงินภาษีของผม นี่หรือผู้พิทักษ์สันติราษฏร์

กุ๊ยในเครื่องแบบดี ๆ นี่เอง

ตำรวจท้าประชาชนชก

ผมก็ไม่กล้าหรอกครับ มีตั้งสามนาย แถมปกปืนอีก

ถึงไม่พกปืน มีคนเดียว ผมก็ไม่ไปชกกับเค้าให้เสียมือหรอก ชีวิตผมมีสิ่งดี ๆ ให้ทำ มีคนรออยู่ข้างหลังอีกเยอะ

...แค่ระบายน่ะครับ ตำรวจดี ๆ ก็คงมีอยู่บ้าง ...แต่ผมเชื่อมากขึ้น หลังจากเจอเหตุการณ์นี้ และอีกหลายเหตุการณ์ทั้งที่เจอเองและได้ยินได้ฟังมา...ว่าถ้าเทียบเปอร์เซ็นต์แล้ว ตำรวจดี ๆ คงมีไม่เยอะนัก...น่าเสียใจ น่าเสียดายเงินภาษี...ปีนึงเสียเป็นแสน ได้อะไรจากรัฐบ้างฟะตู T_T

จากคุณ : Tiger Ton   
เขียนเมื่อ : 7 พ.ค. 54 00:11:53

Source - pantip.com

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V10530444/V10530444.html  อ่านเพิ่มเติมครับ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride