Author Topic: เครื่องหลวม จะเติมหัวเชื้อน้ำมันเครืองอะไรดีครับ  (Read 5347 times)

Offline 7020

• Amateur Racer
  • *
เพิ่งซื้อ peugeot 305 เครื่องคาร์บูฯ มา เท่าที่วิ่งมาก้วิ่งได้ดีปกติครับ แต่เมื่อชักก้านวัดน้ำมันเครื่องเห็นควันออกมาแต่ไม่ถึงกับควันขโมง

ปัจจุบันใช้น้ำมันเครื่อง ปตท. เกรดธรรมดาหนืด 50 อยู่ครับ ไม่อยากไป fit เครื่องเพราะกะใช้แค่ 1-2 ปี อยากให้แนะนำหัวเชื้อน้ำมันเครื่องหนืดๆ หน่อยครับ เอาแบบที่กินแรงเครื่องหน่อยๆ ก็ได้
เนกาสี ลภเต สุขํ กินคนเดียว ย่อมไม่ได้ความสุข

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ยี่ห้อที่ดี ที่เคยใช้ก็คือ Horse Power ขวดเป็นโลหะ ปัจจุบันหายากแล้ว แต่ถ้าจะดูสารประกอบข้างในก็แนะนำให้ใช้เป็นพวก โมลิบินั่ม ดูจะมีปัญหาน้อยสุด แต่ถ้าอยากลองของก็สามารถเล่นพวก กราไฟต์ หรือ PTFE ได้ รถบางคันลื่นขึ้นน้อย บางคันลื่นมาก ไม่รู้เกิดจากอะไรเหมือนกัน

ถ้าไม่อยากซื้อ ก็มารับได้ที่บ้านผม ไม่ขาย แต่ให้ฟรีครับ หัวเชื้อมรณะ ทำเองในประเทศไทย ไม่ผ่านมาตรฐานใดๆ ทั้งสิ้น ทดสอบมาตั้งแต่ปี 94 ไม่เคยทำให้เครื่องยนต์พัง

ผมไม่อยากเล่าว่าใส่แล้วรถจะเป็นเช่นไร มันเหมือนเป็นการชี้นำ และมันอยู่ที่คนขับด้วยว่าจะจับอาการเครื่องยนต์ได้แม่นเพียงใด
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline ToppyRacingClub

ยี่ห้อที่ดี ที่เคยใช้ก็คือ Horse Power ขวดเป็นโลหะ ปัจจุบันหายากแล้ว แต่ถ้าจะดูสารประกอบข้างในก็แนะนำให้ใช้เป็นพวก โมลิบินั่ม ดูจะมีปัญหาน้อยสุด แต่ถ้าอยากลองของก็สามารถเล่นพวก กราไฟต์ หรือ PTFE ได้ รถบางคันลื่นขึ้นน้อย บางคันลื่นมาก ไม่รู้เกิดจากอะไรเหมือนกัน

ถ้าไม่อยากซื้อ ก็มารับได้ที่บ้านผม ไม่ขาย แต่ให้ฟรีครับ หัวเชื้อมรณะ ทำเองในประเทศไทย ไม่ผ่านมาตรฐานใดๆ ทั้งสิ้น ทดสอบมาตั้งแต่ปี 94 ไม่เคยทำให้เครื่องยนต์พัง

ผมไม่อยากเล่าว่าใส่แล้วรถจะเป็นเช่นไร มันเหมือนเป็นการชี้นำ และมันอยู่ที่คนขับด้วยว่าจะจับอาการเครื่องยนต์ได้แม่นเพียงใด

ใช้ได้เลย หรือ ต้องหา Oil Base มาผสมเอง...คับ
เรื่องแบบนี้สูตรใครก็สูตรใคร...ดริฟท์เตอร์ชวนชิม

;D ;D ;D

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
คุยเรื่องหัวเชื้อ หรือถ้าเรียกว่า Additive ก็จะทำราคาได้อีกเท่าตัว  ;D

สามารถผสมกับน้ำมันเครื่องได้เลยครับ เป็นพวกโมลิบินั่ม แต่ไม่แนะนำให้ผสมกับน้ำมันเครื่องของ Elf ครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride