Author Topic: e36 วาง J เลี้ยวแล้วหน้าแหกรึเปล่าครับ  (Read 6171 times)

Offline 7020

• Amateur Racer
  • *
เห็นว่าตอนนี้ e36 ราคาไม่แพงแล้ว อยากจะวางเครื่อง 6 สูบไม่โบและติดแก๊ส เพื่อใช้งานปกติสุข

ต้องการขอคำแนะนำดังนี้ครับ
1. นน. เครื่อง 1J,2J ไม่โบมีน้ำหนักต่างจากตัวที่โบประมาณเท่าไหร่ครับ
2. นน. เครื่อง 1J ต่างจาก 2J ประมาณเท่าไหร่
3.เวลาวางเครื่อง 6 สูบแล้วอยากจะให้บาลานส์ดีพอๆ กับ 4สูบได้ไหมครับ โดยไม่ต้องทุบผนังด้านใน
4.เป็นไปได้ไหมถ้าวาง 1J และ 2J ไม่โบ แต่ให้สามารถบังคับ,ควบคุมได้ดีน้องๆ M3

เนกาสี ลภเต สุขํ กินคนเดียว ย่อมไม่ได้ความสุข

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ขออภัยตอบไม่ตรงคำถามนะครับ

แต่วางแล้วหน้าจะหนักมากแน่เลย ขับเรื่อยๆ หรืออัดไม่เร็วมากก็คงไม่มีอะไร แต่ถ้าขับแบบจิมฯ รับรองว่าล้อคู่หน้าท่านจะ Understeer กันเกือบตลอดทุกโค้งแน่เลย  ;D

หากจะลงเครือ่งญี่ปุ่น ผมแนะนำ SR20 ครับ ส่วนนะพ่วงเทอร์โบหรือไม่ก็แล้วแต่ใจแล้วล่ะ  ;D
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline top

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ขับเก่งแค่ไหนก็สู้ขับไม่ประมาทไม่ได้หรอก
ผมเห็นด้วยกับพี่เปิ้ล sr20 ง่ายที่สุดแล้ว ถ้าจะวาง 1J,2J, ต้องเทอร์โบอย่างเดียว ไม่งั้นไม่เวิร์คเท่าที่ควรจะเป็น แต่ถ้าเป็นผม sr20 เท่านั้นที่ดีที่สุดสำหรับยุคนี้

Offline 7020

• Amateur Racer
  • *
ที่ผมสนใจ 6 สูบแถวเรียงเพราะเคยอ่านเรื่องที่อ่านอ.ศิริบูรณ์เล่าดังนี้ครับ
1. Pulse ของไอเสียที่ชวนไอดีเข้าห้องเผาไหม้ เพราะครบองศา....แต่ 4 สูบไม่มี
2. 6 สูบแถวเรียงเป็นเครื่องยนต์ที่เดินเรียบที่สุด เพราะ cancelled แรงสั่นบน-ล่าง-ซ้าย-ขวาได้หมดครับ

อยากสัมผัสอารมณ์เหล่านี้จริงๆครับ  :)

ตอนนี้ยังไม่มีเงินซื้อหรอกครับ แต่คิดๆ เรื่องพวกนี้ไว้ลับสมอง เผื่อในอนาคตจะมีเงิน

เนกาสี ลภเต สุขํ กินคนเดียว ย่อมไม่ได้ความสุข

Offline top

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ขับเก่งแค่ไหนก็สู้ขับไม่ประมาทไม่ได้หรอก
ถ้าสนใจเครื่อง6สูบแถวเรียงลองมองย้อนไปที่ nissan อีกทีนะครับ เครื่อง6สูบแถวเรียง รุ่นที่แรงที่สุดของค่ายนี้ก็คือเครื่อง Rb26dett ที่อยู่ใน skyline นั่นเอง ถ้าทำขับสอง คุณต้องเอาเกียร์ของ rb25det มาชนแทน เพราะเกียร์ของ26มันขับสี่ เรื่องความแรงไม่แพ้ เจ แน่นอน แต่ดูแล้วน้ำหนักจะน้อยกว่า เจ  นะครับและน่าจะควบคุมง่ายกว่า ลองไปส฿กษาดูอีกทีแล้วกัน เพราะผมไม่แน่ใจเรื่องน้ำหนัก