Author Topic: ปะเก็นฝาสูบไทยทำไว้ใจได้ก๋า???  (Read 5613 times)

7020.00

• Guest
รถ 2000 cc TURBO กำลังอัด 9.0:1

อยากให้กำลังอัดลดลงกว่านี้หน่อยอาจเป็น 8.8 หรือ 8.7 เพราะอยากให้เหนียว (เครื่องเก่าพังมาแล้ว) ปะเก็นโรงงานเดิม 1.2 มม ตอนนี้อยากตัดปะเก็นซัก 1.4 - 1.5 มม.

เค้าว่ากันว่าเก็นไทยทำไม่ค่อยทน จริงไหมครับ งั้นผมควรทำอย่างไร เลือกวัสดุอย่างไร ร้านไหนไว้ใจได้ ช่วยแนะนำด้วยครับ

Offline iamtul

• Authentic Drifter
  • G'Day Mate
เรื่องกำลังอัดไม่ค่อยชำนาญครับ

เรื่องประเก็นเท่าที่ได้ยินจากอู่ที่ทำเครื่องให้ 2-3 อู่นะครับ ประเก็นของในนี้เช่นของช.ประเก็น ใช้งานได้พอๆกันกับของนอกแหละครับ แต่จะมีจุดด้อยอยู่นิดหน่อยเท่าที่ได้ยินมาคือ

1. ถ้าใส่ไปแล้วเปิดฝาอีกรอบ-2รอบอาจต้องเปลี่ยนใหม่ครับ ของนอกจะทนกว่าตรงนี้ แต่ถ้าคุณปิดฝาไปแล้วจบแล้วจบเลยไม่รื้อมาทำนู่นทำนี่บ่อยๆก็ไม่น่ามีปัญหาครับ

2.ในแง้วัสดุได้ยินว่าใช้ไปนานๆอาจมีการผุ แต่ก็อีกแหละครับมันอยู่ที่เกรดวัสดุที่เราเลือกด้วย แล้วก็คำว่านานเนี่ยมันนานเหมือนกันนะไม่ได้ผุง่ายขนาดนั้นหรอกครับ ยิ่งรถแสตนดาร์ดไม่ได้ทำอะไรมากก็อยู่ได้พอตัวแหละ

ที่สำคัญราคามันถูกกว่ากันพอควรนี่ดิน่าสนตรงนี้แหละ

;D ;D ;D
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Offline Mangza

• Full Member All Thailand Championship Racer
    • http://www.stormclub.com/
ใส่ประเก็นหนาๆ ต้องหาเฟืองแคมปรับได้ซักชุดก็ดีนะครับ ไม่งั้นองศาแคมเพี้ยนนะ :) (อาจจะไม่มาก แต่นานๆไปก็ไม่ดี)
คนไม่มีฐานะ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
รถผมก็ของ ช ปะเก็น เหมือนกัน อิอิ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride