Author Topic: ขอวิธีการปรับ Regulator ครับ  (Read 15188 times)

Offline 7020

• Amateur Racer
  • *
ถ้าคิดในกรณีที่เราจูนกล่องด้วย ณ ตำแหน่ง Idling นะครับ ตามที่ผมเข้าใจคือดังนี้ครับ
1. ถ้าปั๊มติ๊กเดิมๆ เราต้องปรับตั้ง Regulator ให้ได้ค่าที่ถูกต้องเท่าที่จอแสดงผล บอกว่า A/F ใกล้ 14.7
2. ซึ่งแม้ว่าเปลี่ยนปั๊มติ๊กให้แรงขึ้น เราก็ยังต้องหรี่ Regulator ให้ได้ค่า A/F ใกล้ 14.7 ใช่ไหมครับ แม้ว่าการปรับครั้งนี้จะได้ค่า Regulator ต่ำเพียง 2 บาร์
3. ถ้าตัวแปรอื่นคงที่ เราเปรียบเทียบ
3.1 ปั๊มติ๊กธรรมดา + เร็กกูเลเตอร์ 3.0 บาร์
3.2 ปั๊มติ๊กแรง + เร็กกูเลเตอร์ 2.0 บาร์

ซึ่งทั้งคู่เมื่อจูนแล้วให้ค่า A/F = 14.7  อย่างไหนจะประหยัดน้ำมันกว่ากันครับ หรือให้ผลต่างกันอย่างไร

ขอคำอธิบายยาวๆ ก็ดีครับ เพราะตอนนี้กำลังจะจูนกล่อง Piggy Bag ปั๊มเดิมห่วยแล้ว เลยต้องหาของใหม่ แต่ไม่รู้จะต้องใช้เลือกปั๊มแบบไหน
เนกาสี ลภเต สุขํ กินคนเดียว ย่อมไม่ได้ความสุข

Offline 7020

• *
Re:ขอวิธีการปรับ Regulator ครับ
« Reply #1 on: May 27, 2005, 08:31:13 pm »
ลืมไป เครื่องเทอร์โบนะครับ
เนกาสี ลภเต สุขํ กินคนเดียว ย่อมไม่ได้ความสุข

Offline FAST-TRACK

• *
  • FAST-TRACK TUNE ROM
    • FAST-TRACK TUNE ROM
Re:ขอวิธีการปรับ Regulator ครับ
« Reply #2 on: June 16, 2005, 01:13:11 pm »
ผมคิดว่า 2 บาร์น่าจะประหยัดน้ำมันมากกว่า เพราะติ๊กดันแรงขนาดไหนน้ำมันก็ออกได้เท่าที่ เรก คุมไว้ครับ

ลองสังเกตุเวลาเร่งเครื่องด้วยครับว่า Af โชว์เท่าไหร่ แล้วลองเปรียบเทียบกันดูครับ

ถ้าเป็นเครื่องเทอร์โบ ผมว่า 2 บาร์นี่ต่ำมากเลยนะครับมีโอกาสพังสูงครับ ในรอบปลายน้ำมันขาดลูกสูบจะแตกครับ แต่ถ้าบูสไม่หนักแล้วก็ขับธรรมดาก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ

ถ้าต้องการบูส 1 บาร์แนะนำให้ตั้งเรก เดินเบาไว้ประมาณ 3 บาร์ครับ Save เครื่องครับ

ติ๊กแรงตั้งเรกไว้ 2 บาร์ เวลาซัดมันจะ เทค ขึ้นให้อีก ประมาณ 1.2-1.5 บาร์ครับ รอบปลายก็แรงก็ยังไม่ตกครับ

ติ๊กเดิมตั้งเรกไว้ 3 บาร์ แรงดันตอนต้นได้แต่ปลายจะแผ่วครับ อาจจะ เทค ขึ้นได้อีก ประมาณ 1 บาร์ หรืออาจจะไม่ถึงครับ ขึ้นอยู่กับสภาพปั๊มด้วยครับ

Modify ECU NISSAN & HONDA
Nissan RB20E,DE,DET / SR20DE,DET/ CA18DE,DET
Honda B16A / B18A / B18C / H22A / D15B
http://www.fast-track.5u.com