Author Topic: ตัวอย่างบทความของคนอ่านหนังสือน้อยครับ  (Read 4156 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
บริการแย่แย่ ของ true shop พระราม2     

ผมแจ้งว่าเครื่องมีปัญหาหลังจากใช้ได้ 2 วัน แต่ไม่คิดเคลมเพราะว่าอาจจะเป็นปลั้กที่ทํางานแต่charge ที่บ้านไม่เป็นเลย ok แต่3 วันก่อนคราวนี้ไม่charge เลย เมื่อวานโทรไปหาเจ้าหน้าที่ true สาขา พระราม2 ที่เขาโทรมา ไม่รับ ok ไม่เป็นไรรออีก1วันก็ได้ วันนี้โทรไปไม่รับอีก เลยวันนี้ 11 โมงเช้ายกครอบครัว บุก เลย ไปถึงcharge ติดแฮะ เลยคิดว่าที่บ้านเรา ปลั้กไม่ดี กลับบ้านลองอีกที่นี้ ปลั้ก ที่บ้าน 7-9 ตัวไม่ติดเลยชัวร์ ขับกลับไปอีกรอบ ใช้เวลาขับไป 25 นาที ไปถึงลองยังไงก็ไม่ติด ที่นี่ เจ้าหน้าที่ถามว่าซื้อมากี่วัน เราบอกว่า 9วัน เขาบอกว่าเปลี่ยนไม่ได้ต้องซ่อม เราเลยบอกว่าเจ้าหน้าท่รู้ตั้งแต่ 2 แรกแล้วนะแต่เราไม่แอะใจ เจ้าหน้าที่ยืนยันว่าไม่ได้ ที่นี่เราไม่เอาจะคุยกับเจ้าหน้าที่ที่เราบอกเขาแต่แรกลากลับบ้าน ที่นี่ เรา เลยออกจากร้านมาโทรหาเจ้าหน้าที่ สักพัก มีคนรับ เจ้าหน้าที่อีกคนแล้วเรามองไปในร้านอ้าวววว แต่ไม่ใช่นที่รับเรื่องเรา โมโหมาก เครื่องอยู่ที่ร้าน โทรไป 2-3 ไม่รับ แสดงว่าอะไรคิดเอา เจ้าหน้าที่โครตขี้เกรียจ สวยแต่รูปจูบไม่หอม

ด้านบนผมก๊อปมาจากเวป ไม่ของบอกที่มา แต่เป็นเวปดัง

เจตนาคือจะมาบอกว่า อ่านไม่รู้เรื่อง พอเข้าใจว่าเขาโมโห แต่ไม่เข้าใจการสื่อสารของเขา

เขาพิมพ์ไม่รู้เรื่องครับ ผมเดาว่าเป็นคนที่ไม่ค่อยได้อ่านหนังสือ หรือถ้าอ่าน ก็อ่านมาไม่มากพอ ปัญหาจึงเกิดตอนเขาใช้ภาษาในการสื่อสาร

พัฒนาการของภาษา เริ่มจากการ ฟัง พูด อ่าน และเขียน
- ต้องไปเป็นขั้นตอนนะครับ หากฟังน้อยก็จะพูดได้ช้า พูดเป็นช้า เหมือนเด็กเล็กๆ ที่อยู่กับพี่เลี้ยงเงียบๆ ไม่ค่อยพูด ก็จะพูดได้ช้า
- ขั้นตอนต่อไปคืออ่าน หากอ่านน้อย ก็จะมีทักษะการใช้ภาษาน้อยตามไปด้วย

ไม่ได้จะติติงอะไรใคร แค่อยากให้คนที่ชอบศึกษาเข้าใจพัฒนาการด้านการใช้ภาษาครับ ภาษาอังกฤษ หรือภาษาอื่นใดในโลก ก็ต้องเริ่มจากขั้นตอนเหล่านี้

ฉะนั้น อยากเก่งอังกฤษ ก็ต้อง ฟัง พูด อ่าน และถึงจะเขียนได้ครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline ToppyRacingClub

ที่ผมเขียนแล้วๆมา ก็ไม่รู้ว่ามีใครอ่านเข้าใจด้วยหรือเปล่า ยังอ่อนประสบการณ์ยิ่งนัก แงๆ :yocifans004:

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
^
ของท็อป ผมยังอ่านแล้วเข้าใจดี

ดีกว่าตัวอย่างด้านบนเยอะ  :JFBQ00125061225b:
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride