Author Topic: พี่ๆ เจอรถจี้ตูดทำงัยดีครับ  (Read 5546 times)

Offline Mitsu Rc-c.n

• Group N Racer
  • **
  • กำลังหัดแข่ง
    • เว็บผมทำเอง สมัยยังเด็กๆ
ถ้าเจอรถมาจี้ตูดทำงัยดี

ผมขับรถ เจอรถ เร็วๆ จี้ตูดอ่ะ   บางคันก็มาบีบแตร

เพราะว่าผมขับรถ บางครั้ง ขับเร็วๆ แต่ไม่ได้ยุ่งกับใครนะครับ

ตัวอย่าง  เหตุการณ์ บนถนนเพรชเกษม นครปฐม

ผมจะรีบทำเวลากลับบ้าน ขับเลนขวามาตลอดครับ ถ้ารถคันหน้าช้าๆ ก็ มาอยู่เลน กลาง แหวกไปเรื่อย

แต่มาเจอ เซฟิโร่ A31 ตอนนั้นผมขับอยู่เลน ขวาสุด แล้วเค้าคงเห็นว่าผมขับเร็ว เลยเปลี่ยนมาเลนขวา

มาจี้ตูดรถผม แบบติดน่าดูเลยแหละ จี้ตูด เกือบ 1 นาทีแหนะ พอดีผมเปลี่ยนเลน จะเลี้ยวเข้านครชัยศรี เค้าเลยไม่ตาม

แต่ว่ามันแบบ กวนๆ อ่ะ   เพราะผมก็หลบ ไปเลน อื่น มันก้ยังจี้อ่ะ    ผมขับตอนนั้น 140   ขับหนีก็ไม่ไหวล่ะ

ถ้าเป็นพี่ๆ จะทำยังงัยครับ   ผมรู้สึกมันน่ากลัว แบบว่าไม่กล้าแตะเบรกเพราะมันจี้ติดเลย ตื่นเต้นก็ตื่นเต้น  :yocifans009:

ขอบคุณนะครับที่อ่านจบ เคย งง+ๆ นิดนึงมั้ง น้องเปิดเพลงดัง
ความรู้มากมายต้อง          http://www.racing-club.net          Only

Offline zpeed

• Authentic Drifter
  • Gasoline is in my blood
You have a few choices here

1. Pull out your gun and wave it out the window.  Better yet fire off a few round.   :JFBQ00213070516A:

or

2. PULL & LOCK E-brake to slow down.  Other car won't see the brake light and will slam into the back of your car.  He won't tail gate anymore.  Ha ha sucker. :JFBQ00164070214A:

or

3. Tap the brake (just enought for the brake light to turn on).  You might piss him off.  then go back to #1.

or

4. Turn on flasher (hazard light), move to middle lane, drive slower than speed limits.  That is a lot easier for old man like me to do.  It does not take long the faster car will go away.  Wait til that car is gone.  Then speed back up.
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

• **
 :JFBQ00170070306B:  Gun ไม่มี    มีแต่ของปลอม   เผื่อเอายื่นออกไปแล้วคันหลังมันมีแต่มันของจิงล่ะ  งานเข้าเลย

อันนี้ไม่เวริค ให้เค้าชนตูด ก็ต้องลงมาเคลีย เดี๋ยวเค้าเอาปืนจิงลง มา เคลียอีกด้วย 555+

:yocifans009:
ความรู้มากมายต้อง          http://www.racing-club.net          Only

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
การจี้ท้ายเป็นภาษากาย ตีความได้ว่าเป็นการท้าแข่งอย่างไม่เป็นทางการ ทำนองว่ามาลองกันหน่อยไหมครับพี่ อะไรทำนองนี้ (ส่วนจะลองกันนานแค่ไหน อย่างไร อันนี้ไม่เคยมีการตกลงกันก่อนเลย)

หากอยากแข่ง อยากเล่นด้วย
- ก็อัดขึ้นไปได้เลย ตามสบาย หากแรงกว่าก็หนีไปเรื่อยๆ หากช้ากว่าเขาก็จะแซงไปเอง

หากไม่อยากแข่ง ไม่อยากเล่นด้วย
- ยกคันเร่ง เปิดไฟเลี้ยวซ้าย แล้วก็ขับชิดซ้าย
- หากยังตามมาจี้ท้ายเลนซ้ายอยู่อีก ก็ลดความเร็วลง แค่ยกคันเร่ง ไม่ต้องเบรก

ถ้าไม่อยากมีเรื่อง สิ่งที่ไม่ควรทำเด็ดขาดคือ
- การเบรกแรงๆ ใส่เขา
- หันไปมองหน้า ไม่ว่าช่วงจังหวะใดก็ไม่ควรหันไปสบตา
- ไม่ต้องส่งสัญญาณมือใดๆ ทั้งสิ้น เขาอาจตีความผิด กลายเป็นยิ่งโมโห

ผมเองเคยจี้ท้ายรถเก๋งคันหนึ่งโดยไม่ได้ตั้งใจ เพราะเป็นช่วงลงสะพานแขวน และไม่อยากเบรก (กลัวเปลืองน้ำมัน เพราะลงแล้วข้างหน้าเป็นเนินต้องกดส่งอีก) รถคันหน้าเป็น Mercedes Benz W124 เขากดเบรกใส่ผม 1 ครั้ง แบบตัั้งใจเบรก เพราะด้านหน้าเขาโล่ง และเขาขับช้าชิดขวาตลอด
- เขาเบรก ผมก็ต้องเบรกตาม ตกใจเหมือนกัน ลูกนั่งอยู่ในตระกร้า Child Seat ด้วย แค่ขวบเดียวเอง
- อีกไม่กี่วินาทีต่อมาเขาก็เบรกอีก คราวนี้ผมโมโหสุดขีดเลย

ต่อจากนั้นไม่เล่าแล้วครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• **
กำลังมันเลยอ่ะ

ต่อจากนั้นยังงัยอ่ะพี่ เล่าต่อสิๆ นะนะนนะนะนะ :JFBQ00134070103A:

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
เจอขับจี้ตูดเหรอครับ

ถ้าผมอยู่เลนขวา แล้วโดนจี้ตูด หลบเข้าเลนซ้ายก่อนแล้วดูท่าที

หลบเข้าซ้ายแล้วยังตามมาจี้ตูด อืมม กวนตีนนะเมิง ยกคันเร่ง ขับช้าลง ดูท่าที

ถ้ายังจี้ตูดอยู่อีก อ้อ...อยากเล่นใช่มั๊ยเมิง ช้าลงมาอีก แต่ไม่เบรค ช้าให้แม่งคลานเลย ดูท่าที

ส่วนมากถึงขั้นนี้แล้ว ถ้าเป็นคนปกติ มันจะแซงไปละ แต่ถ้ายัง แววมีเรื่องค่อนข้างชัดเจน

ถ้าดูแล้วไม่มีรถตามมาที่เราจะเกะกะชาวบ้าน หยุดแม่งกลางถนน ดูซิว่ามันจะทำอะไร แต่อย่าลงจากรถเป็นอันขาด ดูท่าทีมันต่อ

ถ้ามันลงจากรถพร้อมอาวุธในมือ  เผ่นซิครับ อยู่รอมันตีกบาลเร๊อะ

ถ้ามันยังตามมาอีก แบบรถเราแรงน้อยกว่า ไปในที่ที่คนเยอะๆ รถเยอะๆครับ จะมีเรื่องทั้งทีต้องใหญ่โตไปเลย พยานเยอะๆดี

แต่ปกติแล้ว คนเราถ้าไม่คิดจะฆ่ากัน รึมีเรื่องกัน มันแซงไปตั้งแต่เราช้าลงละครับ

ไม่งั้นก้อ โดนจี้ตูดเลนขวา เปลี่ยนเลนแล้วยังจี้ต่อ ดูด้านหลังว่าถนนว่างๆไม่มีใครชนตูดเราแน่ๆ

ปล่อยมันจี้ตูดแว่ยนึงแล้วตบไปอีกเลน จะซ้ายจะขวาก้อได้ อย่างรวดเร็ว แล้วเบรคเต็มตีน ถ้ามี ABS ก้อซัดให้หมดแม็ก

มันจะเลยผ่านเราไป เพราะมันไม่ทันตั้งตัว

ปกติเรื่องจะจบแค่นี้ ยกเว้นว่าเราจะตามจี้มันมั่ง อันนี้แล้วแต่วิจารณญาน

ถ้ามันยังกวนตีนต่อ เบรคตามเราด้วย อืมม...อันนี้คงมีเรื่องแน่ๆ ก้อคนมันอยากหาเรื่องอ่ะนะ

มันก้ออยู่ที่คุณละครับว่า อยากมีเรื่องต่อไม๊ แต่ส่วนมากมันจะได้ไม่คุ้มเสียนะ ไม่ว่าผลจะออกมายังไงก้อตาม

จบเรื่องเร็วๆแล้วกลับบ้านสบายใจจะดีกว่าครับ
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
^
เป็นทางออกที่ดี ใช้ได้ทุกยุคทุกสมัยครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride