Author Topic: พี่ๆ คับช่วยผมหน่อย  (Read 8263 times)

Offline maxx

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • .
พี่ๆ คับช่วยผมหน่อย
« on: November 21, 2008, 08:09:19 pm »
พี่ๆคับ คือตอนนี้มีที่ไหนรับพนักงานมั่ง ผม ปวส. สาขาเครื่องมือวัดและควบคุม สมัครงานมาครึ่งปีแระยังหางานไม่ได้เรย เศร้า ไม่อยากเกาะแม่กินอ่า ช่วยผมหน่อยนะ ตอนนี้แข่งขันกันหนัก ( หางานยากมั่กๆ )

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: พี่ๆ คับช่วยผมหน่อย
« Reply #1 on: November 22, 2008, 01:21:30 pm »
ผมไม่ค่อยรู้เรื่องวิชาที่คุณจบมานักนะครับ

แต่ถ้าเป็นผม ก็จะหาจุดเด่นของตัวเอง และทำจุดเด่นให้ชัดเจน ให้มันกลายเป็นภาพลักษณ์ของเรา

จากนั้นก็จะเดินเข้าไปในหน่วยงานที่เราอยากทำงานได้เลยครับ แต่ก่อนเข้าไปก็ต้องเตรียมเอกสารพื้นฐานให้ครบ เตรียมผลงานของเราที่เคยทำมา หากยังไม่มีผลงาน ก็ต้องมีแผนการทำงานของเราอย่างชัดเจน เอาเป็นว่าให้เขาอ่านแล้วรู้สึกว่าไอ้หมอนี่ไม่ธรรมดา ไม่ควรมองข้ามมัน อะไรทำนองนี้

ผมมักจะเข้าไปหาในบริษัทที่เขาไม่เปิดรับพนักงานครับ เพราะหากเขาเปิด ก็จะมีพวกคนใน พวกเส้นใหญ่ ฝากคนของเขาจองไว้ก่อนแล้ว ยิ่งถ้าได้รู้จักคนในบางคนไว้ก่อนแล้วยิ่งดี อย่างน้อยก็พอแนะนำได้ว่าเราควรไปคุยกับใคร

เอาใจช่วยครับ  :)
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline zpeed

• Gasoline is in my blood
« Reply #2 on: November 22, 2008, 02:14:54 pm »
Help me too, I work with the company for 10 years.  One day they said we do not need your service anymore.  SEE YOU BYE.  Unemployment rate in USA is close to 10%.  Pretty bad here too
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #3 on: November 22, 2008, 02:34:39 pm »
อ้าว พี่โก้โดนกับเขาด้วยหรือครับนี่ ไม่น่าเชื่อ...

แต่อย่างพี่โก้น่าจะหาทางออกใหม่ๆ ได้ไม่ยากเย็นนะ เอาใจช่วยอีกแรงครับผม
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • .
« Reply #4 on: November 22, 2008, 07:01:57 pm »
ตอนนี้ก็เล็งๆที่ PTT Phenol , EGCO , IPT อยู่คับว่าจะไปสมัครในช่วงสัปดาห์หน้านี่แหละคับ  ;D

• .
« Reply #5 on: December 02, 2008, 07:13:09 am »
เปลี่ยนเป้าหมายแร้วคับ

งานนี้ยอมลำบากหน่อย คือจะไปหัดงานที่แมคคานิคชอป แห่งนึงแบบไม่เอาตังแต่เอาวิชา(ไปเคลียร์ไว้แล้ว)

;D ปี 2553 คงมีแมคคานิคชอป เปิดใหม่แน่ๆ พยายามต่อไปเพราะเลือกที่จะงานที่ผมรักมากกว่า ;D

Offline tua_jai

• Amateur Racer
  • *
« Reply #6 on: December 02, 2008, 11:56:55 am »
ถ้าไม่คิดมากเรื่องเงินเดือน
แถวชลบุรี ระยอง มากมายครับ
sub contract ของptt,thai oil,scg มากมายที่เปิดรับครับ
ยิ่งจบมาลักษณะนี้นะครับ งานE&I มากมายครับ

« Reply #7 on: December 02, 2008, 02:02:49 pm »
เปลี่ยนเป้าหมายแร้วคับ

งานนี้ยอมลำบากหน่อย คือจะไปหัดงานที่แมคคานิคชอป แห่งนึงแบบไม่เอาตังแต่เอาวิชา(ไปเคลียร์ไว้แล้ว)

;D ปี 2553 คงมีแมคคานิคชอป เปิดใหม่แน่ๆ พยายามต่อไปเพราะเลือกที่จะงานที่ผมรักมากกว่า ;D

เออ พูดถึงช็อพนี้ นึกถึงรุ่นพี่ท่านหนึ่งขึ้นมาเลย อยู่ USA ทำงานในศูนย์บริการหลากหลายยี่ห้อ รวมไปถึง Porsche ได้รับใบประกาศนียบัติติดเรียงรายไว้ในร้าน เป็นอุ่ทำรถที่ผมชอบมากที่สุด เครื่องมือพร้อมหมด แถมที่เด็ดก็คือเป็นอู่เดียวที่ผมเห็นมาว่าไม่มีน้ำมันเครื่องหยดบนพื้น (อุ่ทำเครื่อง)

ดีครับ เอาใจช่วย ไปในทางที่ตัวเองฝัน มันจะทำงานอย่างไม่รุ้จักเหน็ดเหนื่อย

• .
« Reply #8 on: December 04, 2008, 08:34:10 am »
ก็ไปแนวๆนั้นคับพี่ ทำเกี่ยวกับเครื่องยนต์คับ งานดัดแปลงบ้างนิดหน่อย ตอนนี้เห็นลุงแกบ้าร่มบินอยู่ ลูกค้าเอามาทำเต็มร้านเลยคับ  ;D

« Reply #9 on: December 04, 2008, 01:13:37 pm »
โอ ร่มบิน ผมสนใจมากๆ

รบกวนเก็บรายละเอียดมาฝากทีครับ แต่ไม่เร่ง ไม่รีบ คือผมไม่รู้อะไรสักอย่างกับเขาเลย แค่อยากบิน ไม่รู้ใช้งบสูงไหม

• .
« Reply #10 on: December 04, 2008, 05:14:48 pm »
ไม่มากคับพี่ ไม่เกิน 2แสนอ่ะ ประมาณ แสนกว่าเท่านั้นแหละ ส่วนเครื่องที่ใช้แล้วแต่เราคับ ประหยัดหน่อยก็เครื่องมอร์ไซบ้านเรานี้แหละทำ ผมก็ยังมีความรู้เรื่องนี้ไม่มาก แต่ไม่แพงคับ  ;D

« Reply #11 on: December 05, 2008, 03:34:08 pm »
งบไม่แรง

เย้ๆ จะได้บินแล้วโว้ย เอาไปใส่ nos สักสองถัง พันไว้กับต้นขา ท่าจะแรงไม่หยอก  :)

Offline ToppyRacingClub

« Reply #12 on: December 08, 2008, 11:28:41 am »
ตอนนี้เศรษฐ์กิจไม่ดีมากๆ...
ช่วงเช้าขับรถมาทำงาน เห็นคนยืนประท้วงหน้าโรงงานอยู่หลายที่เหมือนกัน(ไม่ใช่ม็อบเสื้อ...นะ)

ช่วงนี้ได้งานอะไรก็เอาไว้ก่อนละนะ :)