Author Topic: ขอถามพีๆหน่อยครับ พื้นฐานแนวเซอร์กิต  (Read 3937 times)

Offline Mitsu Rc-c.n

• Group N Racer
  • **
  • กำลังหัดแข่ง
    • เว็บผมทำเอง สมัยยังเด็กๆ
ขอถามพีๆหน่อยครับ พื้นฐานแนวเซอร์กิต เป็นข้อๆเลยนะครับ หลังจะกที่ได้เข้ามาวิ่งบ่อยๆ มีคำถามคาใจไปถามคนอื่นๆได้คำตอบมาไม่ตรงกันครับ รวมถึงเคยไปเรียนมาก็สอนไม่เหมือนกัน
1.ตำแหน่งเบาะ เรื่องความสูงต่ำ แบบไหนถึงจะเหมาะที่สุดครับ บางที่บอกว่าเบาะต่ำๆเตี้ยๆยิ่งดี   บางที่บอกว่าหัวกับหลังคาต้องห่างประมาณ2กำปั้น สรุปเตี้ยหรือสูงดีนะ
2.ลมยางครับ บางที่บอกว่าเติมแค่ 26psi ขับๆไปเดี๋ยวมันก็ขึ้นไปเอง และยางจะร้อนเร็วหนึบเร็ว    บางที่บอกว่าเติมเยอะๆ33psi เรพาะตอนยางร้อน ลมยางจะไม่เพิ่มจากเดิมไปมากเท่าไหร่

ปล.ช่วงนี้แข่งรถเริ่มกลัวๆสนามล่ะครับ พี่ๆคงได้ยินมานะครับ จากเหตุการณ์พีระเมื่อปลายปี(น่าจะโรคประจำตัว) และที่โบนันซ่า(อันนี้เพราะสนามเลย) รู้ว่ากีฬาแข่งรถเป็นกีฬาที่อันตรายแต่อย่างที่โบนันซ่านั้นไม่น่าเกิดเหตุการณ์แบบนั้นได้เลยครับ

สุดท้าย คิดถึงพี่ๆในเว็บมากๆคับ นานๆทีจะได้มาโพส  :JFBQ00125061225b:
ความรู้มากมายต้อง          http://www.racing-club.net          Only

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
โห ถามมาหลายวัน ผมเพิ่งเห็น เพราะคิดว่าไม่มีใครเข้ามาถามเรื่องรถอีกแล้ว

น้องถามมา พี่จัดให้

1 ตำแหน่งเบาะนั่ง แบบไหนถึงจะดีสุด
- ตามทฤษฎีรถซิ่งคือยิ่งต่ำยิ่งดี จุดศูนย์ถ่วงก็จะต่ำลงไปด้วย แต่.. สำหรับคนที่มีส่วนสูงไม่มากนัก การปรับเบาะต่ำมากจะโดนคอนโซลหน้าบังทางจนมิด ลองหาทางสายกลางดูครับ แต่ถ้าเลือกได้ เลือกต่ำไว้ก่อน

2 ลมยาง
- ควรมี Tyre Pyrometer ประจำตัวไว้ครับ ลมยางที่ดีที่สุดก็คือลมยางที่รถเราทำเวลาต่อรอบได้ดีสุด ไม่มีมาตรฐานว่าต้องเติมเท่าไหร่ กระทั้่ง 4 ล้อก็ยังไม่จำเป็นต้องเติมลมยางเท่ากันครับ

ปล ผมไม่ได้ติดตามข่าว เลยไม่ทราบว่าเกิดเรื่องอะไรขึ้น หากเล่าได้ เปิดเผยได้ ช่วยจัดให้ผมหน่อย

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Mitsu Rc-c.n

• Group N Racer
  • **
  • กำลังหัดแข่ง
    • เว็บผมทำเอง สมัยยังเด็กๆ
พี่เขาเขียนเรื่องราวไว้แล้วครับ
http://rcw.ms/forum/threads/898681-บทเรียนราคาแพงจากเหตุการณ์อุบัติเหตุรุนแรงจนนักแข่งเสียชีวิต-ณ-สนาม-Bonanza

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ผมแข่งรถล่าสุด เหมือนผู้จัดรายการอัดจนแน่นเกินไป ผมแข่งประมาณทุ่มนิดๆครับที่พีระสนามล่าสุด รุ่นสุดท้ายแข่งจนมองไม่เห็นครับ  :yociexp92:  ถ้ามือใหม่มาวิ่งบอกได้คำเดียวอันตรายสุดๆ สนามพีระตอนมืดก็มืดมาก โค้งบนเขาหรือโค้งหลังเขามองไม่เห็นเลย หรือว่าเขาอยากจัดแบบ Night Race55
ผมส่งลิงค์วีดีโอให้พี่ไปชมนะครับ เหมือนเอาชีวิตไปเสี่ยงเลย รถผมติดฟิล์มด้วย
ความรู้มากมายต้อง          http://www.racing-club.net          Only

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
หากสภาพสนามดูแล้วอันตราย นักแข่งสามารถประท้วงขอให้กรรมการเลื่อนหรือยกเลิกได้ครับ

แต่กับบ้านเราผมเข้าใจครับ สถานการณ์มันต่างกัน
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride