Author Topic: คู่แม่ลูก ณ แมคโดนัล !!?  (Read 3480 times)

Offline ToppyRacingClub

• Authentic Drifter
คู่แม่ลูก ณ แมคโดนัล !!?
« on: August 24, 2012, 09:01:47 am »
สังคมทุกวันนี้ ทำให้คนดี ต้อง หลบ เลี่ยง หนี ไม่อยากยุ่ง จริงๆแล้วมันถูกต้องแล้วหรือ?

http://www.pantip.com/cafe/social/topic/U12541892/U12541892.html

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: คู่แม่ลูก ณ แมคโดนัล !!?
« Reply #1 on: August 24, 2012, 03:30:16 pm »
จัดแล้วต้องให้เต็มๆ หน่อย

+ + + เห็บหมา แฟมิลี่ : ตอน ดูวัวให้ดูหาง (เข้ามาอ่าน ระวังปรี๊ดด! ) + + +     

ไปเจอมาในเฟซบุ๊คครับ ลองอ่านกันดู โปรดใช้วิจารณญาณ

เรื่องราวโดย คุณเตชะ ทับทอง หนึ่งร้อยตัวแทนทำดีเพื่อพ่อ
ผ่าน9GAG in Thai
*แปลงคำหยาบเพื่อให้โพสต์สาธารณะได้*

ณ แมคโดนัล เอสพลานาด รัชดา เวลา 20.25 น.

มี มนุษย์ 7 คน ที่ต่อจากผม กำลังยืนเข้าแถวเพื่อรอสั่งอาหารอย่างมีระเบียบหน้าเคาเตอร์ อยู่ๆก็มีเด็กนักเรียนมัธยมสาวน้อยหน้าใส พร้อมคุณแม่ที่แลดูมีฐานะ เดินมาพร้อมคนขับรถได้เข้ามาดึงเมนูจากด้านหน้าของผม ทั้งที่ผมยืนติดเคาเตอร์ไปเลือกดูอาหาร ทั้งที่มีป้ายไฟอันใหญ่อยู่ด้านบน (ผมพยายามไม่ใส่ใจกับมารยาททางสังคมของคนบางครอบครัว)

เมื่อผมสั่ง ครบ จ่ายเงิน ก็เดินถอยออกมารอพนักงานเตรียมอาหารให้ และเพื่อให้คนต่อไปได้ใช้สิทธิของตนที่ต่อจากผมในการที่จะได้ขยับตัวเข้ามา สั่งอาหาร

“สองแม่ลูก" ก็แทรกตัวไปพร้อมสั่งอาหารตัดหน้าคิวทุกคน 

>>>>> (สำหรับผมคือความอดทดในขั้นที่ 1)

พนักงาน : (พยายามพูดดี) เชิญท่านต่อไปตามคิวคะ
แม่ : (จ้องหน้าพนักงาน และโยนเมนูบนเค้าเตอร์) แล้วสะบัดตัวเองออกมา
ลูกสาว : อ้าว ทำไมละแม่ (และหันมาทางผม) นี่พี่สั่งเสร็จหรือยัง (น้ำเสียงเหมือนผมเป็นคนขับรถมัน)

>>>>> (สำหรับผมคือความอดทดในขั้นที่ 2)

แม่ : (ไปนั่งแล้วโวยวาย) โอ๊ย ทำไมพนักงานร้านนี้พูดจาไม่สุภาพเลย ไม่มีมารยาท แย่มาก
ลูกสาว : อ้าว ทำไมทำแบบนี้ละคะ (พยายามหันไปเหวี่ยงพนักงาน)

ขณะนั้นทุกคนที่ต่อแถว และผมพยายามทำเป็นไม่สนใจอะไร น้องพนักงานก็พยายามให้ปริการต่อโดยไม่ใส่ใจ

แม่ : อย่างนี้ต้องร้องเรียนละมั้ง มารยาทแย่ขนาดนี้ บริการลูกค้าได้ไง แย่มาก (บ่นเสียงดังชัดเจน)

>>>>> (สำหรับผมคือความอดทดในขั้นที่ 3)

ผม : (หลังจากทนมานาน และนับ 1-3 แล้วตามหลักการควบคุมตัวเอง) ใจเย็นครับ เค้าก็บริการกันอยู่ครับ ทุกคนก็ต่อคิวกันอยู่ครับ

แม่ : ชั้นจะด่าพนักงาน คุณมายุ่งอะไร ชั้นมีสิทธิ์
ลูกสาว : เค้าจะด่า ชั้นจะเหวี่ยงพนักงาน มาเสือGทำไม

>>>>> (สำหรับผมคือหมดความอดทดขั้นเกรงใจ)

ผม : ผมไม่อยากยุ่งหรอกครับ ถ้าคุณและลูกรู้จักมารยาททางสังคม คนเค้าต่อแถวกันอยู่นะครับ เห็นไหมครับ และผมก้ไม่อยากยุ่งอะไรด้วย เพียงแต่คุณไปโวยพนักงานและจะไปร้องเรียนเค้า ผมรู้สึกว่าเป็นเรื่องที่แย่ (เสียงผมรับรองว่าได้ยินทั้งร้าน)

ลูกสาว : อย่ามาเสือGคะ (หลุดสันดอนออกมา ไม่น่าแต่งชุดนักเรียนโรงเรียนดีๆให้เสียสถาบันเลย)

ผม : ถึงว่าครับ แม่มันเป็นอย่างนี้ ลูกมันถึงขนาดนี้ เลี้ยงกันดีจริงๆ คนเค้าดีๆทำงานตามหน้าที่เค้า ตัวเองเข้ามาทำสันดานแย่ๆ ยังจะไปหาเรื่องเค้า ไม่สงสัยเลยจริงๆคงไม่มีใครอบรมใคร ไม่มีใครเตือนใครจริงๆ (ผมหันไปบอกที่เค้าเตอร์) ไม่ต้องกลัวนะครับ มีใครร้องเรียนคุณ เดี๊ยวผมเป็นพยานให้ ทุกคนที่ยืนอยู่ตรงนี้เป็นพยานให้ได้ครับ แหมํทนไม่ได้จริงๆเวลาเจอคนเลวๆแบบนี้

แม่/ลูกสาว : (เดินหายไปมุมโต๊ะไกลๆ เหวี่ยง วีน เต็มที่)

ผม : (เดินกลับมาที่โต๊ะ กินอย่างสบายใจ แต่ก็แอบสังเกตุเห็นว่ามีการโทรศัพท์ตามคน แต่ที่เรารู้สึกคือคนขับรถรู้ดีว่าอีคู่นี้สันดานเป็นไง)

สักพักมี ชายภูมิฐาน แต่งตัวดี ถ้าไม่เป็นข้าราชการระดับ C8 ขึ้นไป ก็คงเป็นผู้บริหาร บ.เอกชน มาที่โต๊ะ และแอบกระซิบกระซาบกัน ชี้ไม้ชี้มือมาที่ผม แต่ผมทำเป็นนิ่ง ไม่เห็น และทำงานต่อหน้า Notebook

ชายคนนั้น : (เดินปรี่มาที่โต๊ะผม)

ผม : (มองไว้ด้วยหางตา แสร้งเป็นไม่เห็น ไม่สนใจ) (แต่อยู่ในสายตาตลอด พร้อมตอบโต้ทันที)

ชายคนนั้น : (เดินเวียนไปวนมาที่โต๊ะผมไม่ต่ำกว่า 10 ครั้ง)

ผม : ( แกล้งลุกไปที่เคาเตอร์)

ชายคนนั้น : (เดินปรี่ตามเข้ามา)

ผม : (หันไปมองหน้าเล็กน้อย และบอกกับพนักงานว่า) ขอกระดาษทิชชู่หน่อยครับ ขอฝาปิดไอศกรีมด้วย

จากนั้นก็สถานการณ์ดีขึ้น ไม่มีใครกล้า ผมคิดอยู่ในใจถ้าวุ่นวายกะผม สนุกแน่เมิง ......

เรื่องนี้สอนให้นึกถึงสุภาษิตโบราณประโยคหนึ่งว่า "ดูวัวให้ดูที่หาง ดูนางให้ดูที่แม่ หากสันดานแย่ๆ อาจTอแหLถึงยาย" ....... จบครับ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride