Author Topic: ชาวจักรยานใน Racing Club มีกันเยอะไหมครับ  (Read 63041 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
อยากจัดทริปออกขี่ในสไตล์ของผมเอง อยากไปในกลุ่มของตัวเอง กลุ่มเล็กๆ ทั้้งในและต่างประเทศ

ใครชอบสไตล์ไหน อย่างไรกันบ้าง

ก่อนออกทริปใหญ่ ขอทำความรู้จักกันก่อนสักนิดนะครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Art

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
หวัดดีครับพี่ อาร์ตนะครับ นาน ๆ เข้ามาที

กำลังจะกลับมาขี่จริง ๆ แล้วครับ ใช้รถพับอะครับ จอง Java Fit ไว้ จะได้เอาไปขี่ง่ายหน่อย เน้นขี่ตามสวนสาธารณะก่อนครับ

• don't let your fear stand in the way of your dream
หวัดดีครับพี่ อาร์ตนะครับ นาน ๆ เข้ามาที

กำลังจะกลับมาขี่จริง ๆ แล้วครับ ใช้รถพับอะครับ จอง Java Fit ไว้ จะได้เอาไปขี่ง่ายหน่อย เน้นขี่ตามสวนสาธารณะก่อนครับ

หายไปนาน จนแทบลืม

ยังจะไปขี่กันที่ญี่ปุ่นอยู่ไหมครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Art

• Full Member All Thailand Championship Racer

หายไปนาน จนแทบลืม

ยังจะไปขี่กันที่ญี่ปุ่นอยู่ไหมครับ
ไปครับพี่ ซักครั้งในชีวิต แต่อาจจะมีแฟนผมไปด้วยนะพี่ ดูตามสถานการณ์ตอนจะไปครับ

ทิ้งไว้เสียหลายวัน คิดว่าจะมีใครมาเพิ่มเติม กลายเป็นมีอาร์ทคนเดียว

ที่ถามก็เพราะจะจัดทัวร์ครับ อยากไปขี่ไหนกันเชิญโวต แต่ที่แน่ๆ ต้นปีหน้าผมจะขึ้นอินทนนน์อีกรอบ

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
ชอบขี่จักรยานครับ แต่พักหลังๆนี่ไม่ค่อยได้ขี่ มัวแต่ยุ่งๆ ทำจักรยานไว้แล้ว เป็นพวกชอบประกอบเอง ซื้อทั้งคันเลยไม่ชอบ ผลคือไม่ได้รถที่ถูกกว่าของโรงงานนักหรอก แต่ได้ของที่อยากได้ คือเป็นมนุษย์ประหลาด ไม่ชอบรถมีเกียร์ ชอบ Single speed ตอนนี้ที่ใช้ขี่อยู่เป็น Wheeler MTB ได้เฟรมบริจาคมา ซื้อล้อ ตะเกียบหน้า จาน คอ แฮนด์ กระโหลก ดิสค์เบรค บันได ยาง (Schwabbe Kojak  26x2.0 เอานิสัยแข่งรถมาใช้ เลยใส่  Slick เจอฝนเลยต้องย่อง) convert เป็น Single speed โดยกลึงสเปเซอร์ล็อคเฟืองโซ่หลัง ติดกับ Cassette Hubพร้อมกับ Chain Tensioner ทำเองเพราะหาซื้อไม่ได้ และตามนิสัยเดิม มีแต่เบรคหน้า ไม่ชอบใส่เบรคหลัง

ตอนนี้ส่วนใหญ่ขี่ตอนเย็นกับแฟน(ขอเน้น  ขี่จักรยาน...)ที่สวนสิริกิตย์ ส่วนแฟนผมเขาชอบรถพับ เลยขี่  Dahon เอาสองคันยัดใส่ Jazz แต่พักนี้ฝนตกบ่อยเลยไม่ค่อยได้ขี่...จักรยาน...กัน  อยากขี่ออกทางไกลเป็นกลุ่มเหมือนกันครับ แต่คงต้องเล่นระยะสั้นก่อน เพราะไม่ได้เป็นเด็กหนุ่มเหมือนเมื่อก่อนแล้ว คือถ้าปั่นสปิดคงที่ซัก  35-40 kph ก้อไปได้เรื่อยๆละครับ แต่ถ้าเล่นแบบ  Tour de France Peleton  ก้อม่ายหวายอ่าน้าาาา
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

ผมขี่ทางไกล ความเร็วเหลือแค่ 20 ถ้าเจอทวนลมนี่เหลือแค่ 12 -15 เท่านั้นเองครับ

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
อ้าว เหรอครับ ผมปั่นอยู่ในสวน(ศูนย์สิริกิตย์) เจอพวกที่เขาปั่นเป็นกลุ่มเลยขี่ตาม  ถ้าไมล์ผมคาลิเบรทไม่ผิด เขาขี่แตะๆ 40-42 กันเลยนะนั่น ก้องงๆอยู่ว่ารีบไปไหนกันในสวนแค่นี้ ตามได้พักนึงก้อต้องปล่อยลงมาที่ปั่นได้สบายๆปล่อยเขายาวไป ซักพักเขาก้อมาน๊อครอบ เลยนึกว่าขี่ออกทางไกลกันเร็วขนาดนั้น ยังงงๆอยู่ว่าขี่กันไม่พูดไม่จากันเลยเนาะ ถ้าปั่นกันชิวๆแบบนั้นก้อโอเคครับ

แต่ไม่เคยออกทางไกลเลย น่าจะเอาอะไรติดตัวไปมั่งครับ? กลัวจะขนของมากไป เป็นพวกบ้าอุปกรณ์อ่ะ มีกระเป๋าใต้เบาะใส่เครื่องมือจักรยานชุดเล็กไว้ แล้วก้อชุดปะยาง ปรากฏว่าเคยยางในดันรั่วตรงโคนจุ๊บเติมลม เวงกำ อย่างงี้ต้องพกยางในอะไหล่ไม๊เนี่ย  ซวยสุดอย่างที่ไม่คิดว่ามีใครเจอคือแกนดุมล้อหลังหัก งงมาก ผมหนัก 80 นิดๆแต่ก้อไม่คิดว่าน่าจะถึงขั้นแกนดุมล้อจะหักได้ เลยเอาแกนดุมปลดขว้างทิ้งไป แล้วกลึงใหม่ด้วย Tool Steel  คราวนี้หายห่วง เลยสงสัยว่าตัวเองจะเจออะไรประหลาดๆแบบนี้อีกไม๊ ต้องพกอะไหล่ทุกชิ้นไม๊วะเนี่ย ฮ่าๆ
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

เพิ่งเคยได้ยินนี่แหละครับ "แกนดุมล้อหัก"

อุปกรณ์จำเป็นที่ควรพกไปด้วยก็คือ
- ชุดปะยาง
- สูบ
- ยางในสำรอง (อันนี้เผื่อกรณียางมันแตกหลายรูก็เปลี่ยนมันซะเลย)
- เครื่องมือชุดเล็ก

ผมเดินทางไกลครั้งแรกแบกไป 15 กก ครั้งล่าสุดลดลงเหลือ 10 กก คาดว่ายิ่งออกขี่บ่อยขึ้น เราก็จะจัดระเบียบชีวิตได้ดียิ่งขึ้นครับ

Offline Joe200sx

• Sr. Member Professional Driver
  • ลูกเราโต โอ้เราก็แก่
    • http://www.csiphuket.com/
ชอบขี่จักรยานครับ แต่พักหลังๆนี่ไม่ค่อยได้ขี่ มัวแต่ยุ่งๆ ทำจักรยานไว้แล้ว เป็นพวกชอบประกอบเอง ซื้อทั้งคันเลยไม่ชอบ ผลคือไม่ได้รถที่ถูกกว่าของโรงงานนักหรอก แต่ได้ของที่อยากได้ คือเป็นมนุษย์ประหลาด ไม่ชอบรถมีเกียร์ ชอบ Single speed ตอนนี้ที่ใช้ขี่อยู่เป็น Wheeler MTB ได้เฟรมบริจาคมา ซื้อล้อ ตะเกียบหน้า จาน คอ แฮนด์ กระโหลก ดิสค์เบรค บันได ยาง (Schwabbe Kojak  26x2.0 เอานิสัยแข่งรถมาใช้ เลยใส่  Slick เจอฝนเลยต้องย่อง) convert เป็น Single speed โดยกลึงสเปเซอร์ล็อคเฟืองโซ่หลัง ติดกับ Cassette Hubพร้อมกับ Chain Tensioner ทำเองเพราะหาซื้อไม่ได้ และตามนิสัยเดิม มีแต่เบรคหน้า ไม่ชอบใส่เบรคหลัง

ตอนนี้ส่วนใหญ่ขี่ตอนเย็นกับแฟน(ขอเน้น  ขี่จักรยาน...)ที่สวนสิริกิตย์ ส่วนแฟนผมเขาชอบรถพับ เลยขี่  Dahon เอาสองคันยัดใส่ Jazz แต่พักนี้ฝนตกบ่อยเลยไม่ค่อยได้ขี่...จักรยาน...กัน  อยากขี่ออกทางไกลเป็นกลุ่มเหมือนกันครับ แต่คงต้องเล่นระยะสั้นก่อน เพราะไม่ได้เป็นเด็กหนุ่มเหมือนเมื่อก่อนแล้ว คือถ้าปั่นสปิดคงที่ซัก  35-40 kph ก้อไปได้เรื่อยๆละครับ แต่ถ้าเล่นแบบ  Tour de France Peleton  ก้อม่ายหวายอ่าน้าาาา

ใช่พี่ที่มาซื้อ Dahon สีเขียวล้อสีแดงผมหรือเปล่าครับ คุ้นๆ เพราะวันที่ผมขาย Dahon ไปก็ขนใส่รถ jazz เหมือนกัน (ถ้าไม่ใช่ขออภัยด้วยครับ) :yocifans009:
เรารักในหลวง

เอ่อ...คงม่ายช่ายผมละครับ เพราะ Dahon Mu  ของแฟนผมเขาสีน้ำเงิน  ตอนนี้ชักคันๆมือ เพราะมันเริ่มออดๆแอดๆดังมาจากจุดล็อคต่างๆ เช่น คอ..ตรงที่พับได้ ตรงรอยต่อคอที่เอาขึ้นๆลงๆ แล้วก้อตรงข้อต่อตัวถังตรงกลางที่พับได้ แต่จะจับมันผ่าตัดกลายเป็นรถพับไม่ได้ขึ้นมาคงมีเรื่องกะแฟนแน่ๆ เลยปล่อยให้เขาใช้จนกว่าจะทนไม่ได้ซะก่อน

ลอง  Fixed Gear มาระยะนึงก่อนหน้าที่จะกลายเป็นของอินเทรน รู้สึกว่าไม่เหมาะกับการจราจรในกรุงเทพฯเท่าไหร่นัก เพราะต้องไปๆหยุดๆป่อยมากๆ  และเจอรถ มอไซค์ และคน ตัดหน้าบ่อยมาาาก เล่นต่อไปคงไม่ดีต่อสุขภาพ เลยกลับมาซิงเกิ้ลอย่างเดิม

อ้อ  เห็นในทีวีว่าจะมีวัน  Car Free Day  วันที่  21  นี้  จะมีใครไปขี่เล่นมั่งป่าวครับ :yociexpress01:

เรื่องเล่ารถ Fixed Gear

หลายปีมาแล้ว เห็นกลุ่มวัยรุ่นขี่รถ Fixed Gear ที่งานแถวสวนอัมพร ขี่มากันหลายคัน รถก็ติดตลอดทาง เขาขี่เลาะซ้ายมาเรื่อยๆ เจอคนโดดลงจากรถเมล์ตัดหน้า ตัวเองเบรกไม่ทัน หักหลบซ้ายไปชนเอาคนเดินถนนแทน กลิ้งทั้งคู่  จบข่าว

ปล งาน Car Free Day มันเดือนหน้ามิใช่หรือครับ จัดที่สนามหลวง ผมไปแน่ๆ ครับ

Offline Art

ไม่ได้เข้ามาดูเลย

วันอาทิตย์ที่ผ่านมา (21 ส.ค.) เขามีงาน BKK Car Free Sunday ครับ เริ่มจากศาลาว่าการกรุงเทพฯ ผมได้ไปมา แต่ไม่ได้ขี่ตามขบวนใหญ่นะครับ กลุ่มผม 3 คัน ไปแบบชิว ๆ แวะเฉพาะจุดที่อยากไปครับ

Offline toku

• Amateur Racer
  • *
สวัสดีครับพี่เปิ้น

ผมพึ่งจะปั่นได้ไม่กี่เดือนนี่เองครับ เน้นทางเรียบในสนามปิดอย่างตะกาย(ลม)เลนนะครับ
รถล้อเล็กกว่าเค้าเลยได้แค่รักษารอบขาสูงๆและ av ให้คงที่ครับ

สวัสดีครับพี่เปิ้น

ผมพึ่งจะปั่นได้ไม่กี่เดือนนี่เองครับ เน้นทางเรียบในสนามปิดอย่างตะกาย(ลม)เลนนะครับ
รถล้อเล็กกว่าเค้าเลยได้แค่รักษารอบขาสูงๆและ av ให้คงที่ครับ

ยินดีต้อนรับครับ การออกกำลังกายไม่มีคำว่าสายครับ เดินสายกลาง หาสไตล์ของตัวเองให้เจอ ค่อยเป็นค่อยไป สภาพร่างกายแต่ละคนไม่เหมือนกัน

คุณมาถูกทางแล้วครับ