Author Topic: คิดผิดไหม หากผมจะคิดเล่นดริฟท์กับรถขับสี่ หึหึ  (Read 11569 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
นึกถึงเมื่อปีก่อนครับ มีเพื่อนต่างประเทศมา ผมเลยพาขับรถเล่นนิดหน่อย ไปกับ Supra ธนูไฟ  ;D

กลับถึงบ้านไอ้หมอนี้มันบอกว่าให้ผมไปหารถขับสี่มาลองเล่นดู ผมฟังแล้วเฉยๆ ไม่ได้คิดอะไรมาก เพราะยังไงดริฟท์มันก็ต้องขับหลัง FR อยู่แล้ว ผ่านมานาน ...... จนถึงเมื่อวาน เพื่อนอีกคนจู่ๆ ก็โทรมาถามว่าผมยังดริฟท์อยู่ไหม แล้วก็ถามถึงวงการดริฟท์บ้านเรา ผมก็เล่าอย่างที่เห็นๆ กันน่ะ คือคนสนใจดูน่ะเยอะ คนดริฟท์จริงๆ มีน้อย แต่คนใจถึงก็พอมีมาเรื่อยๆ ขาประจำนี่นับคนได้เลย เว้นเสียแต่ว่าผมจะไปดึงพวกมือเก่าๆ สมัยก่อนให้กลับมาเล่น ไม่ว่าจะเป็น "ค้างคาวเทา" "เวตาล"

คุยไปเรื่อยๆ เฮ้ย ผมก็อยากเล่นของผมเหมือนกันนี่นา ใจก็ฟุ้งซ่านขึ้นมาเลย นึกถึงรถในลิสต์ที่เคยอยากได้ไม่ว่าจะเป็น A31 / 200SX / อิมฯ FR / E Car FR / Civic MR / ไอ้สามคันหลังนี้อย่าเพิ่งตกใจ มันเป็นคอนเสปที่ผมคิดขึ้นเอง ยังไม่ได้ลองทำจริง แต่ก็น่าจะเป็นไปได้ในหลักการ

คิดไปคิดมานึกถึงรถแรลลี่แข่งบนหิมะที่มันดริฟท์กันตลอดโค้งเลย ดูแล้วมันมากๆ เอ... ถ้าเรามีรถขับสี่สักคัน เราจะดริฟท์แบบมันได้หรือเปล่าหว่า มันไถลกันสุดเหวี่ยงเพราะถนนลื่นสุดๆ นี่นา ผมเองก็ยังไม่เคยเห็น AWD มาดริฟท์บนถนนลาดยางแบบเต็มๆ เลยสักที ใจอยากลองเหมือนกัน แต่ถ้าดริฟท์ไม่ได้นี่เสียหมาเลยนะเนี่ยะ หึหึ  :P

AWD ที่ผมเล็งก็ไม่พ้นอิมฯ กับ อีโว ครับ เดี๋ยวต้องไปนั่งคิดดูว่าอันไหนย่อมเยากว่ากันทั้งในระยะเริ่มต้นและในระยะยาว

อิอิ หรือว่าผมจะรนหาเรื่องหว่า เล่น FR แบบเดิมๆ แหละ ง่ายดี  ;D ;D ;D
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline AkEaKe

• Amateur Racer
  • *
พี่เปิ้ล ลองดูสิคับ ผมไม่เคยเห็นของจิงอ่ะนะคับ ขับดริฟขับสี่เนี่ย

แต่ถ้าเกิดว่าดูจากวีดีโอเนี่ย เคยเห็นแล้ว ที่เยอรมันอ่ะ มันแข่งดริฟกัน ไม่กี่โค้ง มีตั้งแต่ พวก Jaguar E-type (ไม่แน่รุ่นอ่ะคับ ที่ทรงคล้ายๆ รถเจมบอน Aston Martin อ่ะ) ยันหัวลากใหญ่ๆที่เป็นตัวแข่งอ่ะ มีไอ้บ้าที่ทำวีดีโอ Option อ่ะแหละ เอา EVO V ตัว Hyper Lemon ไปแข่ง ดันได้ที่ 1 มาด้วย

แต่ถ้าเล่นจิง สงสัยคงต้องเข้าให้เร็วกว่า FR แล้วก้อต้องขวางทำมุมมากกว่า  FR อยู่หลายนะคับ
"If you don't know why you win, you won't know why you loose" (Claude Rouelle, 2004).

FlukY-s15

• Guest
ที่ออส มี คนทำแล้ว Evo drift แต่ มันไม่ได้ แถ เหมือน FR นะพี่
แต่มันก็ คือ Drift อ่ะ แต่ มีคนลอง WRX มัน Drift ไม่ได้อ่ะครับ
แต่ เพื่อนผม ทำ GTR ได้ อ่ะ คนเดียวกันก็ ทำ Evo เหมือนกัน
แต่ มันทำ WRX ไม่ได้ ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน

ผมเคย ลอง WRX ซัดมา เต็มๆ พอถึงโค้ง พยายามจะ drift
แต่มันเข้า ไปเรียบๆ เลย เหมือนรถเข้าโค้งธรมดา
แต่ ความเร็วนี่เร็ว พอควรเลยแหล่ะ ถ้าเป้น FR วันนั้น
ซัดเข้าขอบทางแล้วแน่นอน เสียววววว