Author Topic: ยามว่าง...ของดริฟท์เตอร์ ภาค20 ตอน ตะลุยแดน&#  (Read 9290 times)

Offline ToppyRacingClub

• Authentic Drifter
พอดีได้มีโอกาสไปดูงานที่ประเทศมาเลเซีย ครับ ก็เลยเอามาเล่าสู่กันฟัง
:JFBQ00180070327A:
ไปที่เมืองโจโฮ (Johor) ครับ เมืองนี้ไม่มีสนามบิน ซึ่งถ้าจะไปที่เมืองนี้ ต้องนั่งเครื่องไปลงที่สิงคโปร์ก่อนครับ แล้วค่อยเข้ามาเลเซียอีกที จะใกล้กว่านั่งลงที่กัวลาลัมเปอร์แล้วต่อรถมาอีกกว่า 4 ชั่วโมงครับ ทั้งสองประเทศนี้ไม่ต้องใช้วีซ่า มีพาสปอร์ตอย่างเดียวก็เข้าออกได้แล้วครับ ที่สิงคโปร์บ้านเมืองเค๊าดูมีระเบียบเรียบร้อย ต้นไม้มีเยอะมากๆ ต้นใหญ่ซะด้วย

พอมาถึงที่เมืองโจโฮ ผมคิดว่าต้องมีคนอิสลามที่โพกผ้าเยอะๆ แต่พอมาเห็นแล้วไม่ใช่ซะแล้ว ที่นี่คล้ายๆบ้านเราเลย แต่เค๊าใช้ภาษาอังกฤษกับภาษาจีนซะเป็นส่วนใหญ่ เอ๊ะแบบนี้ถ้าเทียบกับคนไทย เค๊าได้เปรียบด้านภาษานะเนี๊ย ส่วนสาวๆ นี่ขาวๆ ทั้งนั้น (ใครคิดผิดคิดใหม่ได้ครับ อิอิ) จากที่ดูๆบ้านเมืองแล้ว ดูรู้สึกว่าทำไมโล่งๆยังไงก็ไม่รู้ ออ...เพราะไม่มีเสาไฟฟ้านี่เอง

รถแห่งชาติของที่นี่ ก็นี่เลย โปรตอน กับ เปอร์ลัว (ไม่รู้สะกดถูกหรือเปล่า) โดยรถยอดนิยมก็จะเป็นคันเล็กๆครอบครัวๆ ดูรูปทรงแล้วใช้ได้ๆ ถ้าเอามาในไทยนี่ แจ๊ส, วิส กับ มาสด้า2 มีหนาวเหมือนกัน

คันนี้ โตโยต้า รัส (Rush) เมคอินไทยแลนด์ แต่คนไทยไม่ได้ใช้ ถ้าจำไม่ผิดเครื่อง 1500 ซีซี

อาหารก็คล้ายๆบ้านเรา แต่รสไม่จัดเหมือนเรา ก็จะมีแปลกๆหน่อย คือ เค๊านิยมกินกะปิด้วยนะสิ เช่น ผัดผักบุ้งใส่กะปิ รสแปลกๆดี แต่ก็อร่อยอ่ะ หรือ กุ้งเผา ปลาเผา จะนิยมใส่คอนแฟก (อาหารเช้าที่ใส่กับนม)

แก้วนี้เครื่องดื่มพื้นเมือง เหมือนนมเย็นน้ำแดงใส่เฉาก๊วย แต่พอดื่มแล้วออกรสกลิ่นกุหลาบสะงั้น อร่อยดี

เอ๊าพอหอมปากหอมคอ อวดรูปตัวเองซะหน่อยเดี๋ยวหาว่าไม่ได้ไปจริง อิอิ (เอาตัวเล็กๆหน่อย เพราะ ไม่หล่อ 555+)
« Last Edit: December 20, 2009, 04:43:23 pm by TopRacingClub »