Author Topic: การทำ duble clutch คืออะไรหรือครับ รบกวนช่วยอธิบายทีครับ  (Read 12753 times)

Offline nohny

• Amateur Racer
  • *
  • สวัสดี
คือไปอ่านเจอมาแล้วงงน่ะครับ มันเอาไว้ทำตอนไหน มีประโยชน์อะไรหรือครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
เป็นเทคนิคที่ใช้ในตอนลดเกียร์ลง ใช้กับรถที่มีระบบเกียร์เก่าๆ คือเป็นเกียร์แบบไม่มีซิงโครเมชครับ รถสมัยใหม่นี้เกียร์เขามีเฟืองซิงโครเมชกันหมดแล้ว เวลาจะลดเกียร์ลงก็ไม่ต้องทำแบบนี้อีกแล้วครับ

double clutch คืออะไร
คือการเหยียบคลัตช์สองครั้งในจังหวะการลดเกียร์ลง 1 สเตป

double clutch ทำอย่างไร
สมมุติสถานการณ์อยู่ที่เกียร์ 4 ต้องการลดเกียร์ไปที่ 3
- ยกคันเร่ง เหยียบคลัตช์ จากตำแหน่งเกียร์ 4 โยกมาที่เกียร์ว่าง
- ปล่อยคลัตช์ เบิ้ลคันเร่ง
- ยกคันเร่ง เหยียบคลัตต์ โยกจากเกียร์ว่าง ไปที่เกียร์ 3
- ปล่อยคลัตช์ เบิ้ลคันเร่ง แล้วกดต่อได้เลย

สนใจลองทำดูได้ครับ ผมเองก็หัดทำตอนได้รถมาใหม่ๆ เหมือนกัน  ;D
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
  • สวัสดี
อย่างนี้เหมือนที่พวกคนขับรถสิบล้อเขาทำกันหรือเปล่าครับ เวลาเปลื่อนเกียร์เห็นชอบเร่งเครื่องกัน (เดาเอานะครับ อิอิ)

ps. ถ้าทางเวปมีเทคนิคขับรถมาแนะนำกันสัปดาห์ละครั้ง น่าจะดีนะครับ
      **เป็นเพียงข้อเสนอแนะนะครับ  ;D

• don't let your fear stand in the way of your dream
ผมว่าสิบล้อคงไม่ทำแบบนี้แน่เลย มันเมื่อยอ่ะครับ แถมถ้าไม่ได้เน้นเร็วด้วยแล้วยิ่งไม่เกิดประโยชน์ใหญ่เลย

เทคนิคการขับมีอีกเยอะครับ แต่ผมไม่รู้ว่าใครสนใจด้านใด อย่างเรื่อง double clutch down shift นี้ผมก็ไม่คิดว่าจะมีคนสนใจ จนมีคุณมาถามนี่แหละ  :D แต่ก็รู้ไว้ไม่เสียหายครับ

รถแต่ละคัน การขับแต่ละรูปแบบ ผิวถนนต่างกัน แค่นี้ก็ทำให้เกิดเทคนิคต่างๆ มากมายแล้วครับ เอาเป็นว่าอยากรู้เรื่องอะไรลองถามมาดูได้ แต่อยากให้เพื่อนๆ เซียนๆ หลายท่านที่เข้ามาอ่านช่วยตอบแสดงความคิดเห็นบ้างสิ อ่านความคิดของผมคนเดียวไม่สนุกเท่าไรหรอกนะ  ;D
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Vincent

• Full Member All Thailand Championship Racer
ผมเองก็ได้ยินคำนี้ครั้งแรก ใน หนังเรื่อง The Fast and The Furious ผมก็นึกว่า เหยียบ คลัชต์ 2ที ติดๆกัน ซะอีก

ผมก็ยังคุยกะเพื่อนอยู่เลยว่า เหยียบ 2ทีไปทำอะไรว่ะ มีแต่จะทำให้ช้า ไปกันใหญ่
It's not how you modified your car, It's how you race your car.

เออใช่ ได้ยินเหมือนกันช่วงตอนต้นๆ เรื่องน่ะ สงสัยเหมือนกันนะว่ามันแข่งแดร็กกันมิใช่หรือ แล้วจะมาทำ double clutch กันทำไม งงจริงเชียว

• *
  • สวัสดี
แล้วอย่างนี้ถ้าจะทำ heel and toe ในรถสมัยก่อนไม่วุ่นแย่หรือครับ ;D
รบกวนอีกนิดนะครับ เฟืองซิงโครเมช คืออะไรหรอครับ
(ไม่ค่อยมีความรู้ด้านกลไกเท่าไรครับ หวังว่าคงไม่รำคาญมือใหม่ความรู้น้อยนะครับ  หุหุ ::))

ก็ Double Clutch Down Shift ไงครับ เพียงแต่เพิ่มจังหวะเบรกเข้าไปด้วย ไม่วุ่นหรอกครับ เพราะสมัยก่อนก็ต้องทำกันแบบนี้หมด

Syncromesh คือเฟืองช่วยพาระหว่างเฟืองสองตัว คือจะมีเฟืองเล็กๆ ระหว่างเฟือง A กับเฟือง B ไอ้ตัวเล็กนี้แหละเรียก Shncromesh

เชิญถามได้ทุกข้อสงสัย ยินดีตอบหากผมมีภูมิพอครับ

• Full Member All Thailand Championship Racer
ก็ Double Clutch Down Shift ไงครับ เพียงแต่เพิ่มจังหวะเบรกเข้าไปด้วย ไม่วุ่นหรอกครับ เพราะสมัยก่อนก็ต้องทำกันแบบนี้หมด

Syncromesh คือเฟืองช่วยพาระหว่างเฟืองสองตัว คือจะมีเฟืองเล็กๆ ระหว่างเฟือง A กับเฟือง B ไอ้ตัวเล็กนี้แหละเรียก Shncromesh

""""""""เชิญถามได้ทุกข้อสงสัย ยินดีตอบหากผมมีภูมิพอครับ""""""""""

พี่เปิ้ลครับ ลูกพี่ ชื่อ ไรอะครับ เค้าอายุเท่าไหร่แล้ว เรียนอยู่ที่ไหน .....จิกจิก
It's not how you modified your car, It's how you race your car.

ลูกผมชื่อ "มิว" ครับ ปัจจุบันอายุ 2 ขวบ 10 เดือน เรียนโรงเรียนรุ่งอรุณในปี 05 ชี้นอนุบาล 1 ครับ

เออ งง

ถามทำไมวะ  ::)

ลูกผมชื่อ "มิว" ครับ ปัจจุบันอายุ 2 ขวบ 10 เดือน เรียนโรงเรียนรุ่งอรุณในปี 05 ชี้นอนุบาล 1 ครับ

เออ งง

"""""""ถามทำไมวะ  ::)"""""""""""

ก็พี่บอกว่าถามได้ทุกข้อนี่หน่า ....อิอิ