Author Topic: ออกทริปใช้ความเร็วกันประมาณไหนครับ  (Read 5722 times)

Offline hiter

• Amateur Racer
  • *
  • I'm Hiter
เวลาออกทริปส่วนใหญ่จะใช้ความเร็วประมาณไหนกันบ้างครับ
มือใหม่กลัวขี่ตามไม่ทัน จะได้ฟิตร่างกายให้พอฟัดพอเหวี่ยงจะได้ตามไปได้ครับ

เห็นส่วนใหญ่จะบอกเป็นความเร็วเฉลี่ยกัน 25-30 บ้าง เร็วๆก็ 30-35 บ้าง
เลยสงสัยว่า ที่บอกมาเนี่ยความเร็วเฉลี่ย แสดงว่าขี่กันจริงๆนี่ ปั่นกันขาขวิดเลยน๊ะครับเนี่ย

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ค่าเฉลี่ยหรือ AV จะค่อยๆ ลดลงตามความยาวของทริปครับ

เพราะยิ่งปั่นยาวก็ยิ่งเหนื่อย ยิ่งช้า ความเร็วเฉลี่ยจึงยิ่งตกลงลด

สำหรับผม หากเป็นรถใหญ่ล้อ 26 ผมชอบ AV ที่ 20 ครับ แต่ถ้าเป็นรถพับ ก็ขอต่ำลงกว่านั้นอีกสักหน่อย เหลือสัก 15 กำลังดี

ความเร็วที่ผมใช้สำหรับเดินทางนี้เป็นความเร็วที่ปั้่นถึงจุดหมายแล้วยังรุ้สึกสบายๆ ไม่ใช่ไปถึงแล้วนอนแผ่หมดแรง

ปล ค่า AV จะขึ้นอยู่กับการแบกน้ำหนักของสัมภาระด้วยครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride