Author Topic: เล่นรถแบบ Mini Touring ดีไหม  (Read 13439 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
เล่นรถแบบ Mini Touring ดีไหม
« on: March 01, 2009, 05:13:07 pm »
รถจักยานล้อ 20 นิ้ว แบบพับตัวถังไม่ได้ ที่บ้านเรานิยมเรียกกันว่า Mini Touring นั้น มันไม่เกี่ยวข้องอะไรกับจักรยาน Touring เลยแม้แต่น้อย ทางที่ดีควรจะเรียกว่า Mini Bike จะเหมาะสมกว่า รถแบบนี้มีข้อดีของรถล้อเล็กคือคล่องแคล่ว ว่องไว แต่ก็ยังคงความเร็วและแกร่งได้เหมือนรถแบบ Full Size เช่นกันครับ

หากคิดจะเอาไปใช้งานปั่นเดินทางท่องเที่ยวแบบ Touring จริงๆ ก็พอจะทำได้ แต่ขอเป็นทริปที่ไม่ไกลนัก และขนสัมภาระไม่เยอะมากก็พอจะทำได้ครับ ประเภทแบบ One Day Trip แบบไม่เกิน 30 กม จะดีมาก
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Art

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
Re: เล่นรถแบบ Mini Touring ดีไหม
« Reply #1 on: March 04, 2009, 12:20:38 pm »
รถแบบนี้ที่ญี่ปุ่นกำลังฮิตเลยครับ แต่เค้าจะเรียกว่า Mini Velo ผมเห็นของเจ้านึง รถดูดีเหมือนกัน

ราคาก็ไม่ถือว่าแพงเท่าไหร่ เห็นแล้วอยากได้เลย แต่ถ้าไปแบกกลับมาจากญี่ปุ่น ไม่รู้ว่าจะโดนค่าภาษี กะค่า Charge เพิ่มของสายการบินอีกเท่าไหร่ ::)
« Last Edit: March 04, 2009, 12:22:27 pm by Art »

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: เล่นรถแบบ Mini Touring ดีไหม
« Reply #2 on: March 04, 2009, 01:09:06 pm »
สามารถเอารถกลับมาไทยได้ ถ้าหิ้วมาเอง ไม่น่าจะเสียภาษี ทำโดยการแพ็คใส่กล่อง (กล่องนี้ขอหรือซื้อได้ตามร้านจักรยาน) เป็นกล่องใส่จักรยานโดยเฉพาะ ลักษณะแบน แคบ จากนั้นก็นำไปเช็คอินได้เลย ผมไม่รู้ว่าขนาดของกล่องมันจะทำให้โดนชาร์จไหม แต่น้ำหนักนั้่นไม่เยอะแน่ๆ รถเปล่าๆ แค่สิบกว่ากิโลกรัม

ลองสอบถามการบินไทยที่โน่นดูครับ เพราะไฟล์ทในประเทศมีคนเขาเข็นรถเปล่าๆ ไม่ต้องถอดอะไรสักชิ้น เข้าไปเช็คอินได้เลย (แค่ปล่อยลมยางออกสักครึ่งหนึ่ง)

ตอนนี้ Art อยู่ญี่ปุ่นหรือครับ อยู่เมืองอะไรหรือ ผมมีประชุมที่ญี่ปุ่นปลายเดือนเมษาครับ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Art

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
« Reply #3 on: March 04, 2009, 01:26:58 pm »
อยู่ไทยเหมือนเดิมครับพี่เปิ้น เพียงแต่พักหลังไปเที่ยวญี่ปุ่นประมาณปีละครั้งครับพี่

ส่วนเรื่องที่อยากจะเอาจักรยานกลับมา กลัวเรื่องน้ำหนักอย่างเดียวอะพี่... ไปที่ไร Shopping เยอะทุกที :P