Author Topic: ผมคิดจะจัด Autocross เล่นๆในจังหวัดที่ผมอยู่ ขอความเห็นหน่อยครับ  (Read 19925 times)

Offline Mangza

• Full Member All Thailand Championship Racer
    • http://www.stormclub.com/
ลานบ้านผมกว้างประมาณ 10 ไร่ เทปูนหมดแล้ว อาจจะไม่เหนียวหนึบแบบยางมะตอย แต่ก็ถือว่าเกาะใช้ได้

พื้นที่เป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้า 2ผืน ใหญ่และเล็ก แต่ติดกัน ผืนเล็กใหญ่เพียงครึ่งหนึ่งของผืนใหญ่

ตอนนี้ว่างๆอยู่ เลยคิดจะจัดAutocrossเล่นกันในหมู่พี่ๆน้องๆชาวจังหวัดพิษณุโลกและใกล้เคียง

ผมลองมานั่งอ่านๆเรื่องจิม กะออโต้ครอสแล้ว ผมชอบออโต้ครอสมากกว่า  จิมคาน่าผมรู้สึกว่าทำอยู่แค่สามอย่าง หักให้สุด เหยียบให้จม(ทั้งคันเร่งและเบรค) ดึงเบรคมือให้ล๊อค ผมไม่อยากเอารถผมมาทรมาณแบบนั้น

งานนี้จัดตามใจผม ไม่ง้อสปอนเซอร์ ทำเอามันส์

ทีนี้อยากจะถามว่า

- ไลน์สนาม ควรใช้เวลาขับประมาณเท่าไหร่ ถึงจะพอเหมาะ
- จากข้างบน ขอไอเดียไลน์สนาม ที่ได้ใช้ทักษะการขับ ให้ความแรงของรถไม่ได้เปรียบเสียเปรียบกันมากนัก
- ขอไอเดีย โอยเฉพาะของพี่ Mokan ในการแบ่งรุ่นรถหน่อยครับ

ขอเชิญทุกท่านช่วยออกไอเดียหน่อยครับ ขอแบบเต็มที่ครับ งานนี้ผมทำตามใจผมเอง เลยอยากลองอะไรแปลกๆใหม่ครับ
คนไม่มีฐานะ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ทำใจไว้ก่อนเลยครับว่าเรื่องการแบ่งรุ่นนั้น เราไม่สามารถทำได้ยุติธรรมเป๊ะกับรถทุกคันที่เข้าร่วมการแข่งขัน จะต้องทำใจกับการบ่น นินนา ฯลฯ (โดยมากจะเป็นพวกคนที่แข่งแล้วไม่ชนะ / รถแรงๆ แต่ฝีมือน้อย / และพวกรถหรู แต่ขับไม่ค่อยเป็น)

ใจผมเองยังชอบสไลต์ของ Autocross ครับ ไม่เคยชอบจิมเลยแม้แต่น้อย สร้างทักษะให้แก่ผู้ขับน้อยมากๆ กลายเป็นเกมแข่งขันความจำ
- จำได้ว่ามีรุ่นน้องเคยถามเทคนิคการแข่งจิมฯ ผมตอบเขาไปว่า พักผ่อนเยอะๆ กินพวกแป๊ะก๊วย นอนหลับให้สบาย พัฒนาสมองให้ดี จำภาพสนามให้ได้ ฮ่าๆ (เพราะว่าไลน์สนามมันช่างสุดยอดเหลือเกิน รับรองว่าหาก SCCA (Sport Car Club of America) ได้มาเห็นไลน์ที่เราแข่งกันนะ จะต้องร้องจ๊ากกกก

แนะนำให้ลองลิสต์รายชื่อรุ่นรถที่จะลงแข่งแบบคร่าวๆ ครับ ถ้ามีพวกกระบะให้แบ่งออกมาต่างหากจากรถเก๋ง

หากมี Racing Club เก็บไว้อยู่ก็ลองเอาไลน์มาประยุกต์ได้ครับ ผมออกแบบไลน์ให้รถเลี้ยวซ้ายและขวาพอๆ กัน ยางจะสึกพอๆ กัน

สนาม 10 ไร่หากรถไม่เยอะมากนักก็ถือว่าพอเล่นได้ ระวังตรงจุดสตาร์ทและเส้นชัยให้ดี ต้องออกแบบการจราจรให้ลื่นไหล ไม่งั้นรถจะมาจอดบล็อคกันเอง รถเข้าเส้นชัยจะขับเร็วมาก ผมมักจะหยุดด้วยโค้งแคบ และมีกรวยดักตอนสุดเส้นชัย
- แต่ก็ต้องระวังเหตุสุดวิสัย เผื่อบางคันมันดันมาเบรกแตกที่สนามเราพอดี พุ่งเข้าเส้นชัยแล้วเบรกไม่ได้จะมาแย่กับตัวเราด้วย

เนื่องจากเราไม่สามารถจัดรุ่นได้ถูกใจทุกคนเป๊ะ ผมเลยใช้แต้มต่อมา + เวลาสำหรับรถบางคันแทน
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline iamtul

• G'Day Mate
กลับมาเถอะวันวานนนน

อ๊านอ๊านอานนนนนน

อ่านแล้วอยากร้องเพลงนี้จัง

;D ;D ;D
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Offline Old School Drifters

• Group N Racer
  • **
ถ่ายรูป 10ไร่นี้มาให้ดูหน่อยครับ

• don't let your fear stand in the way of your dream
10 ไร่เล็กว่าลานหลังห้างซีคอนตอนเปิดเต็มๆ ครับ

ลานนั้น 15 ไร่
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• Full Member All Thailand Championship Racer
คือผมเองก็ไม่รู้ว่ากะผิดหรือเปล่านะ เพราะพื้นที่ทั้งหมดมัน40ไร่ ตัดพื้นที่โรงงานไปไม่แน่ใจว่าเหลือเท่าไหร่

แต่เท่าที่กะด้วยตาผมว่าใหญ่กว่าBRCนะ
คนไม่มีฐานะ

ลานเป็นรูปขวาน ท่าทางใหญ่ไม่เบา

ออกแบบไลน์ให้ดีจะเล่นได้สนุกมากครับ

Offline GT Corolla

• Amateur Racer
  • *
  • ฝาลายสายหลบไปขาใหญ่มา gymkana only
    • www.aeracingclub.com
จังหวัดไหนครับ ใกล้กรุงเทพป่าว
"ขำขำคลับ"

ใกล้ครับ 40นาทีก็ถึงแล้ว

ถ้ามาเครื่องบินอ่ะนะ ;D ;D ;D

อยู่พิษณุโลกครับป๋ม
คนไม่มีฐานะ

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
อ่ะนี่.....น้ำจิ้ม  ;D

In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

เออ ได้เห็นไลน์แบบนี้ ไพลอนเป็นแผงแบบนี้ค่อยกระปรี้กระเปร่าหน่อย

นี่แหละครับ Autocross ของจริง แข่งกันที่การเซ็ทติ้งและฝีมือทักษะ

ไม่ได้แข่งกันที่ความจำ

Offline Gong Runduce

• Sr. Member Professional Driver
  • สวยเรียบ GDB Applide-F

Offline zpeed

• Gasoline is in my blood
I have a whole power point presentation of how to design a good auto-x course.  If you interesting I can e-mail to you but I have to find it first.  Oh it's all in English too.

Good one to read.  Some tip make sure it's enough brake or run off area if someone miss the turn.  Don't worry about the class, you said just for fun right.
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

I have a whole power point presentation of how to design a good auto-x course.  If you interesting I can e-mail to you but I have to find it first.  Oh it's all in English too.

Good one to read.  Some tip make sure it's enough brake or run off area if someone miss the turn.  Don't worry about the class, you said just for fun right.

ใช่ครับ เน้นมันส์เป็นหลัก นี่E-Mail ผมครับ Mangzaaa@hotmail.com

ขอบพระคุณอย่างสูงลิ่วครับ
คนไม่มีฐานะ

พี่่โก้ใจดีมีน้ำใจกับผมมาก ตอนผมจัด Autocross ของ Racing Club พี่โก้ยังส่งคัมภีร์ Autocross ของ SCCA มาให้จาก  USA เลย

ขอบคุณอีกครั้งครับผม