Author Topic: สมาชิกใหม่แนะนำตัว และขอความช่วยเหลือด้วยครับ  (Read 5713 times)

Offline ATTAPOL

• Amateur Racer
  • *
สวัสดีครับ ผม อั้มนะครับ ขอเป็นสมาชิกด้วยคน เห็นว่าเวปนี้ให้ความรู้ดีครับ ผมพิมพ์ไม่เก่ง พิมพ์ช้ามาก อาจไม่ค่อยได้ร่วมตอบกระทู้ แต่คงเข้ามาดูบ่อยๆ ไม่ว่ากันนะครับ

ผมมีปัญหาที่อยากขอความช่วยเหลือ อย่างด่วนเลยครับ ดังนี้ครับ

ปัจจุบันผมใช้รถ MINI COOPER R53  ปี 2003 เกียร์ CVT ครับ ตอนนี้มีปัญหาเรื่องเกียรครับ จอดมาเป็นเดือนแล้วครับ รถผมเป็นรถGreyครับ Milleniumเขาไม่รับซ่อม ถึงรับก็แพงมากครับ
เช็คราคาเกียร์แล้วอยู่ที่ 270000 ครับ(ไม่มีชุดซ่อม ต้องเปลี่ยนทั้งลูก) หาอู่นอกทำก็ไม่ได้เพราะไม่รู้จะไปหาอะไหล่ที่ไหน ตอนนี้กลุ้มใจมากๆ รถถจอดอยู่หน้าบ้าน เห็นทุกวัน แต่ขับไม่ได้ ...
ตอนนี้เลยคิดหาทางออกให้ตัวเองอยู่ ดังนี้ครับ

1.หาหัวตัด COOPER S เกียร์ AUTO มาใส่ ปัญหาอยู่ที่ว่า จะไปหาที่ไหน? มีคนแนะนำให้ไปดูที่เชียงกงบางนา แต่มันอยู่ตรงไหนครับ แล้วร้านไหนถึงจะดี ปรกติผมงานยุ่งมากๆ จะมีเวลาก็ดึกแล้วอ่ะครับ
 เลยยังมึนๆกับข้อนี้อยู่ครับ

2.วางเครื่อง ญี่ปุ่นไปเลย....อยากทำมาก..จะได้ตัดปัญหาเรื่องลุยน้ำไปด้วย(เครื่องมินิรุ่นนี้ เขาว่ามีปัญหาตอนลุยน้ำครับ) แต่ปัญหาอยู่ที่ว่า...วางเครื่องอะไรดี...มีอู่ไหนฝีมือดีๆรับทำบ้างครับ...ผมว่ามันต้อง
  แปลงกันเยอะมากแน่ๆครับ...แล้วรถรุ่นนี้มันมีกล่องที่เขาว่ามันควบคุมทุกอย่างในรถ(ทุกอย่างเป็นไฟฟ้าหมด แม้แต่พวงมาลัย...) มีใครพอจะแนะนำอู่เก่งๆให้ผมได้ปรึกษาบ้างไหมครับ....

3. หาเกียร์เก่า(CVT)มาใส่...แต่ผมว่ามันน่าจะหายากกว่าหัวตัดหรือเปล่าครับ แล้วเราจะมั่นใจกับมันได้แค่ไหน ผมกลัวใช้ๆไปแล้วก็เจ๊งอีก...แล้วจะไปหาอะไหล่ได้ที่ไหนล่ะครับเนี่ย.....

4.เอารถไปให้ Millennium ซ่อมเลยครับ แต่งานนี้มี 400,000 แน่นอน เป็นข้อที่ผมไม่อยากเลือกเลยครับ...แต่ถ้ามันเนิ่นนานออกไป..อาจต้องเลือกครับ

ผมเรียงลำดับความชอบใจตามหัวข้อเลยครับ แต่มันมีปัญหาอย่างที่ได้บอกไปแล้ว ผมเล่นรถสมัยเด็กๆ ตอนนี้ห่างหายไปจากวงการไม่ต่ำกว่า 20 ปี เลยไม่รู้จักใคร ไม่รู้จักอู่ไหน เพราะเลิกเล่นรถแต่งไปนานมากครับ
ขับมันบ้านๆนี่เหละครับ ตอนนี้รู้จัก สนามเป้าศูนย์ล้อ อู่เดียว เพราะทำกันมาดึกดำบรรพ์ครับ...

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ หาก พี่น้อง ท่านใดมีข้อมูลที่พอจะช่วยเหลือผมได้.....รบกวนติดต่อผมตรงเลยก็ได้ครับ 089-778-5449 ยิงมาก็ได้ครับ เดี๋ยวผมโทรกลับเองครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าไว้เลยนะครับ