Author Topic: สงสัยกับเครื่อง rotary ใน RX-7  (Read 34823 times)

Offline farcry

• Amateur Racer
  • *
  • สิบจัตวา โดโรโระ
เท่าที่ดูจากสเปกเบื้องต้น(ด้วยความรู้อันน้อยนิด) ข้อดีของมันมากมายหลายประการ เช่น
ขนาดของเครื่องเล็กมากมายจริงครับแค่ H280/L600/W76
กำลังเครื่องยนตร์ 654 x 2 ซี.ซี. หรือเครื่อง 1300 แต่กลับรีดม้าได้ถึง 280 ในเครื่อง 13B-REW

ราคาค่าตัวก็คิดว่าน่าจะแพงอยู่ หรืออาจจะเพราะหายากเลยไม่เล่นกัน หรือ โมไม่ขึ้น แต่งยาก อะไหล่น้อย

ทำไมถึงไม่ค่อยเห็นคนเล่นกันเลยล่ะครับโดยเฉพาะนัก Drfit ???
อีโวนั้นคือชีวิต ทางโค้งคอยลิขิตให้อีโวดริ๊ฟไป
กระปุกเกียร์สีสันสวยสดใส ยังคงดริ๊ฟไปอย่างสดใสเสรี

Kurokawa Naoki

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: สงสัยกับเครื่อง rotary ใน RX-7
« Reply #1 on: January 12, 2008, 01:59:03 pm »
หัวใจของรถดริฟท์สำหรับผมก็คือ ทน และถูก

จะเอาทนก็เพราะต้องแช่นาน ต้องอัดหนัก แถมผมเล่นต่อเนื่องเสียด้วย เคยขับดริฟท์อยู่นานสุดแบบไม่หยุดพักก็ราว 30 - 40 นาที !!! เป็นรถคันอื่นเขาฮีทขึ้นตั้งแต่ 10 นาทีแรกแล้ว

จะเอาถูกก็ต้องเล่นแล้วมันพัง พังแล้วก็ต้องซ่อม ไหนๆ จะต้องซ่อม ก็ขอซ่อมถูกๆ หน่อย

ข้อด้อยของเครื่องโรตารีตัวนี้คือมัน "เปราะ" ครับ ไม่ได้แปลว่าไม่แรง ไม่ดี หรือไม่เหมาะกับดริฟท์ แต่มันอาจเหมาะกับคนที่มีสปอนเซอร์พร้อมๆ มากกว่า
- ข้อด้อยจุกจิกยังมีอีกเยอะครับ เช่น หาคนทำดีๆ ยาก / ในเมื่อคนเล่นน้อยก็ทำให้หาอะไหล่ได้ยากเช่นกัน / ในเมื่อคนไม่ค่อยเล่นก็ทำให้ไม่ค่อยมีของเข้ามา ส่งผลทำให้มันแพงอีก /
- ส่วนข้อด้อยด้านเทคนิคก็คือ มันร้อนง่าย แถมร้อนแล้วรวน ร้อนแล้วแรงตก ร้อนแล้วจุกจิก ฯลฯ

ยินดีต้อนรับเข้าสู่โลกแห่งการดริฟท์ครับ  ;D
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Joe

• How Far can You Fly with Broken Wing
Re: สงสัยกับเครื่อง rotary ใน RX-7
« Reply #2 on: January 21, 2008, 03:33:25 pm »
เคยคิดจะเสี่ยงกับมันครับ โรตารี่เนี่ยะ
แต่หลังจากได้พูดคุยกับคนเคยเล่นหลายๆคนแล้ว ผนวกกับ ไม่ป๋าขนาดเอาเงินไปผลาญขนาดนั้นเลยขอลี้ภัยแล้วกัน ขายเครื่องทิ้งไป
สูงสุดคืนสู่สามัย ไม่กินผักอีกซักที
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #3 on: January 23, 2008, 09:13:54 am »
เครื่อง"โรตี"นั้นดีครับ แต่งแล้วแรง แต่งไม่ยาก รอบจัดดี มีสกุลรุณชาติ เหมือนเครื่องยนต์ยอดนิยมทั่วๆไปที่พวกเราชอบเอามาเล่นกันละครับ ข้อเสียของมันก้อคือ มันแพงเวลาแต่งกันสุดๆแล้วมัน"โบ๊ะ"กระจายเป็นชิ้นๆ เครื่องยนต์ลูกสูบทั่วๆไปนั้น เวลาโบ๊ะแล้วมันหาเครื่องใหม่จากเชียงกงได้ ในราคาที่ย่อมเยา แต่เครื่อง"โรตี"นั้นไม่เคยย่อมเยา มันก้อเลยได้รับความนิยมค่อนข้างน้อย

ถ้าถามว่า "งั้นทำไมไปแต่งให้มันสุดๆล่ะ แต่งเกือบสุดดิ จะได้ไม่โบ๊ะ?" คำตอบก้อคือ มีใครคนไหนหรือที่เอาแค่ "แต่งเกือบสุด" ไม่งั้นเชียงกงไม่ขายดีอย่างทุกวันนี้ละคร้าบบบบบ ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline farcry

• *
  • สิบจัตวา โดโรโระ
« Reply #4 on: January 24, 2008, 11:32:44 pm »
จูนแบบไม่สุด แต่เอาแบบกะลังดีนี่จะพอไหวไม๊ครับ

ว่าแต่หาของยากเหมือนกันนะครับ ลองหาๆมาหลายวันแล้ว :P
อีโวนั้นคือชีวิต ทางโค้งคอยลิขิตให้อีโวดริ๊ฟไป
กระปุกเกียร์สีสันสวยสดใส ยังคงดริ๊ฟไปอย่างสดใสเสรี

Kurokawa Naoki

Offline bbr001

• *
« Reply #5 on: June 04, 2010, 04:24:03 am »
หัวใจของรถดริฟท์สำหรับผมก็คือ ทน และถูก

จะเอาทนก็เพราะต้องแช่นาน ต้องอัดหนัก แถมผมเล่นต่อเนื่องเสียด้วย เคยขับดริฟท์อยู่นานสุดแบบไม่หยุดพักก็ราว 30 - 40 นาที !!! เป็นรถคันอื่นเขาฮีทขึ้นตั้งแต่ 10 นาทีแรกแล้ว

จะเอาถูกก็ต้องเล่นแล้วมันพัง พังแล้วก็ต้องซ่อม ไหนๆ จะต้องซ่อม ก็ขอซ่อมถูกๆ หน่อย

ข้อด้อยของเครื่องโรตารีตัวนี้คือมัน "เปราะ" ครับ ไม่ได้แปลว่าไม่แรง ไม่ดี หรือไม่เหมาะกับดริฟท์ แต่มันอาจเหมาะกับคนที่มีสปอนเซอร์พร้อมๆ มากกว่า
- ข้อด้อยจุกจิกยังมีอีกเยอะครับ เช่น หาคนทำดีๆ ยาก / ในเมื่อคนเล่นน้อยก็ทำให้หาอะไหล่ได้ยากเช่นกัน / ในเมื่อคนไม่ค่อยเล่นก็ทำให้ไม่ค่อยมีของเข้ามา ส่งผลทำให้มันแพงอีก /
- ส่วนข้อด้อยด้านเทคนิคก็คือ มันร้อนง่าย แถมร้อนแล้วรวน ร้อนแล้วแรงตก ร้อนแล้วจุกจิก ฯลฯ

ยินดีต้อนรับเข้าสู่โลกแห่งการดริฟท์ครับ  ;D

ไม่น่าอวด...เลยน่ะครับ

หัวใจในการดริฟที่แท้จริงนั้นคือ              Torque & slide

ในการดริฟนั้นจำเป็นจะต้องใช้พละกำลังแรงบิดมหาสานส่งไปที่ล้อเพื่อให้โอเวอร์สเตียร์เมื่อถึงโค้ง โดยทำให้โมเมนตัมของรถเปลี่ยนไป โดยการหักพวงมาลัยไปในทิศทางตรงกันข้ามอย่างรวดเร็วแล้วหักกลับเพื่อรักษาการทรงตัว หรืออาจจะใช้คลัชคิกหรือเบรคมือช่วยก็ได้

ซึ่งวิธีและลักษณะการดริฟนั้นมีอยู่อย่างหลากหลายวิธี ลองหาดูในกูเกิลก็มีครับ

ทั้งหมดทั้งสิ้นไม่เกียวกับ ความทนทานของเครื่องยนต์เลยแม้แต่เสี้ยวเดียว ยิ่งราคาถูกยิ่งแล้วเลย ไม่มีปัญญาก็อย่าเล่นเลยครับ ของพวกนี้ต้องทำใจครับ
อย่าทำเหมือนพวกมีปัญญาซื้อรถราคาแพงๆแต่ไม่มีปัญญาเติมน้ำมันเอาไปติดแก๊ซ บ้าหรือป่าวก็ไม่รู้

เครื่องโรตารี่เหมาะสมกันการดริฟเป็นอย่างมาก ด้วยน้ำหนักและพละกำลังแรงบิดที่มีมาอย่างมหาสานในรอบสูง ซึ่งต่างจากเครื่องไส้กรอกทั่วไปที่พละกำลังแรงบิดจะมาแต่ต้นๆหรือกลางๆน้ำหนักก็เยอะกว่าโรตี้หลายเท่านัก

คิดดูง่ายๆ ทำไมนักแข่งดริฟชื่อดังทั้งหลายจึงใช้ RX 7 ดริฟ     คิดสิ
อีกรุ่นที่นิยมก็คือ evo อันนี้ไม่เกี่ยวกับเครื่องยนต์ครับ แต่เพราะ มันขับ 4 ซึ่งสามารถทำ Power Over Drift ได้อย่างง่ายดาย

• *
« Reply #6 on: June 04, 2010, 04:26:27 am »
ส่วนเรื่องราคา ผมว่า มันไม่แพงน่ะ ถือว่าถูกด้วย ลูกละแค่สองสามหมื่นเอง มีขายเยอะแยะ หายากตรงไหน ไม่เข้าใจ จะเล่นก็เล่นให้ขาดสิ เล่นไม่ขาดรู้ไม่จริงจะเล่นทำไม   :yociexp102:

Offline Multilink

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
« Reply #7 on: June 04, 2010, 04:55:19 am »
ก่อนจะเล่นอย่างน้อยต้องรู้จักมันพอสมควรก่อน ถ้าเล่นไม่แรงมากคงไม่เป็นไรครับ แต่จริงๆ...ผมว่าเดี่ยวนี้ไม่จำเป็นอย่าวางข้ามพันธ์เลยครับ วางเครื่องตรงๆยี่ห้อดีกว่าจะได้แข่งได้หลายๆอย่าง เผื่อเบื่อ drift จะไปขำๆ circuit บ้างจะได้ลงได้หลายๆงาน แต่ถ้าเป็นยุโรปแล้วหาของไม่ได้ทำไม่ไหวจริงๆก็หาไอที่มันมีอะไหล่เยอะๆ จะดีที่สุดครับ รถแข่ง  อะไรนิดหน่อยถ้าเสียมาเราต้องซ่อมได้เลย หรือพอหายืมได้บ้าง สมมุติมีเซ็นเซอร์อะไรสักตัวมันเกิดพังที่สนามตัวนึง หรือ กล่องเกิดเสีย ขึ้นมาคุณควรเลือกเครื่องที่คุณสามารถหาอะไหล่มาเปลี่ยนเดี่ยวนั้นแล้วแข่งต่อวันนั้นได้....ไม่ใช่พอมีอะไรเสียหน่อยต้องมานั่งเดินหาของ ไล่โทรหาอะไหล่กันเป็นสิบๆร้าน แบบนี้คงแข่งลำบาก หรือถ้าเหลือ จะซื้ออีกเครื่อง หรือ 2 เก็บไว้เป็นอะไหล่ก็ดีเหมือนกันครับ...ถามว่าเล่นได้ไมช่วงก่อนผมก็ขับ rotary อยู่แต่ไม่มีเทอร์โบ ผมก็ว่ามันก็ทนดีนะไม่จุกจิกด้วย ถ้าเราไม่ทะลึ่งไปโมมันเยอะๆ ถ้าให้เซฟๆก็อั้นแรงม้าไว้อย่าโมเยอะมาก เพิ่มไม่เกิน 30% ขอกำลังเครื่องเดิมๆ อาจจะพอไหว รักษาดูแลดีๆ และจัดการกับปัญหาความร้อนเวลาแข่งในสนามได้จบก็ไม่มีปัญหาครับ แถมรอบจัดลากได้ 8500 ด้วย อิอิ..
A Top Fuel Dragsters reach over 300 miles per hour before you have completed reading this sentence

Offline mono

• Sr. Member Professional Driver
  • M_mono
« Reply #8 on: June 05, 2010, 01:55:16 pm »
อยากได้ น้องธนูไฟ มานอนกอดที่บ้านจังเลยครับพี่เปิ้น  :yociexp72:
Hi ...........

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #9 on: June 06, 2010, 11:55:18 am »
อยากได้ น้องธนูไฟ มานอนกอดที่บ้านจังเลยครับพี่เปิ้น  :yociexp72:

ธนูไฟขายไปแล้วครับผม จำต้องขาย เสียดายเหมือนกัน เพราะทำไว้เยอะมาก
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
« Reply #10 on: June 07, 2010, 01:22:23 pm »
ใครเค้าบอกว่านักดริฟมิใช่โรตี้

55555+

ลองไปดูญี่ปุ่นป่ะ

rx 7 ดริฟเกลื่อน

ไม่มีปัญญาซื้อซะมากก่า เลยอ้างว่ามิดี

นี้แหละคนไทย

โง่แล้วชอบอวดฉลาด

555555+

Offline Multilink

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
« Reply #11 on: June 08, 2010, 01:03:32 am »
เครื่องโรตารี่ตัวท่อไอดีดำ 280 แรงม้า M/T มือสองเครื่องนึงน่าจะราวๆ 60000-80000 บาท ผมไม่เห็นว่าทำไมคนไทยตอนนี้จะไม่มีปัญญาซื้อ เพราะตอนนี้พวกรถดริฟไทยบางคันเกียร์ลูกละ 3-4 แสนยังซื้อได้เลย รถ drag ในไทยก็มีโรตารี่แรงๆตั้งหลายคันครับ หรือใน circuit ก็มีใช้กันอยู่ ผมว่าน่าจะเป็นความชอบส่วนตัวของนักแข่ง หรือเจ้าของรถมากกว่าครับ ซึ่งตอนนี้อาจจะยังไม่มีใครเอา rotary มา drift จริงๆจังๆ ในไทย แต่ไม่ใช่เรื่องราคาหรือความสามารถของช่างไทยแน่นอน หรือถ้าพี่จะเริ่มเป็นคนแรกก็น่าสนใจดีครับ คนอื่นจะได้ศึกษาหรือดูเป็นตัวอย่างด้วยว่าโรตารี่ก็เล่นได้เหมือนกัน แต่ ผมว่าจริงๆหลายๆคนตรงนี้ก็รู้แล้วว่าถ้าจะเล่นกับมันจริงๆมันก็คงจะเล่นได้แหละไม่ว่าจะเป็นเครื่องอะไร ถ้าศึกษากันจริงๆ เพราะ 787B 4 Rotors ก็วิ่งได้ติดต่อกัน 24 ชม และชนะใน Lemans มาแล้วตั้งแต่เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว...แต่จำเป็นเหรอครับที่ทุกคนจะต้องใช้มันในการแข่ง drift ในเมื่อเครื่อง "ไส้กรอก" ตัวอื่นมันก็ใช้แข่งได้เหมือนกัน และก็แข่งชนะได้เหมือนกัน..
A Top Fuel Dragsters reach over 300 miles per hour before you have completed reading this sentence

Offline maxx

• .
« Reply #12 on: June 17, 2010, 09:49:31 pm »
แก้ไขข้อมูลนิดนึง evo ทีมสีส้มของญี่ปุ่นเป็นขับเคลื่อนล้อหลัง รายละเอียดหาดูเองนะในเนตน่าจะมี  :JFBQ00230070730A:

ส่วนเครื่องเครื่องยนต์นานาจิตังครับ (เน้นนะครับ ตังครับตัง) 55+  :yociexpress01:

ใช้แนวทางแบบพี่เปิ้ลดีที่สุดครับ :yociexp41:

ขอปากเสียอีกนิด เรื่องอู่เขาอยากได้ตังครับถ้าไปปรึกษาเขาให้คำปรึกษาฟรีครับ :JFBQ00214070517A: เรื่องแต่งนี่อย่างชอบ เพราะคุณกำลังจะเอาเงินมาให้เขานะ  :JFBQ00209070514A: 55+

ใส่นี่สิทน ใส่นี่สิแรง อ้ากกก :JFBQ00153070129A: ขับเดิมๆ แล้วดูแลให้มันสมบูรณืดีกว่านะครับ  :yociexp72:

Offline Book_Overall

• *
« Reply #13 on: September 04, 2010, 10:01:44 pm »
ผมเห็นนักดริฟท์เมืองไทยที่เล่นเจ้า "โรตี" ก็มี พี่โอ๊ต, พี่แอ้ม จาก Overdrive

ไม่เป็นนักแข่งก็พี่บี Motor Tracks ตอนนี้เค้ามีเจ้า FC ตัวใหม่มาดริฟท์โชว์กันแล้ว

ถ้าเรื่องเครื่อง "โรตี" เห็นแว่วๆมาว่าพี่ใหม่ Overdrive อ่ะครับ เซียนเครื่อง โรตี

เท่าที่ผมได้ยินมา เครื่องโรตารี่นี่มันก็มีข้อดีข้อเสียของมัน ตามที่พวกพี่ๆว่ามาไว้ต้นๆของหัวข้อนี้

สรุปมาเลยนะคับ (ตามความคิดของผม)

ข้อดี เบา รอบจัด เรงม้าสูง แต่งน้อยๆวิ่งแรงๆ

ข้อเสีย บอบบางไปนิด อุปกรณ์กระจุกกระจิกเยอะ ราคาแพง

มีคนเค้าบอกมาว่า วิ่งรอบสูงๆ ลากยาวๆ กลัวลูกแตก ผมว่าไม่น่าจะแตกง่ายนะ นานน๊านจะเจอที

ปล. ถ้าใช้อย่างระมัดระวัง รักษาไว้ดีดี มันก็ไม่มีไรหรอกครับ

[จากความคิดเห็นส่วนตัวคับ อิอิ .. ถ้าล่วงเกินหรือทำให้ผู้ใดไม่พอใจ ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ]