Author Topic: พี่เปิ้ลด่วนเลยครับพี่  (Read 13305 times)

Offline H U S T 7 E R

• Authentic Drifter
  • รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
 ลูกจ้องทีวีเขม่งเลย พอผมไม่ให้ดูโวยวายใหญ่เลยอ่ะ

เด็กวัยขนาดนี้มองมากๆไม่ดีใช่ไหมครับ อันตรายกับการเติบโตของสมองไหมครับ

ขอความรู้ด้วย

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: พี่เปิ้ลด่วนเลยครับพี่
« Reply #1 on: December 29, 2007, 04:06:51 pm »
ผิดแล้ว เด็กๆ ต้องหัดมองให้เยอะๆ เข้าไว้ครับ แต่เป็นการมองวัตถุหลากหลาย ไม่ได้จ้องแต่ทีวี

โดยปกติเด็กจะเป็นไปตามพ่อแม่ หรือผู้ที่ดูแลเขาครับ เขาเหมือนผ้าขาวที่คอยซึมซับทุกอย่างที่อยู่รอบตัว ฉะนั้น อยากให้เขาเป็นเช่นไร ตัวเองและคนรอบข้างเขาก็ต้องเป็นเช่นนั้ืนให้ดูเป็นตัวอย่างก่อน

เด็กดูทีวีเพราะคนรอบข้างเปิดทีวีดูครับ ทางแก้ไม่ให้เด็กดู ก็คือทุกคนห้ามดูเหมือนกัน ทำได้หรือเปล่า ถ้าทำได้ เด็กเขาก็ปรับตัวได้ครับ  ;D

แต่คงทำไม่ได้หรอก ฉะนั้น เดินสายกลางดีกว่า ไปหาสารคดีพวกปลา สัตว์ทะเล พวกสวยๆ งามๆ นะ ไม่เอาพวกฆ่ากัน พวกนี้มาพร้อมกับเพลงคลาสสิคฟังสบายดี เด็กดูปลาจะเป็นการเสริมสร้างเซลล์สมองได้ดี

อันตรายของทีวีมีสองด้าน
ทางตรง
- รังษีจากทีวี ทำให้สายตาสั้้นได้ เสียงที่เปิดดังเกินไป ทำลายแก้วหู

ทางอ้อม
- เด็กจะสมาธิสั้น ใจร้อน อดทนรอคอยไม่เป็น หงุดหงิดง่าย ฯลฯ

อยากได้ลูกอย่างไร จงทำตัวอย่างนั้นครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline H U S T 7 E R

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
Re: พี่เปิ้ลด่วนเลยครับพี่
« Reply #2 on: December 31, 2007, 05:04:47 pm »
 `ขอบคุณครับพี่เปิ้ล  ;D