Author Topic: program อะไรใช้ออกแบบ รถหรือรูปทรง3มิติบอกทีคับ  (Read 15191 times)

skyzester

• Guest
 ??? หามานานแล้วยังหามะเจอเลย ช่วยหน่อยนะ kit car ผมอยากทำมากเลยไม่รู้โปรแกมออกแบบ กะทำเล่นๆๆ ส่งแม่แบบให้พี่ลองไปtest ดูว่าใช้ด้ป่าวถ้ามานสวยโดนใจเอาแบบผมไปทำก็ไม่ว่าไรคับตอนนี้ผมยังเด็กอยู่คงทำได้แค่ออกแบบแต่โตขึ้นไม่แน่คับ ผมชอบออกแบบรถมานตั้งแต่ป.6แล้วจนป่านนี้จะจบม.6แย้ว อัดอั้นมานานอยากหาที่ระบาย..... ;D

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
คอนเสปดีไซน์มักจะใช้สเกชมือกันหมดครับ เพราะง่ายและสะดวกที่สุด ถ้าถูกใจแล้วก็ทำเพิ่มออกมาหลายๆ มุม มุมไหนถูกใจก็ขยายมาตราส่วนซะ

ที่เราเห็นกันในรายการทีวีนั้นมักจะเป็นซอฟแวร์ส่วนตัวของแต่ละบริษัทเขาทำกันเองครับ

ดีใจที่ได้รู้จักคนคอเดียวกันที่ชอบรถมาตั้งแต่เด็ก พูดคุยกันได้เสมอครับ ยินดีทุกเวลา
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline odin

• Amateur Racer
  • *
  • คนกำลังดิ้นรน
ถ้าแค่นึกเขียนมืออย่างพี่เปิ้ลว่านะเหมาะแล้วล่ะ แล้วเก็บไว้ด้วยล่ะ ของผมหายหมดแล้ว
ถ้าอยากใช้ CAD ถ้าหาหนังสืออ่านง่ายๆก็ใช้ AUTOCAD MECHANICAL DESKTOP จะหาหนังสือสนับสนุนง่ายนะ แผ่นด้วย แต่ใช้ง่ายจริงๆตั้งกะเล่นมา ผมให้ SOLID EDGE ตอนนี้มี V12 แล้วหาง่าย คำสั่งมันเป็นปุ่มดูๆเอาก็รู้ว่าใช้ทำไร มีตัวบอกด้วย เสียแต่แด--ก RAM ชิบ หนังสือมีเล่มเดียว ไม่ค่อยละเอียดนัก จริงๆมันมี TUTOR ด้วย เล่นๆไปจะเป็นเอง ใช้เขียน 3D ได้ดีมากถ้าง่ายๆเล่น MODULE PART ตัวเดียวพอ  แต่ถ้าเล่นลึกๆจะต้องรู้จักระบบ โปรเจคหน่อยนะ คือเราจะเขียนทีละชิ้นแล้วมาประกอบกันนะ ผมใช้ทำงานอยู่
เสปคเครื่องนะถ้าเล่น CAD เอา CELE หรือ DURON 800 ก็ได้ แต่การ์ดจอ ควรจะเป็น 64 MB RAM 256 เพียวๆไม่แชร์ UP ของผม RAM 512 เปิดโมดูลมากๆยังแย่เลย
ความขยันไม่เคยฆ่าคนทำงาน

skyzester

• Guest
ผมว่าใช่มือยากนะเพราะต้องมานั่งคำนวนองศาอะไรต่างๆๆมากมายทำแล้วมานไม่เห็นรูปแบบลอยตัวอะคับมีโปรแกรมสำเร็จรูปคงดีนะคับจะได้สะดวกๆๆหน่อย สมาชิกพวกพี่มีกี่คนคับเฝื่ออีกซัก 2-3ปีผมจะมาเปงสมาชิกด้วยน่าสนุกดี  ;)คอเดียวกันต้องมารวมกลุ่มรอไปก่อนนะคับผมโตช้าอะอีกตั้งเปงพันวัน555 วางแผนชีวิตให้ทุกอย่างลงตั้วก่อนแล้วค่อยมาลุยอย่างเต็มตัวทุกวันนี้ขอตั้งพ่อแม่อยู่ไม่อยากใช้ฟุ่มเฟือยเกรงใจท่านมีweb มาฝาก www.neo-force.net  เปงเวปดิฟมันๆๆ 8)

skyzester

• Guest
รบกวน พี่ เอารูป kit car มาลงอีกรอบได้มัยคับผมมาดูทันมานลบไปซะก่อนงะ นะๆๆช่วยลงอีกรอบนะคับลงเยอะๆๆหน่อยก็ดี  :-* อยากเห็นว่าสวยขนาดไหนอิๆๆๆ:o

• don't let your fear stand in the way of your dream
สเกชมือไวกว่าใช้เครื่องเยอะครับ อันนี้ผมเทียบเฉพาะคอนเสปดีไซน์นะ คืออะไรที่เราคิดแล้วก็รีบๆ เขียนออกมาน่ะ มานั่งมาร์คจุดกำหนดเส้น กำหนดมุม ฯลฯ อูยย ไม่ทันกินหรอกครับ กว่าจะเขียนแต่ละเส้นออกมาได้นี่ผมสเกชเสร็จไปถึงไหนแล้ว เขาใช้เครื่องเขียนกันก็ตอนเฉพาะเลือกงานที่เด่นๆ ออกมาแล้วน่ะครับ เอาลงเครื่องเสร็จแล้วก็สามารถจับพลิกหมุนดูได้สารพัดมุม แบบนี้ค่อยน่าทำหน่อย

คอนเสปดีไซน์เป็นเรื่องเฉพาะตัวเอามากๆ หลายสิ่งที่เราคิดว่าดีแล้ว เจ๋วสุดแล้ว แต่คนอื่นกลับมองแค่ไม่กี่วินาทีแล้วก็เดินหนีเลยก็มีออกบ่อย ผมทำงานออกแบบด้านนี้ต้องคิดเผื่อในอนาคตไปไกลราว 7 - 12 ปี

เรื่องสมาชิกเวปนี้สามารถลงทะเบียนสมัครได้ตลอดครับ หรือจะไม่สมัครก็ไม่ได้ว่าอะไรอีกเช่นกัน เพราะผมคบหากันด้วยใจมากกว่า พูดคุยกันเองสนุกๆ เป็นหลัก

ใช้เงินพ่อแม่ให้คุ้มค่าที่สุด อยากได้ลูกอย่างไรก็จงทำตัวเองแบบนั้นครับ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Motown Junk

• Amateur Racer
  • *
  • light your fire!
ออกเเบบไปถึงไหนเเล้วครับ ยังไงๆเอามาให้ดูบ้างสิ เพื่อนๆในนี้ก็สนใจเยอะนะครับ ไว้เดี๋ยวจะเอาของผมให้ดูบ้างนะ  ;D
c'mon baby light my fire!

บุคคลทั่วไป

• Guest
http://zmodeler.nfscheats.com/services/downloads/?url=/files/zmodeler_v107.exe&cat=files

ไม่รู้ว่า zmodeler อันนี้พอใช้ได้หรือเปล่าครับ

skyzester

• Guest
 :'( กำบ้านไม่มี scanner จะลงรูปยังไงคับ ตอนนี้ได้นข้างแย้ว ;D ตอนนี้กำลังสอบอยู่คับสอบเสร็จประมานศุกหรือเสาร์นี่แหละคับ แล้วเรื้องโครงสร้างอะคับหาคัสซีป่าวๆๆได้ที่ไหนอะ มีที่ซื้อถูกๆๆบ้างปะ ไฟเบอร์ที่พี่สร้างการคันนึกใช้ประมานกี่กิโล คับ งบประมาน3-4แสน พอป่าวสำหรับ body อย่างเดียวอยู่มัยคับ ??? เวลา ออกแบบเนี่ยคับไอ้พวกกระจกอะทำไงมีที่สั่งทำด้วยเหรอคับ ???

skyzester

• Guest
zmodeler มานคืออะไรคับใช้งัยอะ ไม่ใช่ไวรัสนะโหลดเร็จแล้วอะ ::) บอกวีธีใช้น่อยนะคับ

skyzester

• Guest
 >:( ใช้ paint ทำไม่ได้อย่างใจเลย มานเลยเปงแบบนี้อะ ท้ายดูแปลกๆๆยังไงไม่รู้ ใช้มือสวยกว่าเยอะเลย สไตลย์ ae86 คราบ ช่วยกานวิจานหน่อยเร็ว

skyzester

• Guest
 :o มี web เด็ดๆๆมาบอกคับ  พิมพ์ว่า 207.204.211.111 เฉยๆๆๆไม่ต้องมี www.นำหน้า แล้วเลือกอันบน เปลี่ยนเรื่องทุกวัน5555 ชอบของฟรี ;D    เอาไว้คลายเครี่ยดดี

skyzester

• Guest
 :'(  อื้อๆๆทำไมเงียบจังอะ  ทำไงดีเสมียนแม่ผมดูดเงินไป2แสนแล้ว จะวางแผนจับมานยังไงดี ตอนนี้มานยังไม่รู้คตัวว่าทางเรารู้ตัวแล้ว ฝากเตือเรื่องเซนเชคนะคับพวกนี้ไว้ใจไม่ได้เลย มานทำงานให้แม่ผม4เดือน เอง มานปลูกบ้านใหม่ได้เลยดูมานทำดิ ดีนะมีพลเมือดีโทรมาบอกไม่งั้นป่านนี้ก็ยังไม่รู้ว่ามานโกงเงินเรา แล้วมานยังพูดให้คนอื่นฟังว่ามานมีอะไรกับพ่อแล้ว ทำให้ครอบครัวผมเกิดปัญหาอีกพ่อผมบอกเรียกมานมาคุยได้เลยมากล่าวหาผิดๆๆฟ้องแมร่งกลับเลย จับได้เมื่อไหร่นะมรึงจะเอาให้หนักเลย  >:( ระวังๆๆตัวกันหน่อยนะจะได้ไม่โดนแบบผม

skyzester

• Guest
 :)พวกพี่ๆๆตอนเรียนมหาลัยเนี่ยเรียนกันที่ไหนเหรอคับ อยากเรียนด้านออกแบบ(แบบบ้านตึกพวกนี้ไม่เอานะ) :) กับหลักพลศาสตร์อะซื้อหนังสือมาอ่านไม่ค่อนรู้เรื่องเลย

ผมเรียนที่ Art Center College of Design ครับ

ในไทยตอนนี้มีหลายแห่งสอนออกแบบเกี่ยวกับรถยนต์บ้างแล้ว แต่ต้องยอมรับว่ายังไม่ได้ลงลึกกันมากนัก โดยมากเป็นแค่รูปแบบภายนอก ที่ศิลปากร ลาดกระบัง จุฬา ก็เคยจะให้ผมไปสอนเหมือนกัน ผมบอกไม่เอา เดี๋ยวนักเรียนของครูบ้ากันหมด  ;D ;D ;D เพราะสไตล์ผมฉีกตำราทิ้งได้เลย

เมื่อหลายปีก่อนผมเคยเป็นคณะกรรมการตัดสินการประกวดออกแบบรถยนต์ที่เมืองทองครับ นักเรียนศิลปากรชนะ เพราะทำโมเดลสวย สเกชสวย แต่ไม่รู้เรื่องรถอะไรเลย ผมถามว่ารถแบบนี้จะเอาเครื่องไว้ไหน เขาตอบไม่ได้เหมือนกัน สอบถามไปมาเขาก็ว่า ยังขับรถไม่เป็นเลยน่ะ  :P แต่ก็ไม่เป็นไรหรอก ประกวดสนุกๆ งานแรกๆ เลยน่ะครับ

ตั้งใจเรียนต่อไป เดินตามหาความฝันุได้วันละก้าวก็ยังดี เป็นกำลังใจให้ครับ