Author Topic: ถามพี่ๆครับ  (Read 31786 times)

Offline H U S T 7 E R

• Authentic Drifter
  • รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
Re: ถามพี่ๆครับ
« Reply #30 on: September 02, 2007, 10:24:56 pm »
พี่เปิ้ลครับ ลูกแรกเกิดพี่เตรียมของใช้อะไรบ้างครับ?

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #31 on: September 03, 2007, 07:58:18 pm »
ไล่จากลำดับความสำคัญดังนี้

ผ้าอ้อม ใช้แบบผ้า เตรียมไว้สัก 2 โหล ผมชอบรุ่นที่เนื้อคล้ายผ้าก๊อสนะ ซักง่าย แห้งเร็ว เด็กแรกเกิดอึวันละสิบกว่าหน อย่าตกใจ อึแล้วก็ทำความสะอาดซะ รีบซัก รีบตาก เดี๋ยวผ้าหมดสต็อคจะซวย เป็นเช่นนี้ราว 1 เดือน หลังจากนั้้นก็จะอึน้อยลง หันมาฉี่บ่อยแทน ฮ่าๆ ๆ ๆ

กระดาษชำระสำหรับเด็ก มีหลายยี่ห้อ เน้นของเด็กอย่างเดียวเช่น Baby wipe อึแล้วก็ใช้ผ้านี้แหละเช็ด หรือถ้าจะประหยัดก็ใช้สำลีชุบน้ำต้มสุกปล่อยให้เย็นเช็ดก็ได้ อยู่บ้านผมใช้แต่สำลี แต่ถ้าไปนอกบ้านก็จะใช้ Baby wipe เช็ดแทน เพราะพกสะดวก

ขวดนม พร้อมจุกสำหรับเด็กเล็ก ใช้ขวดขนาดเล็กก็ได้ เผื่อไว้สำหรับกรณีแม่ไม่มีน้ำนม ผมเตรียมไว้ พร้อมหม้อนึ่งทำความสะอาดขวดนม แต่ไม่ได้ใช้เลย ลูกผมดื่มนมแม่ตลอด 1 ปี

เสื้อผ้าเด็ก เน้นโปร่งบางเบา ซื้อยกโหล

ถุงมือ ถุงเท้า เอาไว้กันหนาวตอนนอน ถุงมือเอาไว้กันเด็กเอาเล็บข่วนหน้าตัวเอง (แต่ลูกผมไม่ได้ใช้สักอย่าง)

ต่อไปนี้คือสิ่งที่คนส่วนใหญ่ทำ แต่ผมไม่แนะนำให้ทำ

ใส่สร้อยให้เด็ก จะพาลโดนอุ้มเอา ไม่ได้พวกลักเด็กหรอกนะ แต่มันจะถอดสร้อยเด็ก

สร้อยข้อมือ ข้อเท้า อันนี้ส่วนใหญ่ผุ้ใหญ่ซื้อให้ใส่ด้วยความเอ็นดู แต่ผมว่าเด็กมันน่าจะรำคาญมากกว่านะ ถ้าจะให้ก็ขอเป็นเงินสดแทนครับ

สร้อยพระ อันนี้ยิ่งน่ารำคาญใหญ่ องค์พระก็แข็ง เดี๋ยวทิ่มเนื้อนิ่มๆ ของมันจะเจ็บเปล่าๆ

ราวๆ นี้ครับ ไว้คิดอะไรเพิ่มเติมได้จะมาโพสใหม่

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
« Reply #32 on: September 04, 2007, 12:03:11 pm »
 ฮ่าๆๆๆ ของนี่ซื้อเตรียมไว้แล้วครับ แต่วันนี้คงต้องไปซื้อเพิ่มแล้วล่ะ มาอ่านที่พี่บอกผมคงต้องซื้อเพิ่ม

แหม่... เตรียมตะกรุดอาจารย์อ๊อดไว้แล้วเนี้ย ฮ่าๆๆๆ ว่าจะให้ห้อยเอวไว้  ;D

แต่เรื่องทองไม่ให้ห้อยแน่นอน กลัวโดนอุ้มแบบที่พี่บอกเนี้ยล่ะ นี่คิดไว้ว่าโตอีกหน่อยพามันไปเที่ยวห้างจะให้มันพก_ฌญฑฆ_ นะเนี้ย ฮ่าๆๆๆ  ;D

Offline ToppyRacingClub

« Reply #33 on: September 04, 2007, 09:19:19 pm »
อืมๆๆๆ... 8)

« Reply #34 on: September 04, 2007, 11:59:18 pm »
แล้วพี่ท๊อปเมื่อไรจะเอาสักคนอ่ะครับ ... ;D

« Reply #35 on: September 26, 2007, 10:22:55 pm »
 ใกล้แล้วนะครับ ไม่น่าจะเกินวันที่สามนี้  ;D