Author Topic: ถามพี่ๆครับ  (Read 31789 times)

Offline sumson

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
Re: ถามพี่ๆครับ
« Reply #15 on: June 21, 2007, 05:23:51 pm »
ขอร่วมเป้นกำลังใจด้วยคนครับ  ผมเองก็อยู่ชมรมคนรัก และเคารพเมียเหมือนกันครับ ก็กลัวแล้มมันเจริญขึ้นนี่ครับ

Offline H U S T 7 E R

• Authentic Drifter
  • รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
« Reply #16 on: June 26, 2007, 12:10:40 pm »
 เออ... ลืมมาอัพเดทเลยเนี้ย...

ไปตรวจมาอีกทีแล้วครับ ไม่มีอะไครับ หมอว่าแข็งแรงดี เห็นกระจู๋ด้วย ( จะรอดู เห็นมาเยอะแล้วหมอบอกได้ชายคลอดออกมาเป็นผู้หญิง)

โล่งอกไปทีนึกว่าลูกจะเป็นอะไรมาก ช่วงนี้แม่มันขี้งอนมากๆเลย นิดหน่อยนี่ไม่ได้..

กลางวันบ้านผมไม่มีคนอยู่เลยครับ ทุกคนต้องทำงานหมด ผมไม่อยากให้เค้าอยู่บ้านคนเดียว

เลยพาเค้ากลับไปอยู่บ้านเค้า ส่วนตัวผมเองก้แน่นอนว่าต้องไปอยู่กับเค้าด้วย...

คราวนี้ล่ะครับ ศาลายามาทำงานหลักสี่ อูย....... ค่าน้ำมันนี่เดือนนึงไม่ใช่เรื่องน่าขำครับ

เลยจอดซะเลยครับ นั่งรถเมล์  ;D สุดยอดจริงๆ ไปทำงานใช้เวลาอยู่บนรถเมล์สองชั่วโมง

ขากลับอีกสองชั่วโมง ยอดมากๆ   แหม่..แล้วตอนเย็นๆที่อนุเสาวรีย์นะ ใครกำลังจะแต่งงานให้พามาขึ้นรถเมล์ที่นี่

จะได้ดูใจกันไปเลยว่าเห็นแก่ตัวรึเปล่าว  ;D ขึ้นรถเมล์ทียังก่ะทำสงคราม ต้องมาวางยุทธวิธีในการแย่งกันขึ้น สุดยอดจริงๆ  ;D

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #17 on: June 28, 2007, 04:57:51 pm »
บอกแล้ว

fun is just beginning  :)

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
« Reply #18 on: July 02, 2007, 11:22:46 pm »
 เอาเข้าแล้วครับ จะแย่เอาครับ การมีแฟนนี่ว่าขาดความเป็นตัวเองแล้วนะครับ

การที่เมียท้องอยู่ยิ่งหนักเลย อยากจะไปไหนทำอะไรไม่ฟรีสไตร์เลยแฮะ

อีกหน่อยลูกคลอดออกมาคงหนักกว่านี้แน่ๆ ต้องฝึกตัวเองให้ชินไว้นะเนี้ย  ;D

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #19 on: July 03, 2007, 01:46:51 pm »
แล้วเวลาของตัวเองจะหายไปอีกเกินครึ่งครับ อยู่ที่ว่าเราจะอุทิศขนาดไหน สำหรับผม หายไปเกือบหมดชีวิต ช่วงแรกต้องดูและทั้งลูกและภรรยา พอลูกโตมานิดก็มีกิจกรรมนอกบ้านมากขึ้น เช่น ไปสวนสาธารณะ ไปสวนสัตว์ ฯลฯ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

« Reply #20 on: July 03, 2007, 05:41:51 pm »
อืมๆๆๆ  ไม่เปนรายๆ ลูกไม่ใช่ภาระ แต่ควรจะเป็นแรงบันการใจ

สู้โว๊ย!!!~`   ;D

« Reply #21 on: August 16, 2007, 10:05:57 am »
 อาวล่ะ อาวล่ะ เดือนหน้าก็เดือนที่เก้าแล้วครับ  ;D

ช่วงนี้คุณลูกดิ้นซะจนคุณพ่อกลัวท้องคุณแม่จะแหกซะก่อน ไม่รู้ว่าเต้นเบรคแด๊นซ์อยู่รึไงเนี้ย ???

คุณแม่ร่างกายอยู่ในสภาพดี แต่จิตใจไม่ค่อยดี ดูจะกังวลเรื่องคลอดเอามากๆ เพราะกลัว

บ่นทุกวันว่าอยากให้หมอผ่าออก แต่ผมว่าชีวิตคนเป็นแม่ ครั้งนึงเบ่งออกมาเองดีกว่า

แต่อันนี้แล้วแต่เมีย เพราะถ้าสลับมาเป็นเราท้องเอง ผมคงกลัวเหมือนกัน เอะแต่เรื่องผ่าเรื่องเบ่งนี้อยู่ที่หมอเค้าตัดสินใจใช่ไหมครับ?

แม่ไม่แพ้ท้องเลยซักแอะ มีแต่พ่อเนี้ยล่ะแพ้แทนแม่ แพ้ท้องอยากขี่บิ๊กไบค์ ฮ่าๆๆๆๆๆ  ;D

« Reply #22 on: August 16, 2007, 12:06:45 pm »
เอาวะ 9 เดือนละ

บอกภรรยาว่าไม่ต้องกังวลไปครับ เปลี่ยนมาเป็นหาข้อมูลเรื่องแม่และเด็กดีกว่า ตัวนัทเองก็ต้องช่วยดูแลเรื่องอาหารและสุขภาพด้วย

เตรียมผ้าอ้อมเด็กไว้เยอะๆ ครับ เด็กแรกเกิดอึวันละสิบกว่าหน ใช้แบบผ้า เราซักเองนี่แหละ ประหยัดสุดแล้ว

4 เดือนแรก ดื่มแต่นมแม่ อันนี้เราสบายไป ดูแลแม่คนเดียว

« Reply #23 on: August 17, 2007, 10:35:16 am »
  ขอบคุณครับพี่ แล้วลูกพี่นี่ตื่นดึกๆบ่อยไหมครับ มีวิธีเลี้ยงให้เค้าตื่นเป็นเวลาไหมครับ หรือเด็กแรกเกิดร้องไม่เป็นเวลาอยู่แล้ว?

ผมก็กำลังปรับเวลานอนเวลาตื่นเหมือนกันครับ คงหนักหน่อยน่ะงานนี้  ;D

« Reply #24 on: August 17, 2007, 07:34:27 pm »
ฮ่าๆ จะบอกความจริงที่นัทอาจปวดร้าวให้ทราบ

ตั้งแต่ลูกเกิดจนถึง 2 ขวบ ไม่เคยได้นอนรวดเดียวถึงเช้าเลยครับ ต้องมีตื่นมาดูลูกกลางดึกอย่างน้อยหนึ่งหน อย่างมากก็ตื่นกันทุกๆ 2 ชั่วโมงกันเลย นี่ยังไม่นับตอนเขาไม่สบายอีกนะ เช่น นอนๆ อยู่แล้วตื่นมาร้องไห้พร้อมกับมีตัวร้อนจัด อุ้มพาไปโรงพยาบาลกันตี 3 ก็ยังมี เด็กเล็กเขาพูดไม่เป็นครับ เราก็ไม่มีข้อมูลอะไรมาก ทำอะไรไม่ถูกก็ต้องพึ่งหมออย่างเดียว

แต่ผมโชคดีหน่อยตรงที่ลูกผมไม่ดูดขวดนม เขาดื่มนมแม่ 1 ปี จากนั้นก็ทานนมกล่องของเด็กเลย มาถึงทุกวันนี้

« Reply #25 on: August 19, 2007, 10:23:22 am »
 เออพี่ น่าสนใจมากๆ เคยได้ยินในทีวีเค้าพูด เค้าว่าท่าให้ลูกดูดนมแม่นานๆจะดีมากเลย

แล้วพี่ทำยังไงอ่ะ หรือลูกพี่เค้าไม่เอานมชงเอง หรือพี่ตั้งใจให้เค้ากินนมแม่นานๆอยู่แล้วอ่ะ?

แม่ม....แย่งพ่อมันกินหมด ฮ่าๆๆๆๆๆ  ;D

« Reply #26 on: August 20, 2007, 01:07:27 pm »
มันเป็นความตั้งใจที่เราต้องการให้สิ่งที่ดีสุดแก่ลูกครับ

พ่อแม่ทำได้ก็คือการเลี้ยงดูอย่างดีที่สุด เชื่อว่าทุกคนต้องการเช่นนัั้น แต่จะกระทำได้เต็มที่เพียงใด อันนี้ลองถามตัวเองดู

การให้นมลูกเกิดจากความตั้งใจครับ ตอนแรกจะให้นานกว่านั้น แต่หมอบอกว่าหลัง 1 ปี น้ำนมแม่ก็ลดคุณค่าลงแล้ว เน้นอาหารเสริมภายนอกจะดีกว่า เช่นปลา

อดนมแม่ก็ให้นมกล่องเลยครับ ให้เฉพาะนมจีดเท่านั้น จนโตมากขึ้นเข้าอนุบาล 1 เขาอยากลองนมหวานแบบเพื่อนที่โรงเรียนดูบ้าง ผมก็ไม่ขัดข้อง แต่อย่าบ่อย

ตอนนี้ผมเหลือเวลาเลี้ยงลูกอีกแค่ 6 ปีเท่านั้นเอง คิดแล้วเหลือน้อยนิดเดียวเองน่ะ

« Reply #27 on: August 22, 2007, 06:36:06 pm »
 เพราะจะได้เวลาปล่อยให้เค้าโตเองแล้วใช่ไหมครับ เอะหรือพี่จส่งลูกพี่ไปนอก?

ตอนนี้ความกังวลผมมันเยอะเหลือครับ กลัวลูกไม่แข็งแรง กลัวไม่มีเงินจะเลี้ยง แต่ที่กลัวสุดๆเลยเนี้ย

กลัวมันจะเป็นแบบผมอ่ะครับ ฮ่าๆๆๆ  ;D

« Reply #28 on: August 22, 2007, 07:22:38 pm »
ใช่แล้ว เหลืออีกแค่ 6 ปี เพราะหลังจากนั้้นเขาต้องกำหนดชะตาชีวิตเอง ไล่ตามความฝันด้วยตัวเขาเอง ผมมีหน้าที่เป็นแค่แรงผลักดัน ไม่ว่าเขาจะชอบอะไร เรียนอะไร และทำงานอะไร ฯลฯ

นัทไม่ต้องกังวลใดๆ ทั้งสิ้น เรื่องเงินยิ่งสบายมาก เด็กเล็กใช้เงินไม่มากเลย
- สามเดือนแรก ใช้ผ้าอ้อมผ้า ซ้กมืออย่างเดียว เปลืองน้ำยาทำความสะอาดสำหรับเด็ก และน้ำเปล่า
- มีผ้าอ้อมสำเร็จรูปบ้างกรณีออกไปนอกบ้าน แต่ผมไม่แนะนำให้เอาลูกออกไปข้างนอกก่อน 6 เดือน เพราะติดเชื้อโรคได้ง่าย โดยเฉพาะในห้าง เด็กๆ ภูมิเขายังน้อยอยู่ ถ้านำไปเลี้ยงต่างจังหวัดที่อากาศดีๆ ได้จะดีมาก เที่ยวนอกบ้านได้ครับ แต่ขอเป็นสวนสาธารณะ อย่าเพิ่งไปสวนสัตว์ เชื้อโรคเยอะเช่นกัน
- ปีแรกให้นมแม่ ประหยัดค่าอาหารลูุกไปเยอะ เอาเงินไปเลี้ยงแม่ของลูกแทน
- หากกลัวลูกไม่แข็งแรง ก็ต้องบำรุงภรรยา ดูแลภรรยาให้ดีทั้งสุขภาพร่างกายและจิตใจ
- ลูกจะต้องเป็นเหมือนนัทอย่างแน่นอน (ก็ลูกมึงนี่หว่า .. เอ๊ะ ..หรือไม่ใช่) หากคิดว่าจุดไหนของเราไม่ดีก็อย่าทำให้ลูกเห็น และเน้นจุดดีของเราให้ลูกได้เห็นแทน การเลี้ยงลูกคือการทำตัวอย่างให้ดู มิใช่การพร่ำสอนครับ อยากให้ลูกไหว้คนสวยๆ เราก็ต้องไหว้คนอื่นให้ลูกเห็นบ่อยๆ อยากให้ลูกพูดเพราะๆ เราก็ต้องพูดกันเพราะๆ ทั้งภรรยาและสามี ฯลฯ

สนุกครับ สนุกกว่าดริฟท์เยอะเลย  :)

« Reply #29 on: August 23, 2007, 11:12:08 pm »
 อ่านจบแล้วรู้สึกฮึดขึ้นมาเฮือกนึงเลยครับ และจะเป็นต้องฮึดให้มากกว่านี้ครับ