Author Topic: Autocross in Savannah, Georgia  (Read 31323 times)

Offline กู้

• Amateur Racer
  • *
  • This is a Porsche, isn't it?
Autocross in Savannah, Georgia
« on: July 11, 2003, 01:28:19 pm »
หวัดดีครับผม ตอนนี้ผมเรียนอยู่ที่ Savannah, Georgia ครับ พอดีเค้าจะมีจัดแข่ง Autocross กันแถวนี้ อาทิตย๋ที่ 20 เนี่ยครับ เลยกะว่าจะลองดูซะหน่อย ถ้ามีอะไรสวยๆดีๆจะเก็บมาฝากละกันนะครับ มีอะไรแนะนำได้นะครับผม

มีภาพจากงานเก่าๆที่นี่ึีครับ
http://ceautocross.tripod.com
http://www.buccaneersolo.org

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:Autocross in Savannah, Georgia
« Reply #1 on: July 11, 2003, 04:16:53 pm »
ให้ผมแนะนำหรือครับคุณ koo

สิ่งที่ผมอยากได้สไตล์คนทำหนังสือก็คือข่าวครับ ขอให้เป็นผู้สื่อข่าวต่างประเทศแทนผมสักหน่อยละกันครับ เก็บภาพบรรยากาศโดยรวม ที่มาที่ไปของงานนี้ จัดบ่อยแค่ไหน อย่างไร ค่าใช้จ่ายเท่าไร รูปแบบของสนามเป็นเช่นไร รถเด่นๆ ของงานมีอะไรบ้าง รถอะไรที่นิยมนำมาแข่งกัน ฯลฯ

อิอิ ขอเยอะไปไหมหว่า แต่ถึงอย่างไรก็ขอบพระคุณแทนเพื่อนๆ ทางนี้ด้วยครับ  :D
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline กู้

• *
  • This is a Porsche, isn't it?
Re:Autocross in Savannah, Georgia
« Reply #2 on: July 12, 2003, 05:03:16 am »
ได้เลยครับผม จะพยายามเค็มที่ครับ แล้วจะมาเล่าให้ฟังนะครับ :)

Offline กู้

• *
« Reply #3 on: July 14, 2003, 11:59:39 am »
อีกทีครับพี่...คือเรืื่องลมยางน่ะครับ มีเทคนิคยังไงบ้างครับผม...
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #4 on: July 14, 2003, 01:52:25 pm »
คำถามสั้นจัง ขอเดา

Autocross ที่ USA หลายสนามไม่มีโค้งหักมุมบ้าเลือดเหมือนที่บ้านเราครับ เติมลมยางให้สูงกว่าปกติสักหน่อย เอาสัก 8 ปอนด์ก็ได้ ก่อนขับก็ใช้ชอล์คแต้มตรงไหล่ดอกยาง แล้วลองขับดู เช็คดูว่ารอยชอล์คสึกไปมากน้อยเพียงใด แล้วก็ปรับแต่งลมยางโดยดูจากรอยชอล์คเป็นหลักครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline กู้

• *
« Reply #5 on: July 21, 2003, 04:14:27 am »
??????????????????...????????????? ????? ???????????????????????????????????? ????????? Jacksonville, Florida ??????? ???????????????????????? 150 ????, 2 ????????????
????????????????????????????????
???????????????????????????????? >:( :( :-\

Offline กู้

• *
« Reply #6 on: July 21, 2003, 04:19:53 am »
ขอโทษทีครับ ไม่ทราบเป็นอะไร...งงเลย
เอาใหม่ละกัน
คืออดน่ะครับ เค้างด แต่เห็นบอกว่าอาทิตย๋หน้าจะไปจัดที่ Jacksonville, Florida
ห่างจากเมืองผมไปประมาณ 150 ไมล๋, 2 ชั่วโมงกว่าๆ
เลยไม่รู้ว่าจะได้่ไปรึเปล่าน่ะครับ
ยังไงจะส่งข่าวอีกทีครับ >:( :( :-\

Offline กู้

• *
« Reply #7 on: September 22, 2003, 05:24:25 am »
และแล้วผมก็ได้ไปเล่น Autocross ครับ
ตอนนี้ยังไม่ได้โหลดรูปลงคอมครับ เล่าบรรยากาศให้ฟังไปก่อน
งานนี้เป็นงานเล็กๆรถไม่ค่อยมากนัก เหมือนเอาไว้ให้คนในเมืองนี้เล่นกันสนุกๆ แต่ก็รับรองโดย SCCA นะครับ แถมมีคะแนนเก็บประจำปีซะด้วย เค้าจะมีให้เล่นกันทุกเดือน ย้ายไปตามสถานที่ต่างๆกันเบื่อ ค่าสมัคร $20-25 ต่อคนครับ ไม่แพงนัก
วันนี้เค้าจัดที่ลานจอดรถของโรงเรียนมัธยมแห่งนึงแถวๆเมืองที่ผมเรียนอยู่ (Savannah) สนามก็ไม่ยากจนเกินไปนัก เต้าเล่นกันง่ายๆเลยครับ ไม่มีพิธือะไรมากมาย ไปถึงเจอเต๊นท์อยู่เต๊นท์เดียวทำทุกอย่างในนั้น จากนั้นก็กรอกใบสมัคร จ่ายเงิน ตรวจรถ walk course ก่อนรอบนึงกันหลง พอปิดรับสมัครปุ๊บก็แบ่งงานเลยครับ..เต้าจะแบ่งเป็น2กลุ่ม กลุ่มนึงไปขับก่อน เค้าจะให้วิ่งคนละ3รอบ และก็มี2ฮีทด้วยกัน จะคั่นระหว่างฮีทด้วยอาหารกลางวัน รวมแล้วจะได้ขับกันคนละ6รอบเลยครับ อีกกลุ่มไปคอยเป็นกรรมการดูตามจุดต่างๆและคอยคั้งกรวยที่ล้ม ส่วนใหญ่เต้าจะรู้งานครับ... แต่งานก็ไม่ยากนี่นะ ผมอยู่ในกลุ่มนี้ก่อนเพราะเค้ารู้ว่ายังไม่เคย ผมเลยก็อาศัยจังหวะนี้ดูไลน์รถคันอื่นไปด้วย สนุกดีครับ รอบแรกนี่มีรถอยู่10กว่าคัน จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่่ แหะๆ ที่โดดเด่นก็มี WRX STi ที่ไม่ใช่ตากลมกับ 350Z ที่ทำเวลาดีมากๆ  ส่วนอีกคันคือ TOYOTA TERCEL เพราะว่า standard ทั้งคันแต่ขับได้ไหลลื่นมากครับ ส่วนกลุ่มที่ผมวิ่งนั้น ที่เด็ดๆก็คือ VW กระบะครับ หน้าตาเป็นกอล์ฟ แต่ท้ายกระบะวิ่งเวลาดีจริงๆ กับอีกคัน Mustang GT ที่อาจจะดีกว่า ไว้เค้าโพสท์เวลาในเวปแล้ว จะเอามาให้ดูครับ นอกนั้นก็จะมี Golf GTI, Mini CooperS, Golf Mark2, Neon Coupe, WRX coupe, Civic, Accord, Miata 2คัน, CRX ตัวแรก, Integra ตัวเก่า ไม่VTEC, BMW 328i, EVO 8, Sentra SE-R, Alfa Spyder, 240SX และอืกหลายๆคันที่จำไม่ได้ครับ บางคันเป็นรถใช้งาน เอามาวิ่งก็เปลี่ยนล้อเปลี่ยนยางซะ ส่วนบางคันเอาไว้วิ่ง Autocross อย่างเดียว ถอดทุกอย่างในรถออกหมดวิ่งดีแน่ ขนาดแค่ผมเอายางอะไหล่ออกนี่เวลาก็ลดไปเยอะแล้วครับ
เรื่องรูปนี่ต้องขอออกตัวก่อนนะครับ ว่าถ่ายมาได้น้อยมาก เพราะแทบไม่มีเวลาเลยครับ พอคนอื่นวิ่ง ผมก็ต้องอยู่ในสนาม แต่ได้พื่ชายผมมาช่วยถ่ายก็ยังดีกว่าไม่ได้อะไรเลยใช่มั๊ยครับ
เอาเป็นว่าสรุปก็แล้วกันนะครับ ตอนนี้ผมยังไม่รู้ผลเหมือนกันว่าเป็นยังไง เพราะเลิกปุ๊บก็แยกย้ายเลย เร็วมาก เริ่ม11โมงจบบ่าย2กว่าน่ะครับ ถ้าทราบผลแล้วจะรายงานอีกที
วันนื้ได้้้เพื่อนใหม่หลายคนเลยครับดีจริงๆ สนุกมากด้วย ทุกคนมีส่วนร่วมในงานนี้ ตงเหมือนที่พี่เปิ้นเคยจัดที่เมืองไทยนะ ผมว่า
หวังว่าจะได้กลับไปเล่นต่อที่เมืองไทยนะครับ ;D ;D ;D

Offline กู้

• *
« Reply #8 on: September 22, 2003, 07:00:10 am »
ผมเองครับ

Offline กู้

• *
« Reply #9 on: September 22, 2003, 07:02:04 am »
U-turn

Offline กู้

• *
« Reply #10 on: September 22, 2003, 07:03:23 am »
U-turn

Offline กู้

• *
« Reply #11 on: September 22, 2003, 07:04:50 am »
EVO

Offline กู้

• *
« Reply #12 on: September 22, 2003, 07:06:15 am »
Mustang GT

Offline กู้

• *
« Reply #13 on: September 22, 2003, 07:07:35 am »
Alfa?

« Reply #14 on: September 22, 2003, 12:58:43 pm »
ใช่แล้วครับ ผมก็จัดงานในรูปแบบใกล้เคียงกันนี่แหละ แต่ผมยังไม่ถึงขั้นบังคับให้ทำงานกัน จะทำก็แค่ขอแรงอาสาสมัคร ซึ่งก็มีน้องๆ หลายคนตอบรับมาช่วยกันอย่างแข็งขัน แต่ในใจลึกๆ ผมอยากให้ทุกคนมาช่วยทำงานกันครับ ย้ำว่าทุกคนจริงๆ นะครับ เพราะเสน่ห์ของงานแบบนี้มันอยู่ที่การได้สัมผัสกับงานครับ แล้วเราจะรู้สึกถึงการเป็นน้ำหนึ่งอันเดียวกันอย่างมาก ผลที่ตามมาก็คือความสามัคคี ความรู้สึกเผื่อแผ่ แบ่งปัน และสุดท้ายที่ขาดไม่ได้คือมิตรภาพครับ ผมย้ำแบบนี้มาตลอด
- คนว่างงานเพราะคนอื่นทำกันหมดแล้ว หากอยากจะช่วยก็แค่ส่งน้ำเล็กๆ น้อยๆ ให้คนทำงาน แค่นี้มองหน้าก็หายเหนื่อยแล้ว จริงไหมล่ะครับ

ผมเองก็อยากจัดงานแปลกๆ สนุกๆ อีก ติดแค่ตรงช่วงนี้ผมต้องดูแลลูก นี่ถ้าได้ทีมลูกมือเจ๋งๆ ขยันๆ ลุยๆ หน่อย ผมเอาจริงนะ

ขอบคุณสำหรับการรายงานข่าวและภาพสวยๆ ครับ