Author Topic: อยากให้พี่เปิ้ลจัดAutocrossอะคับ  (Read 9482 times)

@@@*LA-ES2

• Guest
อยากไปเจอพี่ๆ อ่ะอยากขับรถด้วยอ่ะพี่ พี่จาจัดบ้างรึป่าวอ่ะคับ ;D

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ช่วงนี้มีลูกแล้วครับ แถมเลี้ยงเองอีกด้วย ทำอะไรมันๆ บ้าๆ บอๆ ได้ไม่เต็มที่เท่าเก่า ไว้รอลูกเข้าโรงเรียนก่อน อาจแว่บได้บ้าง อิอิ  ;D
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline akina

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
หง่า ก้ออด อาดิ :( :'(

Offline kkpoke

• Full Member All Thailand Championship Racer
เปิ้น ลูกเข้าเรียนจะว่างหรือ เปิดสอนขับเลยซิจะได้จัดเวลาลงตัวได้ ลูกเช้าเย็นที่เหลือธุรกิจ ค่ำมาก็นอนพร้อมลูก น่าจะไหวนะ ยัง test อะไรต่อมิอะไรอยู่หรือเปล่า  ;D :)
knock..out

• Full Member All Thailand Championship Racer
 ::)เปิดสอนขับเลยจะได้จัดเวลาได้
knock..out

• don't let your fear stand in the way of your dream
อูยยย ไม่กล้าสอนครับพี่ต้อย ความรู้ของผมส่วนใหญ่มาจากการเล่นซนและลองผิดลองถูก แม้จะอ่านตำราบ้างก็แค่เปรียบเทียบในเชิงหลักการเท่านั้น จะว่าไปแล้วผมไม่ชอบอะไรที่มันเป็นทฤษฎีนัก

อิอิ แต่เชื่อหรือเปล่า ผมเขียนตำราขับรถไว้เล่มหนึ่งเอาไว้ให้ลูกอ่านตอนมันโต อิอิ มีทั่งบุ๋นและบู้ครบเสร็จสรรพ มีทั้งรุกและรับ ทั้งในสนามและนอกสนาม กระทั่งในเกมและนอกเกม !
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline *Aee-ViPeR-MR2*

• +Aee-ViPeR-w/curly hair ^^+
อูยยย ไม่กล้าสอนครับพี่ต้อย ความรู้ของผมส่วนใหญ่มาจากการเล่นซนและลองผิดลองถูก แม้จะอ่านตำราบ้างก็แค่เปรียบเทียบในเชิงหลักการเท่านั้น จะว่าไปแล้วผมไม่ชอบอะไรที่มันเป็นทฤษฎีนัก

อิอิ แต่เชื่อหรือเปล่า ผมเขียนตำราขับรถไว้เล่มหนึ่งเอาไว้ให้ลูกอ่านตอนมันโต อิอิ มีทั่งบุ๋นและบู้ครบเสร็จสรรพ มีทั้งรุกและรับ ทั้งในสนามและนอกสนาม กระทั่งในเกมและนอกเกม !
อยากเปงลูกพี่เปิ้นซะแระ มีตำราด้วยอ่ะ  :o
+*~*+เอ๋ซัง+ทูจัง+*~*+ -Aee-ViPeR-AKA-Vp-ViPeR-LoVe-Two-JuNg-ViPeR-ถูก-EVISU+ViPeR-ครอบงำ!- ดริฟท์คือการควบคุมรถขณะที่รถกำลังจะอยู่เหนือการควบคุม

ทำ autocross เนี่ยทำยากไหม มีอะไรบ้าง ถ้าไม่ว่างคิดว่าพอมีเวลาจะช่วยทำให้  แต่ต้องเอารายละเอียดมาดูพร้อมศึกษาก่อนนะ ถ้าทำแล้วได้ประโยชน์ต่อเพื่อนๆจะทำให้ ???
knock..out

Autocross สไตล์อเมริกัน เน้นไลน์สวยๆ ขับนุ่มๆ เนียนๆ เกาะหนึบๆ แบบนี้สร้างทักษะว่า Gymkhana สไตล์ญี่ปุ่นเยอะครับ

ทุกวันนี้วงการรถแข่งแบบนี้มันเปลี่ยนไปแล้ว ไม่เหมือนกับที่สมัยพี่เต้ย (ดร พรต ซอโสถิกุล) จัดใหม่ๆ ตอนนั้นผมก็ยังใหม่กับเจ้า Autocross นี้เช่นกัน พอขับได้สักพักก็ค้นพบตัวเอง ค้นพบความจริง บรรลุสรรจธรรม เห็นทางสว่าง อะไรทำนองนั้น

Gymkhaha สไตล์ญี่ปุ่นนี้เน้นแอคชั่นกันมากไปหน่อยครับ ไม่ต้องขับให้ได้เนียนนัก ไม่ต้องมีกริปเจ๋งๆ ก็สามารถยืนแป้นได้ ถ้าเบรกมือคุณดี และมีทักษะการดึงเบรกมือสักหน่อย

ผมว่ามัน ไร้ สา ระ ครับ ขอภัย แรงไปหน่อย แต่ตรงดี

อยากเล่นแอคชั่นก็เล่นให้มันสุดๆ ไปเลยเช่นพวก Stunt / Drift หรือแรลลี่ก็ได้ รับรองท่านได้แอคชั่นกันสุดๆ

Autocross จัดไม่ยากเท่าไรครับ แต่ถ้าจะวางคอร์สสวยๆ นี้ก็ไม่ง่ายเท่าไรนัก คนวางคอร์สต้องรู้จัก Autocross ดีพอสมควร ต้องวางไลน์แล้วให้รถที่แรงสุดกับรถที่อ่อนสุดขับแล้วไม่กินกันเกิน 2 วินาที อันนี้จะเจ๋งมากๆ (เทียบกับรถคลาสเดียวกัน และเป็นรถ Stock)

จะว่าไปแล้วคนที่ชอบ Autocross สไตล์อเมริกันแท้ๆ นี่ผมว่ามีมากกว่าชอบ Gymkhana แบบญี่ปุ่นเยอะครับ ด้วยเหตุผลที่ว่า สร้างทักษะมากกว่า รถโทรมน้อยกว่า แค่นี้ก็พอแล้วกระมัง !

เริ่มจากต้องมีลานกว้างก่อน ลานแบบห้างซีคอนนี้ดูจะเจ๋งสุดแล้ว เท่าที่ผมเคยเห็นมา แต่ถ้าได้ใหญ่กว่านี้ก็ดีไม่น้อย เอาเป็นว่ายิ่งใหญ่ ยิ่งเรียบ ก็ยิ่งดี ต้องมีนาฬิกาจับเวลา และไพลอนด้วย

มีอุปกรณ์ครบก็เริ่มลงมือได้เลยล่ะครับ

จะมาวุ่นก็ตอนวางไพลอนนี่แหละ วางยังไงให้เจ๋ง วางยังไงให้มันส์ๆ ๆ ๆ

Offline zpeed

• Gasoline is in my blood
E-brake in Gymkhana :o in US they never heard of it.  O'Pern feel free to hand out THE Bible so maybe somebody start auto-x US style.  Should this move to auto-x room?
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

จัด DRIFT ONLY เรยสิคะ  ;D
+*~*+เอ๋ซัง+ทูจัง+*~*+ -Aee-ViPeR-AKA-Vp-ViPeR-LoVe-Two-JuNg-ViPeR-ถูก-EVISU+ViPeR-ครอบงำ!- ดริฟท์คือการควบคุมรถขณะที่รถกำลังจะอยู่เหนือการควบคุม

drift ล้วนเลยหรือ ก็ดีนะแต่ผมเคยไปยืนดูอยู่ 2ครั้ง ที่ seacon น้ำใจนักกีฬามีกันบ้างพอสมควร บางคนมาเพื่อโชว์ออฟกันโดยเฉพาะ drift ไปชนเอารถคนอื่น ฮ่วยแตกจริงๆ เอาแรงเอาหน้าอย่างเดียว ตอนที่ผมไปดูไอ้หมอนั่นมันใช้ 200sx จำมันแม่นเลย ใน pit ยังมาคุยอวดว่าเจ๋งไร้น้ำใจมาก เพราะรถที่ถูกชนมันขับหน้า 1300 cc. เท่านั้นเอง ตอนไปดูเมื่อ 2541 นะ ตามหลังเค้าแท้ๆ เปิ้นเดี๋ยวหาข้อมูลก่อนจะโทร.หาครับ 8)
knock..out

โชว์ออฟจะไปได้อะไร โชว์ความสามารถกันดีกว่าในสนามแข่ง  :o เพราะไงอยู่ในสนามมีคนมองอยู่แล้ว แต่อยู่ที่คนมองเค้ามองเห็นความสามารถของเราหรือเค้าก้แค่พูดว่า ไอ้นี่แม่งโชว์อยู่ได้ ม่ายเหงทำไรเลย ??? เคยนั่งรถพี่เปิ้นดริฟทีนึง ติดใจไปอีกนาน สนามหน้าเจอกันคะ ;Dติดตามดริฟโดยเฉพาะ

SW388

• Guest
"ไม่ต้องขับให้ได้เนียนนัก ไม่ต้องมีกริปเจ๋งๆ ก็สามารถยืนแป้นได้ ถ้าเบรกมือคุณดี และมีทักษะการดึงเบรกมือสักหน่อย"

ขอค้านประโยคนี้นิดนึงนะพี่
gymkhana สไตล์ยุ่น มันต้องเก็บทุกเม็ดเหมือนกันคับ

เข้าใจว่าพี่คงพูดถึง gymkhana สไตล์ไทยมากกว่าคับ
ที่เป็นสนามเล็กๆ สั้นมากๆ กลับรถเยอะ ใช้เบรคมือแยะ
ไอ้แบบนั้นอ่ะใช่เลยพี่ ตรงตามประโยคข้างบนเป๊ะ อิอิ

แต่ gymkhana สไตล์ยุ่นเนี่ย ไม่ได้แคบขนาดนั้น
ตอนนี้ก็มีงาน YGTC ที่จัดลานได้ใหญ่มาก มีทั้งโค้ง highspeed วิ่งกันเต็มเกียร์ 2
มีโค้งแคบ มีสลาลมยาวๆ มี uturn กว้างๆ มีโดนัทแถมมาหน่อยในแบบยุ่น

สนามหน้าพี่ลองมาดูสิพี่ที่ bitec อ่ะ
มันไม่ได้หมูๆเลยคับผม ทักษะทุกเม็ดต้องงัดเอาออกมาหมดคับ
อิอิ อุอุ อะอะ
:D
pomgambino@thai.com

โห สมัยนี้เล่นความเร็วได้ถึงเต็มเกียร์ 2 แล้วหรือ โห ดุจริงๆ เต็มเกียร์ 2 นี้เร็วมากๆ เลยนะ อย่างน้อยๆ ก็ต้องมี 120 ขึ้นไป โห ดุๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

จิมฯ คนดูไม่ค่อยสนุกหรอกครับ มันต้องมาขับเอง อิอิ