Author Topic: ผลการทดลอง ลิมิเต็ด  (Read 12246 times)

Offline Joe200sx

• Sr. Member Professional Driver
  • ลูกเราโต โอ้เราก็แก่
    • http://www.csiphuket.com/
ผลการทดลอง ลิมิเต็ด
« on: July 07, 2003, 04:27:27 am »
ผลการทดลองครับพี่เปิ้น  ตั้งกระทู้ใหม่เลยนะครับเกรงใจเจ้าของกระทู้ครับ

สถานที่ครับ ที่แรก หลังปั๊มน้ำมันบางจาก กลางซอยลาซาล ตรงข้าม โรงเรียนนานาชาติ  

ทำโดนัท- ออกตัวทำได้ดีกว่าเฟืองท้ายเดิม  รู้สึกได้เลยว่าล้อมันจับกับพื้นตะกุยดี ขึ้น   ทำโดนัทได้เนียนกว่าท้ายกวาดได้มากกว่า  พอมาลองทำโดนัทเลี้ยวซ้ายบ้าง
ทำได้ดีเหมือนกันครับ   แต่ทำไมเวลาออกตัวล้อซ้ายดัง เอี๊ยดข้างเดียว  ข้างขวาเป็นอะไรทำไมไม่ดังก็ไม่รู้ครับ   คราวนี้มาทำโดนัทแบบวงกว้าง ๆ มีดริฟท์มาผสมด้วย  เนียนมากครับ  ไม่มีอาการรถหยุดนิ่งเหมือนเฟืองเก่าเลยครับ

สถานที่ที่สองครับ  ไปเที่ยวบางแสนมาครับวันนี้  มีฝนตกด้วย  สนุกล่ะซิ  พอเสร็จจากเดินเล่นที่สวนจตุจักรชลบุรี  ประมาณ 1 ทุ่มกว่า ๆ ขับรถเข้าถนนเลียบหาด
บางแสน  พอขับเลยป้อมตำรวจไปได้ระยะนึง  ดูสภาพแวดล้อม  รถน้อยมากสงสัยกลับกรุงเทพฯ กันไปหมดแล้ว ถนน 5 เลน ทำไมมันโล่งแบบนี้ว่ะ  แถมมีฝนตกพร่ำ ๆ ลื่นดีจริง ๆ  เหมาะแก่การลองลิมิเต็ดจริง ๆ

หลังจากสังเกตุสิ่งแวดล้อมรอบ ๆ แล้วก็เริ่มกันเลยครับ  ผมชะลอรถจนจอดสนิท
งานนี้ขอเริ่มที่เกียร์ 1 ดีกว่า ถึงถนนจะโล่งแต่ไม่ประมาทดีกว่า  งานนี้ทำ Yaw Drift  ครับ  ทำแต่เกียร์ 1 ตลอดทาง ซ้ายขวา ซ้ายขวา ซ้ายขวา  ซ้ายขวา  สนุกมากครับ  แต่พอสับมาที่เกียร์ 2 ทำได้แป๊บเดียวรอบขึ้นสูงมากไป ช่วงที่รถโยนมันเอาไม่อยู่แล้วครับ  ยางเหินน้ำด้วย  รถหมุนอยู่กลางถนนทันที  โชคดีไม่มีรถวิ่งผ่านมาเลย  อืมสนุกแค่นี้ดีกว่า  ทดลองอะไรได้ไม่มากนัก ได้แค่สนุกพอแล้ว   :-\

สรุปครับ  งานนี้ทดลองได้ไม่มากเท่าไหร่ครับ  ได้สนุกสนานหอมปากหอมคอ
แต่รู้สึกได้เลยว่าดีกว่าเฟืองท้ายเก่าแน่นอน  เอาไว้รอตอนไปซ้อมกันที่สนาม
BRC ดีกว่า ผมว่าทดลองที่สนามจะเห็นผลได้เยอะกว่าแน่ๆ  เสียดายดันลืมเอากล้องไปถ่ายรูปไม่งั้นได้รูปมาให้พี่ดู  พี่เปิ้นครับถ้าพอมีเวลารบกวนทดสอบรถผมหน่อยนะครับ  พี่นัทลองรถผมไปแล้วลงน้ำไลน์เดียวกันนครเลยครับ  ;D

« Last Edit: July 07, 2003, 04:10:01 pm by Joe200sx »
เรารักในหลวง

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:ผลการทดลอง ลิมิเต็ด
« Reply #1 on: July 07, 2003, 09:05:44 am »
ขอบคุณครับน้องโจ้สำหรับผลการทดสอบที่มีค่าอย่างมาก

เรื่องล้อฟรีข้างเดียวนี้มีหลายปัจจัย เริ่มจากคุณภาพของยาง พื้นผิวถนน(ตรงจุดที่ล้อสัมผัส) และคุณภาพของ LSD
- หากมีการถ่ายน้ำมันเฟืองท้ายคราวหน้า ให้โจ้เอาถังพลาสติคของเราส่วนตัวไปรองใส่เอง กลับมาบ้านแล้วลองเอาแม่เหล็กผูกเชือกแล้วลากวนๆ ดูว่ามีเศษเหล็กติดขึ้นมามากไหม ถ้ามีมาก ก็อย่าใช้น้ำมันเฟืองท้ายอันใหม่นี้นานนัก เอาแค่สักไม่กี่พันโลก็พอ แล้วตอนถ่ายออกก็ทำแบบวิธีเดิม ดูว่ามีเศษเหล็กออกมามากกว่าเดิมไหม ถ่ายรูปไว้เป็นหลักฐานอ้างอิงด้วยก็ดี เผื่อตัวเองลืม และถ้าคราวนี้ยังมีเศษเหล็กออกมาเยอะอีก แสดงว่า LSD ตัวนี้เริ่มออกอาการแล้ว นำไปขายต่อถูกๆ ได้เลย เก็บไว้ใช้เองก็อยู่ได้อีกไม่นาน แถมดริฟท์ไม่เนียน  ;D

ถนนเลียบชายหาดบางแสนผมไม่เคยเล่น แต่เคยเล่นแถวถนนหลังตลาดหนองมน ตรงที่เรมี่ จูเลียน มาขับ Toyota Tiger โชว์น่ะครับ ผมมีบ้านอยู่แถวนั้น ถนนสวยมากๆ กว้างสุดๆ เรียกว่าเข้ายูเทิร์นได้สองคันสบายๆ เลยแหละ

LSD เหมาะกับการขับแบบนี้มากๆ ครับ อันนี้รับประกัน
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• Sr. Member Professional Driver
« Reply #2 on: July 08, 2003, 03:15:29 am »
ยางซ้ายหลังสึกหรอมากกว่ายางขวาหลัง 20% ครับพี่  พี่เปิ้นทายถูกจัง  

ถนนหลังตลาดหนองมน  ตรงไหนอ่ะครับพี่  แถว ๆ ศาลากลางจังหวัดชลบุรี

ที่มีคนมาจอดรถชมวิวใช่หรือเปล่าครับ  สนใจอ่ะครับมีโอกาสจะไปแอบเล่น

Offline AkEaKe

• Amateur Racer
  • *
« Reply #3 on: July 08, 2003, 11:54:55 pm »
"สถานที่ครับ ที่แรก หลังปั๊มน้ำมันบางจาก กลางซอยลาซาล ตรงข้าม โรงเรียนนานาชาติ "

ตรงไหนหรอคับ นึกภาพไม่ออก ตรงที่เป็นลานจอดรถป่าวคับเนี่ย

โอ๊ย อยากทำมั่งๆๆๆๆๆๆ
"If you don't know why you win, you won't know why you loose" (Claude Rouelle, 2004).

« Reply #4 on: July 10, 2003, 01:26:46 am »
ด้านหลังปั๊มน้ำมันครับ   ต้องหัวค่ำไปแล้วนะครับแต่อย่าดึกมาก  เสียจะดังเป็นการรบกวนชาวบ้านแถวนั้น ::)