Author Topic: สงสัยประโยคนี้อะครับ (อีกแล้ว)  (Read 9084 times)

Offline Webmasturbation

• Group N Racer
  • **
  • Photoshop อะครับ อิอิ
    • Community Of Altis Users
-->  อยากไปให้เร็วกว่าเดิมอีกหรอ  -  ลองกดคันเร่งขณะรถอยู่ในเกียร์ว่างดูบ้าง !!!

พี่ต้องการจะบอกว่าอะไรครับ ? เกี่ยวอะไรกับเรื่องแรงเฉื่อยป่าวหว่า (ผมเดาเอานะ ถ้าผิดอย่าว่ากัน   :-[ )

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
บอกหมดไม่สนุก ไม่ได้ใช้เซลสมองในการคิด บอกแค่เป็นนัยๆ พอ

ลองคิดดูว่าตอนเรากดคันเร่งแล้วอะไรเกิดขึ้นบ้าง อะไรหมุนบ้าง อะไรเคลื่อนไหวบ้าง และเราจะนำสิ่งที่ว่านี้ไปประยุกต์ใช้ได้ในช่วงจังหวะใดบ้าง

ลองคิดก่อน คิดนานๆ คิดดีๆ ไม่รู้จริงๆ ค่อยถามอีกที จะบอกให้

ไม่เกี่ยวกับแรงเฉื่อยโดยตรง แต่เกี่ยวนิ๊ดดดดดนึง
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• **

ถ้ามองทางด้านกายภาพ....ก็ส่วนของร่างกาย...ที่หมุน  ถ้าด้านเครื่องยนต์  ก็คงรู้ๆๆ  กัน  

ถามว่าที่เร็ว  ในเกียร์ว่าง...มันคือ ความเร็วรอบ  เปล่าๆๆๆ  ใช่ไหมครับ..  รถไม่ได้เคลื่อนที่    

คิดเล่นๆๆ...คล้ายๆๆกับขับรถลงเขา..แล้วใช้เกียร์ ว่างมั้งครับ  ไม่มีรอบเครื่องมาดึงให้ช้า

ถูกหรือเปล่าครับ  ?

แล้วเราจะนำสิ่งที่ว่านี้ไปประยุกต์ใช้ได้ในช่วงจังหวะใดบ้าง

อ๊ากกกกก...คิดหลายตลบ.. :-\
« Last Edit: February 19, 2004, 11:23:38 am by Webmasturbation »

• don't let your fear stand in the way of your dream

ถ้ามองทางด้านกายภาพ....ก็ส่วนของร่างกาย...ที่หมุน  ถ้าด้านเครื่องยนต์  ก็คงรู้ๆๆ  กัน  

ถามว่าที่เร็ว  ในเกียร์ว่าง...มันคือ ความเร็วรอบ  เปล่าๆๆๆ  ใช่ไหมครับ..  รถไม่ได้เคลื่อนที่    

คิดเล่นๆๆ...คล้ายๆๆกับขับรถลงเขา..แล้วใช้เกียร์ ว่างมั้งครับ  ไม่มีรอบเครื่องมาดึงให้ช้า

แล้วเราจะนำสิ่งที่ว่านี้ไปประยุกต์ใช้ได้ในช่วงจังหวะใดบ้าง

อ๊ากกกกก...คิดหลายตลบ.. :-\

หึหึ ไม่ควรใช้คำว่า "คงรู้ๆ กัน" เพราะรู้ของแต่ละคนมันรู้ไม่เหมือนกัน มันสลับซับซ้อนกว่านั้นเยอะ ลำพังแค่กดคันเร่งก็เกิดเรื่องหลายอย่างแล้ว

ผมไม่ได้บอกสักหน่อยว่าให้กดตอนรถอยู่กับที่ !!!
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• **
ครับ รถวิ่งอยู่ครับ

คิดเล่นๆๆ...คล้ายๆๆกับขับรถลงเขา..แล้วใช้เกียร์ ว่างอะครับ  ไม่มีรอบเครื่องมาดึงให้ช้าลง

ผมกำลังหมายถึงวิธีการปรับแต่งรอบเครื่องยนต์ขณะเปลี่ยนเกียร์ลงน่ะครับ จังหวะนี้เราต้องกดคันเร่งขณะอยู่ในเกียร์ว่างด้วย ทำเช่นนี้ถูกต้อง ถูกจังหวะ ก็จะทำให้ไปได้เร็วขึ้น

Offline *Aee-ViPeR-MR2*

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • +Aee-ViPeR-w/curly hair ^^+
ง่าๆๆๆๆ สงสัยประโยคนี้เหมือนกันเลยอ่ะคะ  ;D

แต่อ่านแล้วก้ งง  ??? แต่บางคำก้ get บ้าง ย้ากกกกก!! ใครก้ได้ช่วยไขกระจ่างที  :-\
+*~*+เอ๋ซัง+ทูจัง+*~*+ -Aee-ViPeR-AKA-Vp-ViPeR-LoVe-Two-JuNg-ViPeR-ถูก-EVISU+ViPeR-ครอบงำ!- ดริฟท์คือการควบคุมรถขณะที่รถกำลังจะอยู่เหนือการควบคุม

น้องเอ๋งงหรอ มานี่ ไว้สอนให้ !!!

Offline Kong_omac

• **
  • X1R-K45
    • avantGarde
พี่เปิ้ล จ๋า หนูก็งง อ่ะๆๆ สอนหนูบ้างนะ
K45sport.com
X1R-K45

Offline danaidai

• Sr. Member Professional Driver
  • I'm in Shanghai
เอ...อ่านแล้วลองเดามั่วๆนะครับพี่ หมายถึง ดับเบิ้ลคลัช หรือ ฮีล แอน โท หรือเปล่าครับ ฮิๆ เดาล้วนๆ  ;D

danaidai ถูกต้องแล้ว มันคือ heel & toe ครับ

ก้อง
ผู้ชายผมสอนโหดนะ หึหึ ทำไม่ได้ก็ตบๆ ๆ  ๆ ๆๆ ๆ ๆ

• **
มันคือ heel & toe ครับ

ง่ะ รถผมเกียร์ auto ครับ    --__--

แต่ก็ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ   โอกาสหน้าผมจะสงสัยใหม่ครับ (อีกไม่นานแหงๆ)

;D

มั่ว

• Guest
ปรกติของการขับรถทุกวันนะครับ ถ้าจะลดเกียร์ไม่ว่าจะเหยียบคลัชหรือเกียร์ว่างอยู่ก็ต้องเบิ้ลรอบขึ้นมาเพื่อให้ได้รอบเหมาะกับควาเร็ว เวลาปล่อยคลัชจะไม่กระตุก แต่ทุกอย่างขึ้นอยู่กับความเหมาะสมนะไม่มากไม่น้อยเกินไป เหมือนกับตอนชิฟเกียร์ขึ้นสับให้เร็วขึ้นให้รอบตกมาพอดีกับรอบที่ใช้จริงขณะนั้นจะนิ่มกว่าเกียร์ Auto อีกนะ ไม่ต้องซิ่งอะไรมากหรอก ขับให้มันนิ่มๆคนที่นั่งข้างๆจะได้นั่งสบาย :P

Offline Kong_omac

• **
  • X1R-K45
    • avantGarde
danaidai ถูกต้องแล้ว มันคือ heel & toe ครับ

ก้อง
ผู้ชายผมสอนโหดนะ หึหึ ทำไม่ได้ก็ตบๆ ๆ  ๆ ๆๆ ๆ ๆ
พี่เปิ้ลใจร้ายยยยยยย แง้ๆๆๆ 5555 หนุกหนานกันครับ
K45sport.com
X1R-K45

Offline *Aee-ViPeR-MR2*

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • +Aee-ViPeR-w/curly hair ^^+
เอ...อ่านแล้วลองเดามั่วๆนะครับพี่ หมายถึง ดับเบิ้ลคลัช หรือ ฮีล แอน โท หรือเปล่าครับ ฮิๆ เดาล้วนๆ  ;D

พี่ได เก่งอ่ะ เรานี่ต้องศึกษาอีกเยอะอ่ะ T-T ทำไงได้เรา เฮ้อ!!!
« Last Edit: February 20, 2004, 09:10:30 pm by >>>เอ๋-FataL-VipeR<<< »
+*~*+เอ๋ซัง+ทูจัง+*~*+ -Aee-ViPeR-AKA-Vp-ViPeR-LoVe-Two-JuNg-ViPeR-ถูก-EVISU+ViPeR-ครอบงำ!- ดริฟท์คือการควบคุมรถขณะที่รถกำลังจะอยู่เหนือการควบคุม