Author Topic: คำว่า Power Slide แปลว่าอะไรครับ  (Read 7351 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
บังเอิญได้ยินคนพูดกันไปคนละทางสองทาง

เลยอยากทราบความเห็นของเพื่อนๆ ครับ  :)
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Joe

• How Far can You Fly with Broken Wing
Re:คำว่า Power Slide แปลว่าอะไรครับ
« Reply #1 on: November 28, 2006, 09:00:25 am »
ตามความเข้าใจของผมคือการที่ตัวรถโยนเข้าโค้งในอาการที่หน้าหลังมันเข้าไปพอๆกันหนะ คืออย่างดริฟท์ทั่วไปเนี่ย มันจะมีอาการทั้งหน้าเร็วกว่าหลัง และหลังเร็วกว่าหน้า (หน้ารถ หลังรถน้ะ)   แต่ powerslide คือ เข้าไปทั้งคันเลย ประมาณง่ายๆคืออาการขวางทางตรงก่อนเข้าโค้งหนะครับ
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน

Offline Multilink

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
Re:คำว่า Power Slide แปลว่าอะไรครับ
« Reply #2 on: November 28, 2006, 03:23:25 pm »
ตามที่ผมเข้าใจ เอาแบบสั้นๆ มันคือการสไลด์ทั้งสี่ล้อ ส่วนใหญ่ใช้กับรถขับสี่ หรือรถท้ายปัดยากๆ โดยใช้ความเร็วก่อนเข้าโค้งสูง แล้วโยนรถมาอย่างแรงเพื่อทำให้มันสไลด์ แต่ด้วยความเร็วที่สูงบวกกับการโยนรถ ไม่ใช่การเดินคันเร่งเพิ่ม ดึงเบรคมือ กระชากครัช หรือลงเกียร์  มันเลยจะสไลด์ทั้งสี่ล้อ ในขณะที่รถสไลด์ก็จะเดินคันเร่งเพื่อควบคุมรถ ค่อนข้างยาก และ อันตราย ที่ผมเข้าใจเป็นอย่างนี้ครับ
A Top Fuel Dragsters reach over 300 miles per hour before you have completed reading this sentence

Offline Cinfy

• Amateur Racer
  • *
  • Cinfy **
« Reply #3 on: November 28, 2006, 06:47:07 pm »
รถที่เข้ามาด้วยความเร็ว และสไลด์ขวางไปทั้งคัน ไม่ถึงกับขวางเต็มถนน

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #4 on: November 28, 2006, 07:42:00 pm »
 :) ยังไม่มีผู้ใดถูกต้องแบบเป๊ะๆ ครับ

ขออีกๆ ๆ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline ricm

• Full Member All Thailand Championship Racer
« Reply #5 on: November 28, 2006, 09:31:55 pm »
ทิ้งทั้งลำ+ทิ้งทั้งแกลบ...ผมว่านะ ;D

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #6 on: November 28, 2006, 11:16:51 pm »
Power Slide นี่จะเห็นบ่อยใน MotoGP บางshot ของบางโค้ง ที่เวลานักแข่ง Power on ออกจากโค้งมาในอาการ Oversteer นิดๆแต่ยังอยู่ในไลน์ไม่มีการถอนคันเร่ง ในรถยนต์ก้อมีให้เห็นบ่อยเหมือนกันถ้าสังเกตดีๆ มันจะต่างจากกับ Drift ตรงที่  Drift นั้นเราทำให้รถมันอยู่ในอาการ Extreme Oversteer มีแต่งมีถอนเผื่อหลุด  พอจะเคลียร์ขึ้นมั่งมั้ยเอ่ย
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline hung

• Amateur Racer
  • *
« Reply #7 on: December 03, 2006, 06:11:07 pm »
เท่าที่ผมเข้าใจคือเข้าโค้งแบบปกติก่อน พออยู่ในโค้งแล้วเหยียบคันเร่งให้ท้ายปัด แล้วก็หักพวงมาลัยแบบดริฟจนออกจากโค้งคับ

Offline Multilink

« Reply #8 on: December 06, 2006, 03:40:23 pm »
เฉลยหน่อยครับ รออยู่
A Top Fuel Dragsters reach over 300 miles per hour before you have completed reading this sentence

« Reply #9 on: December 06, 2006, 08:51:10 pm »
ผมมิกล้าอาจหาญว่าความคิดของผมถูกต้องแต่เพียงผู้เดียวครับ มันไม่ใช่ภาษาไทย แถมใช้กันเกร่อในวงการกีฬาหลากหลายชนิด โดยเฉพาะอย่างยิ่งกับสิ่งที่ต้องเคลื่อนไหว เคลื่อนที่ ทั้งรถ เรือ กระทั่งสเกต

ผมใช้คำนี้ครั้งแรกตอนเล่นสเกตบอร์ดครับ มันมีท่าที่เรียกว่า Power Slide การกระทำก็คือไถมันไปด้านข้าง !!! จริงครับ ไปด้านข้างแบบฝืนๆ นี่แหละ ไม่ได้เดินหน้า หรือถอยหลัง ผมทำท่านี้ตอนเบรกลดความเร็วอย่างกระทันหัน สมัยก่อนเล่นที่สยามเซนเตอร์ ตอนนั้นยังไม่มี Discovery Center เลย เป็นแค่ลานจอดรถ ผมโดดจากร้านแมคโดนัลลงไปที่ลานด้านล่างสูงเกือบสองเมตร หูยยย เสียวฉิบเป๋งเลย

กีฬาอื่นๆ อย่าง Inline Skate ก็มีท่าเดียวกันนี้ครับ Power Slide ของเขาก็คือไถไปด้านข้าง ไปมันแบบขวางๆ นี้แหละ ทรงตัวดีๆ ส่งมาแรงๆ มันจะสไลด์ได้ อาศัยจังหวะเช่นเดียวกับสเกตบอร์ด

เข้าเรื่องรถยนต์ของเรากันบ้าง

มันก็คงจะเป็นลักษณะเดียวกันแหละครับ คือสไลด์ไปด้านข้างแบบขวางๆ แต่การขวางของรถยนต์มันมิได้ขวางกันจนหยุดเหมือนกับพวกสเกตบอร์ดล่ะ เพราะมันมีการเติมคันเร่งส่งไปด้วย ขืนสไลด์กันจนรถหยุดก็แย่สิ จริงไหมครับ เพราะหากอยากจะเบรก เราก็ใช้เบรกที่เท้าสิ เบรกได้เร็วกว่า ชัวร์กว่า แม่นกว่าอีกด้วย

หรือจะกล่าวอีกนัยหนึ่งก็คือ Power Slide คือการทำรถให้สไลด์ด้วยกำลัง จะเป็นกำลังของเครื่อง หรือกำลังของความแรงที่พุ่งส่งเข้ามาก็ล้วนแล้วแต่ทำให้รถสไลด์ได้ทั้งนั้น อย่าว่าอะไรเลย กระทั่งขับมาเอื่อยๆ ครั้นเจอถนนหิมะลื่น แค่ความเร็ว 40 ก็สไลด์กันระเบิดแล้วล่ะครับ ชนกันระเนระนาดเลยแหละ

เล่าให้อ่านตามความเข้าใจของผมครับ  :)