Author Topic: รายการทีวีอันหนึ่งมีตอนทดสอบยาง พิธีกรเขาว่า "จิมคานาน่ะ เบรกไม่ค่อยสำคัญเท่าไร  (Read 16453 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ไม่อยากเอามานินทาลับหลังครับ เพราะเป็นคนคุ้นเคยกันดี ไม่ขอบอกช่อง ไม่ขอบอกเวลา เอามาเล่าเฉยๆ ละกัน

เขาจัดแข่งจิมฯครับ เพื่อทดสอบยางยี่ห้อหนึ่ง แข่งวนไปวนมาตามสไตล์ ตัวคุณพิธีกรก็มาเล่ารายละเอียดของจิมฯ ผมดูแล้วก็โอเคดีครับ แต่ติดใจตรงที่เขาว่าไว้ทำนองนี้

"เบรกมันไม่ค่อยได้ใช้กันสักเท่าไรนัก ที่สำคัญก็คือพวงมาลัยกับคันเร่ง ทักษะการควบคุมของผู้ขับขี่ก็สำคัญ"

พี่ครับ เบรกน่ะตัวสำคัญเลยนะครับ สำคัญสุดๆ กว่าของแต่งอื่นใดเลยแหละ อย่างน้อยๆ ตอนเข้า Finish ของคอร์สที่งานที่พี่นำเสนอจัด มันก็มีไพลอนเรียงเป็นตับให้ผู้ขับเบรกให้อยู่ในช่องที่จำกัดเอาไว้

เบรกสำคัญอย่างมากตรงที่ รถที่เบรกได้ดี หรือผู้ขับที่เบรกได้ดี จะสามารถเบรกได้ลึกกว่า นั่นก็คือคุณสามารถใช้ช่วงเวลาทางตรงได้เปรียบกว่าคนอื่นเขาน่ะครับ

แค่นี้แหละ ไม่มีไรมากครับ  ;D
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline AkEaKe

• Amateur Racer
  • *
เอ ยังไงหว่า เล่นมาก้อนานแล้ว เบรคอ่ะ ตัวชี้ว่า เวลาจะออกมาที่เท่าไรเลยนะคับนั่น.............. ???

อึ้งกิมกี่
"If you don't know why you win, you won't know why you loose" (Claude Rouelle, 2004).

SW388

• Guest
พูดก่อนคิดมั้งคับ
อิอิ อุอุ อะอะ
:D
pom@clubrt.com

Pai_(LUCIFER RETURN)

• Guest
 เอ้ รายการไรครับ ช่องไหนหว่า  ไม่ทันได้ดู....... >:(

บอกนะครับพี่ๆ...... ;D

Pai_(LUCIFER RETURN)

• Guest
เอ้ รายการไรครับ ช่องไหนหว่า  ไม่ทันได้ดู....... >:(

บอกนะครับพี่ๆ...... ;D

ปล.ทำไมมัน register  ไม่ได้อะครับพี่.. ;D

เอ้อ

• Guest
อ่า ไม่เคยแข่งจริงๆ ก็ไม่รู้จริงๆเหมือนกันมั้งพี่...น่าแจ้งให้เขาทราบไว้เหมือนกันนาคับ...เดี๋ยวเด็กๆที่ดูรายการจะงง :o

S(2)

• Guest
ถ้าคิดในแง่ดี เค้าอาจจะหมายถึงจานเบรคใหญ่ๆมั้งครับที่ไม่จำเป็น เพราะรถก็ไม่ได้เร็วอะไรนักหนา
อิอิ

Offline Ton@CityMania

• *
  • Make a City car to be a Racing car....
    • CITYMANIA
ผมเพิ่งเปลี่ยนผ้าเบรคมาอ่ะครับ ของ NA-P ไม่ทราบว่าดีหรือปล่าวครับ

เห็นรถแข่งใส่กันอ่ะครับ แต่จากความรู้สึก ผมก็ว่าเบรคกับช่วงล่างสำคัญสุดคับ
http://www.hrcwclub.com
http://www.citymania.net

อยากเล่น Gymkhana แต่ช่วงล่างไม่ดีอ่ะ

อุ อุ

• Guest
เค้าคงหมายถึงให้สไลโค้งอย่างเดียววมั้งครับ ให้ปล่อยไหลอย่างเดียวเลยจะได้ไม่ต้องใช้เบรกมากไงครับ  อย่าคิดมากครับ  

Offline More More Tea

• *
  • MidnighT RacinG คงไม่ไหวหรอก กูง่วง
เถียงคอเป็นเอ็นเลยครับ   เบรคสำคัญมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
Smooth Is Fast. นะจ๊ะ