Author Topic: EJ20T เอา Inter ออก?  (Read 4585 times)

x

• Guest
EJ20T เอา Inter ออก?
« on: January 01, 2004, 12:00:33 am »
อ่านมาจากหนังสือรถฉบับหนึ่งหน่ะครับ เขาบอกว่าเครื่อง EJ20T ถ้ายังไม่ได้โมอะไรเพิ่มไม่จำเป็นต้องมี inter จริงรึเปล่าครับ ถ้าอย่างนั้นถ้าเกิดผมมี EJ20 อยู่จะเอา inter ออกจะมีผลอย่างไรครับ จะดีรึเปล่า ?

Offline S(2)

• Amateur Racer
  • *
  • hey!
    • S(2)
Re:EJ20T เอา Inter ออก?
« Reply #1 on: January 02, 2004, 06:14:51 am »
ต้องถามก่อนครับว่าจุดประสงค์ที่เอาออกเพื่ออะไร
Lack of charisma can be fatal.

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #2 on: January 02, 2004, 08:38:12 am »
ฮ่าๆ ใช่แล้ว ถูกต้อง แต่ถูกต้องแบบมีเงื่อนไข

รถบูสท์ไม่มาก เทอร์โบอัดไอดีไม่ร้อนจัด จะใส่อินเตอร์คูลเลอร์ไปขวางแรงลมของไอทีที่อุตส่าห์อัดมาทำไมกัน จริงหรือเปล่า ท่อโล่งๆ อัดเข้าท่อร่วมไอดี มันแรงกว่าแบบที่มีรังผึ้งมาขวางเห็นๆ อยู่แล้ว
- แต่ คนที่ใส่อินเตอร์คูลเขาก็มีเหตุผลที่ว่าต้องการให้ไอดีมันเย็นลงก่อนเข้าห้องเผาไหม้ก็เท่านั้น
- ฉะนั้น หากเราหาวิธีทำให้ไอดีเย็น (หรือร้อนน้อยหน่อย) ก่อนเข้าห้องเผาไหม้ งานนี้เราก็ไม่จำเป็นต้องพึ่งอินเตอร์คูล (ทำยังไงให้ไปคิดกันเอง)

แต่ถ้ารถบูสท์หนัก มันไม่มีวิธีใดที่ดูคุ้มค่าเท่ากับการใส่อินเตอร์คูลครับ เพราะ ถูก สะดวก ประหยัด ไม่ซับซ้อน
- รถแข่งของ Maserati ยุคก่อนๆ บางคันก็ไม่มีอินเตอร์คูลครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

bee25896

• Guest
« Reply #3 on: January 16, 2004, 12:13:27 pm »
พัง ครับ

Offline kkpoke

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
« Reply #4 on: January 19, 2004, 07:03:05 am »
ใช่ครับ งั้นผมขับช้าๆอยู่แล้วเดี๋ยวเอาออกบ้าง sr20det คงไม่เป็นไรใช่ไหมครับ ขอความรู้เพิ่เติมหน่อย
knock..out

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #5 on: January 19, 2004, 08:52:21 am »
 ;D  อิอิ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride