Author Topic: ถามเรื่องโรลบาร์หน่อยงับ  (Read 8626 times)

Offline Korn

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • สวัสดี สวีดัด -_-"

เรื่องโรลบาร์อะครับ
ถ้าจะทำขึ้นมาใหม่เลย ต้องใช้เหล็กทำหรืออลูมิเนียมหรือสแตนเลสได้ป่าวอะ
ถ้าจะไปเป็นโครโมลี่คงมะหวังเลยอะ มะมีตัง :'(

รถจะทำโรลบาร์ใหม่เองดู ไม่ใช่ไปทำเองนะ คือจะสร้างขึ้นมาใหม่
จะยกมันสูงๆติดเพดานเลย ต้องแก้ทรงนิดหน่อย เพราะมันติดซันรูฟ
ใครรู้มาบอกแนวทาง หรือวิธีทำ(ร้านทำถูกๆก็ดีครับ)

ขอบคุณครับ ;D
SMARTTIRE

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:ถามเรื่องโรลบาร์หน่อยงับ
« Reply #1 on: December 21, 2003, 07:23:17 pm »
จะใช้วัสดุใดก็ได้ตามใจเราเลยครับ

เหล็ก - ก็จะถูกหน่อย หนักเยอะหน่อย ทำงานง่าย
อลูมิเนียม - อันนี้เน้นเบา แต่ไม่แข็งแรง เน้นสวยเป็นหลัก คว่ำแรงๆ ไปก็ยังต้องลุ้น เว้นแต่ว่าเน้นสวยเน้นเบา
สแตนเลส - แข็งดีเลย หนักมากด้วย สวยตรงเงางามดี ดัดยากกว่าอลูมิเนียมหน่อย

ร้านทำถูกๆ และดีด้วยผมไม่ค่อยจะรู้จักเท่าไรนัก แต่ถ้าอยากได้จริงๆ และจอดรถทิ้งไว้ได้ราว 2 อาทิตย์ผมจะทำให้ หึหึ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Korn

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • สวัสดี สวีดัด -_-"
« Reply #2 on: December 22, 2003, 12:57:40 am »
ถามต่อภาค2 ;D
งบประมาณต้องใช้สักเท่าไหร่อะคับพี่เปิ้น อลูมีเนียมกับเหล็กเนี่ย
แล้วเรื่องบอลจ็อยอีก ข้างหลังมันดังมากๆ คุยกับพี่โจ้แล้วเค้าบอกหมดหวัง
มีทางซ่อมได้หรือป่าวครับ หรือต้องแปลงไปใส่แบบไม่ใช้บอลจ็อยเลย :'(
แรคก็รั่วด้วยครับ คงเอามือสองมาใส่ครับ :'(
จะทำรถให้เรียบร้อยหมดในมกรานี่แหละครับ จะโอเวอฮอลรถ ;D

(เตรียมตัวกินแกลบ)
 ;D ;D ;D
SMARTTIRE

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #3 on: December 23, 2003, 09:06:24 am »
ถามเยอะ แต่ไม่ละเอียด ไม่ได้บอกผมว่าจะทำ Roll Bar แบบกี่จุด (ถ้าหลายจุดเขาเรียก Roll Cage) ผมเดาว่าเอาแบบ 6 จุดก็แล้วกัน

ผมกะงบประมาณไม่ถูกว่ะ เพราะไม่เคยทำเหมือนกัน ไอ้อันที่ผมใส่รถตัวเองอยู่มันเป็นโครโมลี่ ยึด 7 จุด (นับเฉพาะจุดที่ยึดกับตัวถังรถ) แถมเสริมด้วย Side Bar ด้านข้างกันขาคนขับและคนนั่ง

มันต้องดูว่าใช้ของไปเป็นน้ำหนักเท่าไร ของพวกนี้เขาขายกันเป็นกิโลกรัมครับ จากนั้นก็มาเพิ่มค่าแรงดัด ถ้าเอาถูกก็ดัดแบบธรรมดาได้ มีรอยคอดนิดหน่อย แต่ผมว่าไม่สวย ไม่เนี๊ยบ ถ้าเอาสวยก็ต้องดัดไม่มีรอยคอด อันนี้ค่าแรงก็จะแพงขึ้นอีกเยอะหน่อย หึหึ
- เอาสวย เอาดี มาให้ผมทำได้ แต่ถ้าเน้นถูกล่ะก็ หึหึ ผิดหวังแหงเลย

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride