Author Topic: อยากเห็นรถ Kit car ที่พี่สร้างจัง  (Read 17699 times)

Offline sarun2306

• Group N Racer
  • **
  • Mini Kit car
เห็นพี่เปี้ลสร้างรถตั้งหลายคันแล้ว
อยากเห็นรถจังว่ารถ Kit car ที่พี่สร้างเป็นยังไง
ขอบคุณครับ ;D

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
อ๊ะ อะไรกัน เมื่อก่อนก็ลงให้ดูกันเพียบเลยจำไม่ได้แล้วหรือ เช่น

Ferrari F50 ที่ใช้ถ่ายหนัง 1+1=0
Ford Mustang GT500 / Shelby หรือในหนัง Gone in 60 Seconds ใช้ชื่อว่า Elenor
Porsche 928 Spider [Prototype]
Hybrid Kit Car - หน้า Ford GT40 ท้าย Chevolet Camaro
และรถประหลาดๆ บ้าๆ บอๆ อีกเยอะเลย

จำได้หรือเปล่า  ;D
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Motown Junk

• Amateur Racer
  • *
  • light your fire!
เหมือนกันเเหละ จัดมาบ้างสิ พี่เปิ้ล จริงๆเเล้วว่ากลับเมืองไทยไปจะเเวปเข้าไปคุยละพี่ โจษท์สำหรับ kit car ของผมมันเเปลกๆว่ะ เพราะว่ามันขัดเเย้งกันเองอ่ะ

หรือว่าผมจะซื้อมันมาทำเลยดีไหม เนี่ยเห้นขายกันจังเลยอ่ะ ไฟเบอร์เเบบนี้เลยอ่ะ

c'mon baby light my fire!

Offline sarun2306

• Group N Racer
  • **
  • Mini Kit car
สงสัยไม่ได้เข้ามาดู
แต่เคยเห็น รูปตอนสร้าง
อนากเห็นตอนเสร็จครับ
ขอบคุณครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
motown junk ถ้าเอาไอ้ไฟเบอร์ชุดนี้เข้ามาได้ รับรองสนุกมาก ๆๆๆๆ รับประกันเลยแหละ หึหึ

ทั้งชุดสักเท่าไรหรือ (ราคาที่โน่น) และพร้อมค่าส่งมาไทยจะตกสักเท่าไรครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
คันนี้ผมไม่เเน่ใจเท่าไรนะ พี่เพราะว่ามันไม่ได้บอกว่าเท่าไรมันให้เมลไปถามมันเอา  ผมเลยเมลไปหามันเเล้ว เเต่ว่าในหนังสือที่นี่เค้าขายกันประมาณ 4000 ปอนด์อ่ะพี่ รู้สึกว่าราคานี้คือเเพงสุดเเล้วนะครับ มันบอกว่าลอกมาจากของจริงเลย ถ้าเราเอาหมดเลย เเบบว่ามันหาเครื่องมาให้ด้วยเนี่ย มันคิดเเค่ 7000 ปอนด์เองอ่ะ เออมันให้เครื่อง v8 ของ rover อ่ะผมไม่รู้จริงๆว่ารุ่นอะไร ลืมไปเเล้ว เเต่ยังไงเมลไปถามเเล้วพี่รอมันตอบเเล้วกันจะเอามาบอกอีกที
ส่วนเรื่องค่าส่งผมไม่รู้เลยอ่ะ พี่ งั้นเดี๋ยวหมุนโทรศัพท์ไปถามพวกชิพปิ้งให้เเล้วกันพี่รอหน่อยเดี๋ยวได้เรื่องอย่างไรจะมาบอกอีกที

เเหมเราว่าจะเเอบเอามา เเล้วจะซุ่มทำจะเอาไปโชว์ที่อู่เสียหน่อย
เอารูปไปดูพล่างๆเเล้วกันนะพี่

• *
จริงเเล้วที่นี่ เค้าไม่ค่อยเล่นตัวนี้หรอกพี่ มันไปเล่น คอบบร้ากันหมดเลยอ่ะ เคยไปดอมๆมองๆที่อู่ทำรถ มันทำเเต่คอบบร้าว่ะ เเล้วก็ของเล่นเยอะมากเลยครับสำหรับตัวนี้งานโชว์ก็เยอะมากๆเลยมีทุกเดือนอ่ะพี่

• *
เเต่ที่มึนสุดๆอ่ะ พี่ไปดูเด็กๆ ย้ำเลยพี่ เด็กๆเลย อายุไม่น่าเกินสิบห้ามั้ง นั่งเชื่อมเฟรมรถเเข่ง locost กันเองเลยพี่ ผมละอายมันเลย เรียนก็ทางนี้เเท้ๆเเต่ยังทำได้ไม่เกินครึ่งของมันเลย เเล้วที่สำคัญนะครับ ไอ้รถ locost ของมันเนี่ยก็ locost จริงๆอ่ะ ทั้งคันมันออกเงินกันเเค่ 300 ปอนด์เองอ่ะ (อย่าลืมนะพี่ ที่อังกิตเนี่ย ผมไปล้างจานที่นึงก็ได้มาเเล้ว 30 ปอนด์เเล้ว) เด็กๆเลยทำกันเองได้เเถมไม่ต้องไปกวนพ่อเเม่มันอีก เห็นอย่างนี้เเล้วอยากให้วัยรุ่นบ้านเรามันมาลองทำกันเองบ้างอ่ะ

คันนี้ฝีมือใครเอ่ย

• *
นี่ก็ใครก็ฝีมือใครอีกละ

• *
ดูกันต่อเเล้วกัน

เฮ้อเมื่อไรเมืองไทย มันจะมาเล่นทางนี้กันบ้างละเนี่ย
เอาเเต่ลง เจ เเล้วก็ไปวิ่งกันเเต่ใต้ทางด่วน  :(

• *
ผมเองยังคิดๆเลยอ่ะ พี่ว่าจะเอาบอดี้ fairlady ไปทำโมลไว้หล่อไฟเบอร์อ่ะ จะได้เอามายิงเฟรมเป็น kit car ถูกๆขายเพื่อคนไทยจะได้สนใจหันมาเล่นรถด้านนี้กันบ้าง ไม่เเน่นะพี่เพื่อวงการ kit car ในไทยมันจะได้รุ่งๆกันบ้าง

ท่าทางมันจะเเรงด้วยอ่ะ

• *
สุดท้ายเเล้วอ่ะ ไม่ไหวเเล้วง่วงนอนเเล้วอ่ะ ไว้วันหลังจะเอามาลงให้หมดเลยดีไหมเนี่ย เครื่องคอมผมจะเต็มเเล้วอ่ะ มีเเต่รูปกับไฟล์พวกนี้เเหละ

สุดท้ายออกมาเป็นเเบบนี้อ่ะ มันบอก ไม่อยากจะเชื่อเลย ตอนเเรกเห็นรูปนี้ก่อนคิดว่าของจริง
เเต่ถึงยังไงก็ยังมีข้อสังเกตเเหละพี่ เพราะว่ากาบล่างมันไม่เหมือนกันอ่ะ ไม่รู้ว่ามันหรอกไหมพี่  เเบบว่าเอารูปของจริงมาโชว์เเล้วบอกว่าเป็นไฟเบอร์อ่ะ ลองไปลุ้นๆดูเเล้วกันพี่ว่ามันหลอกเราหรือป่าว

• *
อันนี้เพื่อคนอื่นๆจะนึกไม่ออกว่า ไอ้รถ locost เนี่ยหน้าตามันเป็นยังไง locost เนี่ยมาจาก        low cost ไงครับ มันถูกๆอ่ะ เเล้วส่วนมากเเล้วเวลาเค้าจะสร้าง locost car เนี่ย เค้าจะไปซื้อซากพวกรถเก่าๆกันมาทั้งคันเลยครับ (ประมาณว่ายังวิ่งได้นะ ไม่เอาซากเเบบนอนนิ่งๆเเล้วอ่ะ) เเล้วก็มารื้อเอาอะไหล่ทั้งหมดเลยย้ายมาหมดเลย ส่วนบอดี้ก็ยิงเฟรมเอาเลยครับ  ส่วนใหญ่เนี่ยเค้าจะนำมาเเข่งขันกันครับ เเต่ก็ยังมีวิ่งกันตามถนนนะ เจอบ่อยมากเลย การเเข่งขันก็จัดกันเเม่ม ทุกอาทิตย์เลยครับคนเค้าเล่นกันเยอะเเหละ (ก็ทำเเล้วมีที่เล่นนี่หว่า)

เเล้วพวกอู่ที่มันทำรถเเบบนี้บ่อยๆมันก็พิมหนังสือสอนหมดทุกขั้นตอนเลย ตั้งเเต่ว่าต้องตัดเหล็กยาวเท่าไร เชื่อมยังไง ต้องไปจดทะเบียนยังไง เด็กๆมันเลยทำกันได้ ผมซื้อมาอ่านเเล้วฝันกลางวันเป็นอาทิตย์เลยพี่ :) :) ถ้าสนใจเดี๋ยวกลับไปเเล้วว่าจะเอาไปพี่เปิ้ลอ่านนะ

Offline AkEaKe

• *
หนับหนุนๆคับ เรื่องแบบนี้ สร้างความแปลกใหม่มากขึ้น.......
"If you don't know why you win, you won't know why you loose" (Claude Rouelle, 2004).

Offline Vincent

• Full Member All Thailand Championship Racer
พี่ครับๆๆๆๆ Kit Car เนี่ย มันขับได้จริงๆ ป่าวอะครับ ผมชักจะสนใจแล้วดิครับ แล้ว ยิง เฟรม คืออะไรครับ แล้วรถทั้งคันเนี่ยมันทำมาจากไฟเบอร์เลยเหรอครับ ....ขอบคุณครับ
It's not how you modified your car, It's how you race your car.