Author Topic: ขอคำแนะนำการทำโดนัท  (Read 18613 times)

Offline iam 31

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
ขอคำแนะนำการทำโดนัท
« on: July 30, 2006, 08:09:00 pm »
ผมชื่อเอ็มครับ ติดตามเวปบอร์ดนี้มานาน
เข้ามาอ่านบ่อยเนื่องจากสนใจเรื่องดิฟท์
ได้ความรู้หลายอย่างจากบอร์ดนี้
ก็ขอขอบคุณพี่ๆทุกคนด้วยครับ

ตอนนี้หัดทำโดนัทอยู่  เนื่องจากเข้าใจว่าเป็นพื้นฐานในการหัดดิฟท์
วนขวาพอได้แล้ว....ถึงโดนัทจะไม่ค่อยกลมเท่าไหร่แต่ก็คิดว่าพอไหวแล้ว
แต่พอจะลองวนซ้ายบ้างมันไปไม่เป็นเลยอะครับ  มันไม่ถนัด.....
เหมือนกับไม่รู้ว่าจะเอาอะไรเป็นจุดศูนย์กลางของการหมุน
แล้วแรงเหวี่ยงมันจะมากกว่าตอนหมุนขวา.....เหมือนตัวจะหลุดจากเบาะ
พอจะมีคำแนะนำบ้างไหมครับ

Offline SKMO

• Authentic Drifter
Re:ขอคำแนะนำการทำโดนัท
« Reply #1 on: July 31, 2006, 12:07:39 am »
Vol.1: Drift like Nomuken
-   Nomuken สอนวิธีการทํา Donut และ Drift ให้กับ นัก Drift หญิง จากอเมริกา
-   Nomuken สอนวิธีการเซ็ดรถ Cefiro (A31) ที่จะมาใช้ในการ Drift และสอน Drift ให้กับ Mr.Kobayashi ที่ไม่เคยรู้เรื่อง Drift มาก่อน
-   ดูเท็คนิคการ Drift ของ Nomuken ในรถ R34 จากกล้องในรถ (in-car cams!)

ติดต่อ 01-44-55-300

Offline อิ๊ก osk121 611

• Sr. Member Professional Driver
  • Powered By Thai Tum, Inc.
« Reply #2 on: July 31, 2006, 01:58:16 am »
ของเค้าดีจริงคับ จัดไปเลย รับรอง ตีโดนัดได้เนียนๆๆ เลยคับ
พอๆกับ mr.donut เลยคับผ้ม
Thai Tum, Inc. [auto performance part]
OSK121 Never Die! 611
AE86 Only

Offline ToppyRacingClub

« Reply #3 on: July 31, 2006, 01:01:27 pm »
ยินดีที่ได้รู้จักคับ... ;D
-------------------------------------------------------------------------------------------------------
ตอนทำโดนัท ลองหากรวยมาตั้ง แล้วขับเป็นวงกลมรอบๆก่อน
แล้วค่อยทำโดนัท จะได้มีจุดสังเกตุนะคับ...
-------------------------------------------------------------------------------------------------------
ยิ่งเราอยู่ห่างจากจุดเหวี่ยงมากเท่าไร แรงเหวี่ยงจะมากขึ้นตามด้วยนะคับ

• *
« Reply #4 on: July 31, 2006, 01:47:13 pm »
ขอบคุณครับคุณ Top

มะวานผมลองขับเข้าไปเล่นในนิคมมาเจอที่พอจะตีวงเล่นโดนัท กับ เลข 8 ได้
ยังไงไปเล่นด้วยกันดีกว่าจะได้สอนผมด้วย.......รถพร้อมหรือยังครับ
« Last Edit: July 31, 2006, 04:17:13 pm by iam 31 »

• *
« Reply #5 on: July 31, 2006, 01:48:42 pm »
Vol.1: Drift like Nomuken
-   Nomuken สอนวิธีการทํา Donut และ Drift ให้กับ นัก Drift หญิง จากอเมริกา
-   Nomuken สอนวิธีการเซ็ดรถ Cefiro (A31) ที่จะมาใช้ในการ Drift และสอน Drift ให้กับ Mr.Kobayashi ที่ไม่เคยรู้เรื่อง Drift มาก่อน
-   ดูเท็คนิคการ Drift ของ Nomuken ในรถ R34 จากกล้องในรถ (in-car cams!)

ติดต่อ 01-44-55-300

พี่ครับแผ่นพากย์ไทย หรือ ญี่ปุ่นอะ สนจาย

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #6 on: July 31, 2006, 07:04:09 pm »
วนขวาได้แล้ว แต่วนซ้ายไม่ถนัด นั่นคือคุณแค่ต้องการเวลาในการฝึกให้มากขึ้นเท่านั้นเองครับ ไม่มีเคล็ดลับใดๆ เลย

หากรวยทรงสูงมาตั้งเป็นศูนย์กลางก็ดีครับ คงช่วยให้มองเห็นได้ง่ายขึ้น

ทำโดนัทเก่งๆ ไม่จำเป็นต้องหัดให้กลมเสมอไปครับ จุดประสงค์ของการทำโดนัทก็คือให้คุณรู้จัการใช้พวงมาลัยให้สัมพันธ์กับคันเร่งเท่านั้นเอง

ไม่ต้องทำให้กลม แต่ต้องทำแบบสั่งได้ เช่น ให้กลมก็ต้องได้ ให้รีก็ต้องได้ ให้เป็นรูปสามเหลี่ยมก็ต้องได้ !!!
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
« Reply #7 on: July 31, 2006, 08:14:41 pm »
วนขวาได้แล้ว แต่วนซ้ายไม่ถนัด นั่นคือคุณแค่ต้องการเวลาในการฝึกให้มากขึ้นเท่านั้นเองครับ ไม่มีเคล็ดลับใดๆ เลย

หากรวยทรงสูงมาตั้งเป็นศูนย์กลางก็ดีครับ คงช่วยให้มองเห็นได้ง่ายขึ้น

ทำโดนัทเก่งๆ ไม่จำเป็นต้องหัดให้กลมเสมอไปครับ จุดประสงค์ของการทำโดนัทก็คือให้คุณรู้จัการใช้พวงมาลัยให้สัมพันธ์กับคันเร่งเท่านั้นเอง

ไม่ต้องทำให้กลม แต่ต้องทำแบบสั่งได้ เช่น ให้กลมก็ต้องได้ ให้รีก็ต้องได้ ให้เป็นรูปสามเหลี่ยมก็ต้องได้ !!!

ขอบคุณครับพี่ ผมคงต้องฝีกบ่อยๆ
เดี๋ยวพบปัญหาอะไรจะมาสอบถามอีก

Offline Joe

• How Far can You Fly with Broken Wing
« Reply #8 on: August 01, 2006, 09:36:42 am »
แผ่นที่ขายเป็นพากษ์อังกฤษ มีซับ ครับ
ออพชั่นไม่มีพากษ์ไทยครับ (บอกให้ทำแล้วแต่ยังเหนียมอยู่ อิ อิ)
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน

Offline H U S T 7 E R

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
« Reply #9 on: August 01, 2006, 11:57:55 am »
ถ้าออฟชั่น ภาษท์ไทย หนังสือรถในบ้านเราคงขายไม่ออกเลยแน่ๆ  ;D

Offline ToppyRacingClub

« Reply #10 on: August 01, 2006, 08:56:24 pm »
ขอบคุณครับคุณ Top

มะวานผมลองขับเข้าไปเล่นในนิคมมาเจอที่พอจะตีวงเล่นโดนัท กับ เลข 8 ได้
ยังไงไปเล่นด้วยกันดีกว่าจะได้สอนผมด้วย.......รถพร้อมหรือยังครับ

ยังอ่ะคับ... ;D

Offline BiZarre

• *
  • มือใหม่หัดขับ ^^"
« Reply #11 on: August 01, 2006, 10:22:24 pm »
คุงพี่ท๊อปทำตัวแรงใหม่แว้ว

อยากเหนเร็วๆจัง ^^
คิดถึง "> DMC <" จัง

Offline hiter999

• *
  • 200 sx หัวใจเดิมๆ
« Reply #12 on: August 01, 2006, 11:22:02 pm »
ใส่น้ำมันเยอะๆ ไฟแรงๆ โดนัทจะได้พองโตน่ากิน....

มุขเก่าไปมั๊ยอ่ะ  :P :P :-[ :-[ :-[ :-[

เอาจริงๆ ก็ติดต่อขอดู DVD คนข้างบนเลย รับรองได้ผลชะงัก

ต้องสมัครใหม่อีกกี่รอบเนี่ย

Offline Dev[iL]

• Group N Racer
  • **
  • Peace!!!
« Reply #13 on: August 02, 2006, 12:32:40 am »
ขั้นตอนการทำโดนัท การผสม

เมื่อเตรียมส่วนผสมแล้วร่อนแป้งผสมให้เข้ากับส่วนผสมที่กำหนดไว้ โดยผสมและนวดจนได้ก้อนโตที่เรียบเนียน ไม่ติดอ่างผสม
การหมัก ควรหมักให้เต็มที่โดยใช้เวลาระหว่าง 1-2 ชั่วโมงทั้งนี้ขึ้นอยู่กับสูตรที่ใช้ อุณหภูมิของโดนัท ถ้าสูงเกินไปโดนัทจะตัดยากเพราะโดนัทจะขึ้นมาก ทำให้ก้อนโตที่มีขนาดไม่สม่ำเสมอเท่ากัน และถ้าอุณหภูมิของโดนัทต่ำเกินไป การหมักจะช้าลงทำให้หม้กไม่เต็มที่ โดนัทจะขยายตัวได้ตามต้องการ เนื้อโดนัทจะไม่ดี และทำให้เกิดรอยแยกบนเปลือกนอกของโดนัทได้
การตัด ควรตัดโดนัทตามขนาดหรือน้ำหนักที่ต้องการ โดยใช้พิมพ์สำหรับตัดโดนัทที่มีรูตรงกลางหรือจะแบ่งก้อนแป้งตามน้ำหนัก คลึงให้เป็นก้อนกลมแล้วใช้นิ้วเจาะลงไปตรงกลางให้เป็นรูแล้วหมุนนิ้วเพื่อให้รูที่เจาะกว้างขึ้น วิธีนี้จะไม่มีเศษของโดนัทเหลือเหมือนกับใช้พิมพ์กด ทำให้ได้ขนมที่มีขนาดเท่ากัน และมีความนุ่มเท่ากันทุกก้อน
การพัก ควรพักโดนัทไว้ในตู้หมักที่มีอุณหภูมิประมาณ 98 องศาฟาเรนไฮท์ และควรมีความชื้นเพียงพอที่จะไม่ให้เปลือกนอกของโดนัทเแห้ง ไม่ควรพักโดนัทนานเกินไปจะทำให้ปริมาตรต่ำ เปลือกโดนัทมีสีซีดคุณภาพในการเก็บไม่ แต่ถ้าพักเร็วไปโดนัทจะขยายตัวน้อย โครงสร้างจะแน่น และมีคุณภาพในการเก็บไม่ดีด้วย

รับรองออกมาเนียน ;D
« Last Edit: August 02, 2006, 12:34:28 am by Dev[iL] »
My personal hobbies are reading, listening to music, and silence.

• *
« Reply #14 on: August 02, 2006, 08:28:37 am »
ขั้นตอนการทำโดนัท การผสม

เมื่อเตรียมส่วนผสมแล้วร่อนแป้งผสมให้เข้ากับส่วนผสมที่กำหนดไว้ โดยผสมและนวดจนได้ก้อนโตที่เรียบเนียน ไม่ติดอ่างผสม
การหมัก ควรหมักให้เต็มที่โดยใช้เวลาระหว่าง 1-2 ชั่วโมงทั้งนี้ขึ้นอยู่กับสูตรที่ใช้ อุณหภูมิของโดนัท ถ้าสูงเกินไปโดนัทจะตัดยากเพราะโดนัทจะขึ้นมาก ทำให้ก้อนโตที่มีขนาดไม่สม่ำเสมอเท่ากัน และถ้าอุณหภูมิของโดนัทต่ำเกินไป การหมักจะช้าลงทำให้หม้กไม่เต็มที่ โดนัทจะขยายตัวได้ตามต้องการ เนื้อโดนัทจะไม่ดี และทำให้เกิดรอยแยกบนเปลือกนอกของโดนัทได้
การตัด ควรตัดโดนัทตามขนาดหรือน้ำหนักที่ต้องการ โดยใช้พิมพ์สำหรับตัดโดนัทที่มีรูตรงกลางหรือจะแบ่งก้อนแป้งตามน้ำหนัก คลึงให้เป็นก้อนกลมแล้วใช้นิ้วเจาะลงไปตรงกลางให้เป็นรูแล้วหมุนนิ้วเพื่อให้รูที่เจาะกว้างขึ้น วิธีนี้จะไม่มีเศษของโดนัทเหลือเหมือนกับใช้พิมพ์กด ทำให้ได้ขนมที่มีขนาดเท่ากัน และมีความนุ่มเท่ากันทุกก้อน
การพัก ควรพักโดนัทไว้ในตู้หมักที่มีอุณหภูมิประมาณ 98 องศาฟาเรนไฮท์ และควรมีความชื้นเพียงพอที่จะไม่ให้เปลือกนอกของโดนัทเแห้ง ไม่ควรพักโดนัทนานเกินไปจะทำให้ปริมาตรต่ำ เปลือกโดนัทมีสีซีดคุณภาพในการเก็บไม่ แต่ถ้าพักเร็วไปโดนัทจะขยายตัวน้อย โครงสร้างจะแน่น และมีคุณภาพในการเก็บไม่ดีด้วย

รับรองออกมาเนียน ;D

สุดยอดครับพี่ ว่าแต่ทำไมโดนัทมันต้องมีรูตรงกลางด้วยอะครับ